เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 12:39:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนครับ...ลูกโม่ยิงแล้วติด....  (อ่าน 10247 ครั้ง)
TT140
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 11:49:28 PM »

ไหว้   เรียนพี่ๆ ที่เคารพทุกๆ ท่านครับ....

ผมอยากขอคำแนะนำเกี่ยวกับปัญหาที่เกิดขึ้นกับปืนของผมครับ....

เป็นปืน .357 ปกติยิงแต่ลูก .38 ซ้อม...วันหนึ่งเอาลูก .357 มาลองยิง....ตูมแรก...ก็ปกติไม่มีอะไร...พอเหนี่ยวไกนัดต่อไป

เหนี่ยวไม่ได้...โม่ไม่ขยับ...นกก็ง้างไม่ได้....โม่ก็เปิดไม่ออก...สุดท้ายต้องใช้วิธีกระแทกโม่ให้เปิด.... หัวเราะร่าน้ำตาริน

....พอดูที่จานท้ายกระสุนปรากฏว่าไม่มีรอยบุ๋มของนกปืน  เนื่องจากวิเคราะห์ในนัดต่อมาพบว่า  หลังจากที่ลั่นไกแล้ว  ไพเมอร์จะปูดออกมา

ตามนกสับที่ถอยกลับ  แล้วเข้าไปอุดในรูนกสับครับ  ต้องกระแทกโม่ให้ไพเมอร์ขาดจึงจะเปิดได้

....สังเกตจากภาพนะครับ  ว่าที่จานท้ายกระสุนจะดูเหมือนว่าปลายนกสับโผล่ออกมา  แต่จริงๆ แล้วไม่ใช่ครับ  แต่เป็นไพเมอร์ที่มันปูดออกมา

แล้วเข้าไปอยู่ในรูนกสับ  เป็นสาเหตุของการติดขัดจนโม่ไม่หมุน  ไม่ทราบว่ามันจะเกิดจากสาเหตุใดได้บ้างครับ

ข้อมูลปืนมีดังนี้

1. ปืนเดิมๆ เคยให้ร้านที่หลังวังเช็คเค้าแจ้งเช่นนั้น (ทั้งภายนอกและภายใน)

2. ลองกับลูก .38 ลูกจริง, ลูกซ้อม ไม่มีปัญหา

3. คิดว่าเป็นที่ลูกแต่ไม่ใช่ เพราะลองเอาลูกล็อตเดียวกันใส่ปืนเพื่อนก็ยิงปกติทุกนัด

4. ลองกับลูกบูลเลต กับลูกวิน .357 เป็นทั้งสองยี่ห้อครับ...

....ขอรบกวนขอคำแนะนำจากผู้ที่เคยเป็นอาการนี้ หรือพี่ๆ ที่พอจะทราบว่าเกิดจากอะไร และขอคำแนะนำในการแก้ไขด้วยนะครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ.... ไหว้

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 01:44:03 AM »

....สังเกตจากภาพนะครับ  ว่าที่จานท้ายกระสุนจะดูเหมือนว่าปลายนกสับโผล่ออกมา  แต่จริงๆ แล้วไม่ใช่ครับ  แต่เป็นไพเมอร์ที่มันปูดออกมา

แล้วเข้าไปอยู่ในรูนกสับ 

๑.  ผมดูจากรูปที่ถ่ายมา ยืนยันว่าเป็นเข็มแทงชนวนของนกสับครับ ไม่ใช่แก๊ปหรือไพรเมอร์
๒. อ่านจนจบ ไม่เห็นบอกว่าปืนรุ่นอะไร ?

ninja_spl (ถูกแบนโดยบอร์ดอวป.)
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Full Member
*

คะแนน 13

สงครามยังไม่จบ......อย่าเพิ่งนับศพทหาร

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 03:10:24 AM »

ให้นำลวดหรือ ตะปูเล็กๆครับตอกซ้ำไปที่รูเดิม  แก๊บไพรเมอร์จากปลอกเข้าไปรูเดิม  หลุกจากโครงปืน เท่านนี้ก็ยิงนัดต่อไปได้สบายมากครับ  . ให้ดูว่าถ้านก..มีหงอนไม่ควรยิง .357 ครับ   ของผมนกสับก็มีหงอน ยังไม่เคยลอง .357 เลย (กลัวพัง)  ปล.  357 ยิงแล้วเสียวๆลำกล้องแตกดีนะครับ เลยไม่กล้าลอง .... เห็นอาการนนี้แล้วเสียว เวลาดวลปืน...อ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2008, 03:13:56 AM โดย ninja_spl » บันทึกการเข้า

อันวิชาการต่อสู้นั้น แม้มิเป็นพาลหาเรื่องชกต่อยผู้ใด
หากกุลบุตรธิดาควรเรียนไว้ เพิ่อคุ้มภัยยามคับขัน
ผู้รักสงบเพียงไร ใช่จักพ้นการเบียดเบียนรังแก..ตน..
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 06:45:37 AM »

แล้วเข้าไปอยู่ในรูนกสับ 

๑.  ผมดูจากรูปที่ถ่ายมา ยืนยันว่าเป็นเข็มแทงชนวนของนกสับครับ ไม่ใช่แก๊ปหรือไพรเมอร์
๒. อ่านจนจบ ไม่เห็นบอกว่าปืนรุ่นอะไร ?

นั่นสิครับ ยังไม่ทราบเลยว่าเป็นปืนรุ่นอะไร แต่ถ้า M19 ผมพอมีประสบการณ์อยู่บ้าง...................

ดูที่โคนลำกล้อง กับระยะต่อระหว่างหน้าลูกโม่กับโคนลำกล้องด้วยนะครับ................ตรวจสอบระยะรุนตัวของแกนโม่ด้วย

ให้นำลวดหรือ ตะปูเล็กๆครับตอกซ้ำไปที่รูเดิม  แก๊บไพรเมอร์จากปลอกเข้าไปรูเดิม  หลุกจากโครงปืน เท่านนี้ก็ยิงนัดต่อไปได้สบายมากครับ  . ให้ดูว่าถ้านก..มีหงอนไม่ควรยิง .357 ครับ   ของผมนกสับก็มีหงอน ยังไม่เคยลอง .357 เลย (กลัวพัง)  ปล.  357 ยิงแล้วเสียวๆลำกล้องแตกดีนะครับ เลยไม่กล้าลอง .... เห็นอาการนนี้แล้วเสียว เวลาดวลปืน...อ่ะครับ

ผมว่างดๆความเห็นที่ไร้ทิศทางแบบนี้สักหน่อยก็จะดีนะครับ..................อ่านดูก็รู้แล้วว่าไม่ได้มีประสบการณ์การยิงกระสุนขนาด .357 มามากมายอะไร..........

กระทู้นี้เป็นปัญหาที่ผมถือว่าเป็นปัญหาใหญ่พอสมควรของเจ้าของกระทู้

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
นายบอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 71

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 06:57:11 AM »

ตอบอย่างงี้ แฟนๆ 357 ฮาตรึม    ขำก๊าก ขำก๊าก

เดี๋ยวพี่แมวคงมา  ขำก๊าก ด้วย คิก คิก คิก คิก คิก คิก
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 07:35:02 AM »

ยังไม่เคยลอง .357 เลย (กลัวพัง)

ผมกลับกลัวว่า มันจะเสียหาย เพราะไม่ได้ ยิง ด้วยลูก .๓๕๗  มากกว่า....

เขาทำมา ก็ให้มันถูกฝาถูกตัวเถอะครับ.....   หัวเราะร่าน้ำตาริน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 07:43:11 AM »

เวรกรรม....
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 08:50:36 AM »

อาการนี้เหมือนกับแรงดันเกินครับ เลยดันจอกแก๊บถอยหลังมาอัดเข้ากับหน้าช่องทางออกของเข็มแทงชนวน...

หากยืนยันได้ว่าลูกที่ใช้ยิงเป็นลูกมาตรฐาน... นายสมชายขอให้ดูว่ามีปัจจัยอะไรที่ทำให้แรงดันเกินครับ...

เช่นมีคราบตะกั่วจับในช่องโม่หนาไปหรือเปล่า(ยิงลูกตะกั่ว .38 แยะ แล้วสะสมคราบตะกั่วไม่ได้ถูออก) หรือคราบตะกั่วในรูลำกล้องหนา ฯลฯ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 08:51:44 AM »

ฮา ครับ... จ๊ากซ์
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 08:57:27 AM »

นายสมชายเพิ่งดูรายละเอียดตรงจุดที่มีปัญหาครับ... เข็มแทงชนวนแทงทะลุจอกแก๊บ แล้วไม่ได้"ถอยกลับ"อย่างที่ท่าน จขกท. บอกครับ...

ฟันธงครับ ปลายเข็มยาวไป... ที่ไม่เกิดกับ .38 เป็นเพราะแรงดันต่ำ ดันจอกแก๊บถอยหลังไม่ได้แรงเหมือน .357 ครับ...
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 09:07:12 AM »

เวรกรรม....

คิก คิก

ขออนุญาตไม่รอเจ้าของกระทู้แจ้งรุ่นปืนก่อนก้แล้วกันครับ...............ตอนนี้ว่างๆอยู่เลยขอตอบแบบที่เจอก่อน.............

จากภาพ ผมอนุมานได้ว่าเป็นปืนสมิท M19 ขนาด .357 ...........

สมิท m19 เป็นโครง K ผมเคยมีอยู่กระบอกหนึ่งเป็นลำกล้อง 2.5 นิ้ว..................ยิงด้วยกระสุน .357 158 เกรน บ่อยมาก..................อาการนี้ ไม่เคยเป็น แต่ เป็นหนักกว่าคือ โคนลำกล้องร้าว(ร้าวที่ลำกล้อง ไม่ใช่เฟรม)...............ในช่วงที่เกิดอาการ โคนลำกล้องร้าว ปลอกกระสุนจะคาแบบนี้ ต้องใช้ฆ้อนยางตีลูกโม่ให้ออกมา................สิ่งที่ตรวจพบในปืนคือ ลำกล้องช่วงโคนราวแตกเป็นรอยแยกเล็กๆ ...............แกนโม่คด(อาจจะคดเพราะถูกเคาะแรงๆ ตอนเอาลูกโม่ออก)................ก็ส่งซ่อม เปลี่ยนลำกล้องและขายไปแล้ว................ปืนกระบอกนั้นคงเป็นอาการจากการยิง .357 หนักๆ............แบบเกินไป(ครูดำทราบดี คิก คิก )

สิ่งที่ผมอนุมานได้ คือ ...............ระยะลูกโม่ช่วงท้าย ที่กระสุนจมอยู่ .............ห่างมากไป ซึ่งถ้าบรรจุกระสุน แล้วยกปืนชี้ขึ้นฟ้า กระสุนจะขยับตัวไหลลงมาได้แบบมีระยะฟรีนิดหนึ่ง................และเมื่อเจอกระสุนที่บาง lot มีแรงดันสูงกว่ายี่ห้ออื่น(แต่คงไม่เกินที่ปืนระดับ .357 ทนได้ เพราะกระบอกอื่นไม่เป็น)...................เมื่อทำการยิง แรงระเบิดของกระสุนที่แรงดันสูงอยู่แล้ว ใน .357 ประมาณ 32000 ถึง 35000 ฟุต-ปอนด์/ตร.นิ้ว..............และมีระยะฟรีด้านหลัง ระหว่างหลังลูกโม่กับโครงปืนห่างไปหน่อย..............ปลอกกระสุนจึงกระแทกย้อนหลังมา พร้อมกับแรงดันในปลอกกระสุน ก็กระแทกไฟรเมอร์จนปูด...................

ผมอนุมานเอานะครับ.............ลองตรวจสอบดูก่อนว่าระยะหลังลูกโม่กับโครงปืนห่างมากหรือไม่ ถ้าห่างมาก คงต้องให้ช่างปืนเก่งๆ ปรับระยะรุนตัวของลูกโม่ดู เพราะจะกระเทือนกับระยะห่างด้านหน้าลำกล้องด้วย

ถ้าได้ภาพของจานท้ายปลอกกระสุนนัดที่มีปัญหามาดู .......จะวิเคราะห์ได้มากกว่านี้ครับ เยี่ยม

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 09:11:45 AM »

อย่างนี้ ต้องลองเปรียบเทียบรูปถ่าย
เอาลูกมาใส่ ถ่ายก่อนยิง กับ หลังยิง
ว่านก อยู่ในตำแหน่งใด  ลึก ตื้น .....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 09:17:52 AM »

ฮา ครับ... จ๊ากซ์

ขำแบบ นายสมชาย (ฮา) ด้วยคนครับ..  คนที่มีวุฒิภาวะ เป็นคนปรกติ จะไม่กล้ามีความเห็นประมาณนี้
แต่ก็ยังใช้ลักษณะคนพิเศษอย่างนี้ .. เป็นเครื่องเตือนใจ ไว้มอง และระวังคนรอบตัว ได้ครับ  Smiley

prim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 09:18:28 AM »

ยี๊ ยี๊ ยี๊

ปืนพังไม่กลัวค่ะ .... กลัวว่ามือจะพังก่อน ....  จูบบบบ จูบบบบ จูบบบบ

เข้ามาเก็บความรู้ เพราะมี Mod.19  อยู่้กับเขาด้วย ....

เวรกรรม....

คิก คิก

ขออนุญาตไม่รอเจ้าของกระทู้แจ้งรุ่นปืนก่อนก้แล้วกันครับ...............ตอนนี้ว่างๆอยู่เลยขอตอบแบบที่เจอก่อน.............

จากภาพ ผมอนุมานได้ว่าเป็นปืนสมิท M19 ขนาด .357 ...........

สมิท m19 เป็นโครง K ผมเคยมีอยู่กระบอกหนึ่งเป็นลำกล้อง 2.5 นิ้ว..................ยิงด้วยกระสุน .357 158 เกรน บ่อยมาก..................อาการนี้ ไม่เคยเป็น แต่ เป็นหนักกว่าคือ โคนลำกล้องร้าว(ร้าวที่ลำกล้อง ไม่ใช่เฟรม)...............ในช่วงที่เกิดอาการ โคนลำกล้องร้าว ปลอกกระสุนจะคาแบบนี้ ต้องใช้ฆ้อนยางตีลูกโม่ให้ออกมา................สิ่งที่ตรวจพบในปืนคือ ลำกล้องช่วงโคนราวแตกเป็นรอยแยกเล็กๆ ...............แกนโม่คด(อาจจะคดเพราะถูกเคาะแรงๆ ตอนเอาลูกโม่ออก)................ก็ส่งซ่อม เปลี่ยนลำกล้องและขายไปแล้ว................ปืนกระบอกนั้นคงเป็นอาการจากการยิง .357 หนักๆ............แบบเกินไป(ครูดำทราบดี คิก คิก )

สิ่งที่ผมอนุมานได้ คือ ...............ระยะลูกโม่ช่วงท้าย ที่กระสุนจมอยู่ .............ห่างมากไป ซึ่งถ้าบรรจุกระสุน แล้วยกปืนชี้ขึ้นฟ้า กระสุนจะขยับตัวไหลลงมาได้แบบมีระยะฟรีนิดหนึ่ง................และเมื่อเจอกระสุนที่บาง lot มีแรงดันสูงกว่ายี่ห้ออื่น(แต่คงไม่เกินที่ปืนระดับ .357 ทนได้ เพราะกระบอกอื่นไม่เป็น)...................เมื่อทำการยิง แรงระเบิดของกระสุนที่แรงดันสูงอยู่แล้ว ใน .357 ประมาณ 32000 ถึง 35000 ฟุต-ปอนด์/ตร.นิ้ว..............และมีระยะฟรีด้านหลัง ระหว่างหลังลูกโม่กับโครงปืนห่างไปหน่อย..............ปลอกกระสุนจึงกระแทกย้อนหลังมา พร้อมกับแรงดันในปลอกกระสุน ก็กระแทกไฟรเมอร์จนปูด...................

ผมอนุมานเอานะครับ.............ลองตรวจสอบดูก่อนว่าระยะหลังลูกโม่กับโครงปืนห่างมากหรือไม่ ถ้าห่างมาก คงต้องให้ช่างปืนเก่งๆ ปรับระยะรุนตัวของลูกโม่ดู เพราะจะกระเทือนกับระยะห่างด้านหน้าลำกล้องด้วย

ถ้าได้ภาพของจานท้ายปลอกกระสุนนัดที่มีปัญหามาดู .......จะวิเคราะห์ได้มากกว่านี้ครับ เยี่ยม

อยากทราบว่าเปลี่ยนลำกล้องที่ไหนคะ ....
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 09:19:35 AM »

คือโครงปืนมันยืดออก กระสุนในโม่เลยมีระยะรุนตัวเดินหน้าถอยหลัง...

โอ้... ท่าน เสธ.มะขิ่น ยิง .357 มากจริงๆครับ...
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์