เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 03:06:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนครับ...ลูกโม่ยิงแล้วติด....  (อ่าน 10259 ครั้ง)
TT140
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 12:18:39 PM »

ขอบพระคุณพี่ Choltit มากๆ นะครับ TT140 เป็นโคโรน่า ครับพี่ผมใช้ "หน้าแหลม" ครับ

ผมมีเพื่อนใช้ตัวนี้ วาง 2TG เปลี่ยนโฉมหน้ากระจังและไฟเป็น141 ตัวญี่ปุ่น  หวงรถมาก คือ สาวนั่งได้อย่างเดียว ชายห้ามนั่ง  เยาะเย้ย

รถผมตอนหลังแปลงเป็นโฉมญี่ปุ่นครับ  ไฟหน้า, กระจัง เป็นของ TT141 กระจกสีชาของนอกรอบคัน  แต่ดันวางเครื่องข้ามค่าย

เป็น RB 20 DET ครับ  เพราะตอนนั้น 1G มันดูหน้าตาไม่สวย 1J ก็แพงมากๆ ส่วน RB 20 เสียงมันนุ่มหูดีครับ 

ตอนแรกก็ว่าจะหันมาใช้ลูกวินอย่างเดียวกับที่พี่ว่าครับ เพราะคิดว่าเป็นจากกระสุนล็อตนี้ส่วนหนึ่ง

ไพรเมอร์แม็กนั่ม จะใช้กับกระสุน .357 อย่างเดียว จึงเป็นไปได้ว่าโรงงานลดต้นทุนการผลิตด้วยการนำไพรเมอร์ธรรมดา
เช่น พวก 9mm มาใช้ครับ  ถ้าผมเป็นโรงงานกระสุน ก็ไม่คิดว่าจะเกิดผลเสียเรื่องนี้ขึ้นมา  โอกาสเกิดน้อยมาก

แต่เมื่อวานที่ได้ลองยิงมีอีกอาการนึงครับ  บางนัดยิงดับเบิ้ลแล้วสับไม่แตก (คราวนี้ลูกวินครับ) แต่ซิงเกิลแตกปกติ

ก็เลยคิดว่าสปริงน่าจะเริ่มล้าแล้ว (สปริงเดิมๆ ครับ) เพราะปกติเวลาซ้อมยิง ผมจะยิงดับเบิ้ลตลอดครับ

อาจเป็นตัวบ่งชี้ที่ชัดเจนขึ้น คือ
วินเชสเตอร์ใช้ไพรเมอร์ของ 357mag โดยตรง จะแข็งกว่านิดหน่อย ทำให้สับยาก
ในขณะที่บุลเล็ต ใช้ไพรเมอร์ธรรมดา ไม่ใช่แม็กนั่ม จึงสับแตกง่ายกว่าครับ  
สำหรับวิธีแก้ เช็คที่แหนบและสกรูดันแหนบก่อน เพราะผมยังมองว่าแหนบที่ปรับตั้งตามปรกติ นกควรสับไพรเมอร์ปืนสั้นได้ทุกแบบ

เดี๋ยวจะลองเช็คที่แหนบและสกรูดันแหนบก่อนครับ  เพราะรู้สึกว่าไกเบากว่าของเพื่อนนิดหน่อย (เพื่อนใช้ 686 )  ไม่รู้ว่ามันคลายตัว

จนทำให้ความแข็งมันเพี้ยนไปหรือเปล่าครับ 

ขอบพระคุณอย่างสูงครับพี่     ไหว้
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 12:28:03 PM »

Another great "Knowledge" topic.  เยี่ยม (eventhrough there is some spoil comment  คิก คิก)

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
p@rinya
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 26

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 01:17:27 PM »

ลูกโม่ที่ยิงกระสุนแรงๆ ปัญหาจะมาจากกระสุน มากกว่าตัวปืนหรือเปล่าครับ Grin
TT140
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 05:42:02 PM »

ไหว้   ขอบพระคุณพี่ๆ ทุกๆ ท่านที่ให้คำแนะนำครับ....

w_bantit
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 07:06:46 PM »

ให้นำลวดหรือ ตะปูเล็กๆครับตอกซ้ำไปที่รูเดิม  แก๊บไพรเมอร์จากปลอกเข้าไปรูเดิม  หลุกจากโครงปืน เท่านนี้ก็ยิงนัดต่อไปได้สบายมากครับ  . ให้ดูว่าถ้านก..มีหงอนไม่ควรยิง .357 ครับ   ของผมนกสับก็มีหงอน ยังไม่เคยลอง .357 เลย (กลัวพัง)  ปล.  357 ยิงแล้วเสียวๆลำกล้องแตกดีนะครับ เลยไม่กล้าลอง .... เห็นอาการนนี้แล้วเสียว เวลาดวลปืน...อ่ะครับ

เข้าท่าครับ แต่ท่าจะ..................  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 10:40:56 PM »

ลูกโม่ที่ยิงกระสุนแรงๆ ปัญหาจะมาจากกระสุน มากกว่าตัวปืนหรือเปล่าครับ Grin

เป็นกรณี ๆ ไปจะดีกว่ามานั่งตำหนิว่า กระสุนแรง ๆ ทำให้ปืนมีปัญหาครับ
ปืนยิงกระสุนเบามีโอกาสกลไกขัดข้องได้เหมือนกัน และอาจเป็นปัญหาที่กระสุนแรงไม่เจอก็ได้

โป้ง เมืองคอน
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 11:58:26 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ชนชั้นใดออกกฎหมาย  ก็เพื่อชนชั้นนั้น
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 05:40:44 AM »

ให้นำลวดหรือ ตะปูเล็กๆครับตอกซ้ำไปที่รูเดิม  แก๊บไพรเมอร์จากปลอกเข้าไปรูเดิม  หลุกจากโครงปืน เท่านนี้ก็ยิงนัดต่อไปได้สบายมากครับ  . ให้ดูว่าถ้านก..มีหงอนไม่ควรยิง .357 ครับ   ของผมนกสับก็มีหงอน ยังไม่เคยลอง .357 เลย (กลัวพัง)  ปล.  357 ยิงแล้วเสียวๆลำกล้องแตกดีนะครับ เลยไม่กล้าลอง .... เห็นอาการนนี้แล้วเสียว เวลาดวลปืน...อ่ะครับ
คิดถึงอาจารย์เต๋าครับ น่าจะมาช่วยแนะนำน้องๆหน่อย

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 06:31:46 AM »

คิดถึงอาจารย์เต๋าครับ น่าจะมาช่วยแนะนำน้องๆหน่อย

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 07:20:42 AM »

เอาจริงไหมครับพี่? เดี๋ยวผมจะจุดเทียนลน เอ้อ จุดธูปเชิญมาเล่าเรื่องยาว

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 08:47:43 AM »

เรื่องระยะโม่ ผมก็เคยเป็น ส่งลุงสังเวียนครับ

ลองโทรปรึกษา 022234496
(ใช้รูเกอร์อยู่ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2008, 08:51:00 AM โดย submachine » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ระกา กรกฎ
ถ่อมตนก้าวหน้า เย่อหยิ่งถอยหลัง
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 08:53:02 AM »

ผมเคยพบปัญหานี้ ยิง 686 ลำกล้อง 2.5 นิ้ว รับจากร้านมาถึงบ้านทดลองยิง นัดแรกใส่ .38 ผ่านสบาย นัดที่สอง .357 ยิงเสร็จเหนี่ยวนัดที่สามไม่ไป เปิดโม่ไม่ได้ปล้ำอยู่สักพักใช้น้ำมันที่แถมมาหยอดส่วนต่างๆที่พอหยอดถึง..ก็เปิดโม่ออกหลังจากนั่นก็ยิงได้ผ่านตลอดในขนาด .357 แต่ตอนนั้นผมจะใช้ .38 บวก P ใส่ประจำปืนตลอดเวลา..แล้วก็ขายไปด้วยเหตุผลพกลำบากตัวมันใหญ่แม้ลำกล้องสั้นก็ตาม...M 66 พกสะดวกกว่าครับ..
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 08:57:37 AM »

อ้า....พ่อยอดขมองอิ่ม.....ของพี่....
 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ลูกหมุน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 09:17:40 AM »

คิก คิก ยิ้มีเลศนัย ขำก๊าก ไหว้
TT140
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 09:38:07 AM »

เรื่องระยะโม่ ผมก็เคยเป็น ส่งลุงสังเวียนครับ

ลองโทรปรึกษา 022234496
(ใช้รูเกอร์อยู่ครับ)

ขอบพระคุณครับพี่ซับ...ตอนเป็นครั้งแรกก็เอาไปให้ลุงสังเวียนดูครับ...ท่านเองก็บอกมึนเหมือนกัน   Huh

แต่ก็ไปเจอเรื่องที่ผมรองชิมมาครับ  ท่านบอกว่าให้เอามาลองยิงดูก่อนถ้ามีปัญหาอีกให้เอากลับไปอีกรอบนึง

ท่านเองก็บอกว่าไม่เคยเจออาการนี้เหมือนกันครับ 

ขอบพระคุณครับพี่    ไหว้
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์