เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 02:26:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถหัวกระสุนเวียดนาม $33 พันล้านเกิดปีนี้  (อ่าน 5686 ครั้ง)
paiboon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 06:56:44 AM »

ข่าวนี้ ผมไม่ค่อยให้ความสนใจ ..ถือว่าเป็นการสร้างงานที่ไม่สอดคล้อง
กับสภาพ บ้านเมือง..  รถไฟที่จะใช้ความเร็ว ขนาดนี้ ต้องรองรับกับ เมืองทางธุรกิจ

แต่ เวียตนาม  เป็นประเทศ เกษตรกรรม มีความจำเป็นอันใดที่
จะใช้รถไฟที่มีความเร็ว ๒๐๐-๓๐๐ กม/ชม.มาขนคน..
ปัจจุบัน ทางรถไฟที่เชื่อมระหว่าง-เหนือกับใต้ ต้องใช้การเดินทาง ที่ขนคน ใช้เวลา ๔๘ ชม +/-

มันน่าจะมีเจตนาอะไรที่ลึกไปกว่านี้ ซ่อนอยู่ อยู่ในข่าวนี้.  Smiley

ปัจจุบันเวียดนามได้พัฒนาไปมากแล้ว  เมื่อห้าปีก่อนตามประเทศไทยมาติดจนเขาใช้คำว่า "หายใจรดต้นคอ" และหลายประเทศได้ย้ายฐานการผลิตไปที่เวียดนาม 
    ประสิทธิภาพการผลิตของแรงงาน ไทย 213.6 บาท/คน/ชั่วโมง  ขณะที่ เวียดนาม  สิงคโปร์ มาเลเซีย ไต้หวัน 378.95 บาท/คน/ชั่วโมง 
     ถ้าผมเป็นเจ้าของทุนต้องตัดสินใจว่าจะไปจ้างแรงงานที่ใหนดี  เป็นเรื่องน่าห่วงสำหรับประเทศเรา เมื่อก่อนเขามาดูงานที่ไทย  อีกไม่นานเราจะได้ไปดูงานที่เวียดนาม  แม้แต่ดูงานด้านการศึกษา อีกไม่นานเกินรอ  คิดแล้วเศร้า

ขอบคุณมากครับ คุณ paiboon.  Cheesy.

ถ้าอัตราจ้างแรงงาน ไทยต่ำกว่า กว่าเวียตนาม  ก็ยังเป็นตัวเลือกที่ดี ในเรื่องต้นทุน .การผลิต
สาเหตุ คงเกิดจากสถานการณ์การเมืองที่ไม่นิ่ง .. เป็นเรื่องที่หวังได้ยากกับการหวังมาลงทุน
ในประเทศเรา.. ขอเศร้าใจด้วยคนครับ..    แต่ต้องฝากความหวังส่วนหนึ่งไว้ กับวิสัยทัศน์
ของผู้นำประเทศครับ.  Smiley

เรียนคุณ Ro@d
    ความหมายของคำว่า ประสิทธิภาพการผลิตของแรงงาน ไทย คือในเวลา 1 ชั่วโมง แรงงานสามารถสร้างงาน ผลิตสินค้า ปฏิบัติงาน มีมูลค่าเท่ากับ 213.6 บาทต่อคน  ขณะที่ประเทศ เวียดนาม  สิงคโปร์ มาเลเซีย ไต้หวัน 378.95  บาทต่อคน
    ไม่ใช่ค่าแรงงานไทยต่ำกว่า นะครับ  ถ้าเรื่องค่าแรงประเทศไทย ถือว่าอยู่ในระดับแพง ถ้าเปรียบเทียบกับคู่แข่ง อย่างเวียดนาม
     ผมมีเพื่อนและคนรู้จักเปิดโรงงานทั้งขนาดกลางและใหญ่  ได้ปิดโรงงานในไทยไปเปิดที่เวียดนาม ได้ข้อมูลน่าสนใจมาอย่างไม่คาดคิด ว่าแรงงานไทยผลิตจะตกฮวบฮาบเมื่อ ไกล้เวลาพัก 30 นาที เช่น พักสี่โมงเช้า  พักเที่ยง  พักสามโมงเย็น และก่อนเลิกงาน  นอกจากนั้นยังมีวันหวยออก  วันเปียแชร์   ยังมีอีกครับเมืองไทยมีวันหยุดเยอะนอกจากวันเสาร์-อาทิตย์  และยังมีแตกต่างกันอีกหลายอย่าง ครับ
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 07:14:51 AM »

ความสามัคคีและรักชาติ นำพาให้ชาติมาสู่ความเจริญ...
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 07:23:24 AM »

ถ้าของเราจะทำไม่ต้องให้ความเร็วถึงขนาดนั้นก็ได้ครับ.... เสียว ไม่กล้านั่ง  ตกใจหน้าซีด   ขอแค่ความเร็วที่ใช้วิ่งอยู่ที่ขั้นต่ำ ๑๒๐ กม. ความเร็วสูงสุด ๑๖๐ กม.  ก็เหลือเฟือแล้ว  เพราะไม่ต้องติดไฟแดง  แต่ต้องเป็นแบบมากกว่ารางเดียว  ไม่งั้นต้องรอรถสวนกันหลายเพลาอีก Cheesy
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 07:33:47 AM »

ข่าวนี้ ผมไม่ค่อยให้ความสนใจ ..ถือว่าเป็นการสร้างงานที่ไม่สอดคล้อง
กับสภาพ บ้านเมือง..  รถไฟที่จะใช้ความเร็ว ขนาดนี้ ต้องรองรับกับ เมืองทางธุรกิจ

แต่ เวียตนาม  เป็นประเทศ เกษตรกรรม มีความจำเป็นอันใดที่
จะใช้รถไฟที่มีความเร็ว ๒๐๐-๓๐๐ กม/ชม.มาขนคน..
ปัจจุบัน ทางรถไฟที่เชื่อมระหว่าง-เหนือกับใต้ ต้องใช้การเดินทาง ที่ขนคน ใช้เวลา ๔๘ ชม +/-

มันน่าจะมีเจตนาอะไรที่ลึกไปกว่านี้ ซ่อนอยู่ อยู่ในข่าวนี้.  Smiley

ปัจจุบันเวียดนามได้พัฒนาไปมากแล้ว  เมื่อห้าปีก่อนตามประเทศไทยมาติดจนเขาใช้คำว่า "หายใจรดต้นคอ" และหลายประเทศได้ย้ายฐานการผลิตไปที่เวียดนาม 
    ประสิทธิภาพการผลิตของแรงงาน ไทย 213.6 บาท/คน/ชั่วโมง  ขณะที่ เวียดนาม  สิงคโปร์ มาเลเซีย ไต้หวัน 378.95 บาท/คน/ชั่วโมง 
     ถ้าผมเป็นเจ้าของทุนต้องตัดสินใจว่าจะไปจ้างแรงงานที่ใหนดี  เป็นเรื่องน่าห่วงสำหรับประเทศเรา เมื่อก่อนเขามาดูงานที่ไทย  อีกไม่นานเราจะได้ไปดูงานที่เวียดนาม  แม้แต่ดูงานด้านการศึกษา อีกไม่นานเกินรอ  คิดแล้วเศร้า

ถ้าเผื่อเคยทำงานกับเวียดนาม จะทราบว่าระบบเขายังมีเรื่องที่ต้องปรับปรุงหลายอย่าง ซึ่งส่วนตัวผมหวีงว่าเขาจะปรับปรุงและพัฒนาให้ประเทศเจริญได้ ความจริงของโลกสมัยนี้ไม่ใช่ zero-sum game คือถ้าเขาเริญแสดงว่าเราต้องเสียอะไรไป เหมือนอย่างวงพนัน แต่เป็นการร่วมกันได้ประโยชน์จากความเจริญของชาติอื่นๆ โดยเฉพาะชาติใกล้เคียง มีเพื่อนบ้านฐานะมั่นคงย่อมดีกว่าอยู่ติดสลัมครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 07:37:07 AM »

ฃ่วงต้นศตวรรษที่ 20 ชาติต่างๆ ใช้นโยบายแบบ zero-sum game โดยตั้งกลุ่มทุนสำรองโลหะเงิน และกลุ่มกีดกันทางเศรษฐกิจ ทำไปทำมา เชิญหน้ากันจนเป็นแรงหนึงที่นำไปสู่สงครามโลก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 07:51:21 AM »

ขอบคุณมากครับ คุณ paiboon.  .

ถ้าอัตราจ้างแรงงาน ไทยต่ำกว่า กว่าเวียตนาม  ก็ยังเป็นตัวเลือกที่ดี ในเรื่องต้นทุน .การผลิต
สาเหตุ คงเกิดจากสถานการณ์การเมืองที่ไม่นิ่ง .. เป็นเรื่องที่หวังได้ยากกับการหวังมาลงทุน
ในประเทศเรา.. ขอเศร้าใจด้วยคนครับ..    แต่ต้องฝากความหวังส่วนหนึ่งไว้ กับวิสัยทัศน์
ของผู้นำประเทศครับ. 

ความหมายของคำว่า ประสิทธิภาพการผลิตของแรงงาน ไทย คือในเวลา 1 ชั่วโมง แรงงานสามารถสร้างงาน ผลิตสินค้า ปฏิบัติงาน มีมูลค่าเท่ากับ 213.6 บาทต่อคน  ขณะที่ประเทศ เวียดนาม  สิงคโปร์ มาเลเซีย ไต้หวัน 378.95  บาทต่อคน
    ไม่ใช่ค่าแรงงานไทยต่ำกว่า นะครับ  ถ้าเรื่องค่าแรงประเทศไทย ถือว่าอยู่ในระดับแพง ถ้าเปรียบเทียบกับคู่แข่ง อย่างเวียดนาม
     ผมมีเพื่อนและคนรู้จักเปิดโรงงานทั้งขนาดกลางและใหญ่  ได้ปิดโรงงานในไทยไปเปิดที่เวียดนาม ได้ข้อมูลน่าสนใจมาอย่างไม่คาดคิด ว่าแรงงานไทยผลิตจะตกฮวบฮาบเมื่อ ไกล้เวลาพัก 30 นาที เช่น พักสี่โมงเช้า  พักเที่ยง  พักสามโมงเย็น และก่อนเลิกงาน  นอกจากนั้นยังมีวันหวยออก  วันเปียแชร์   ยังมีอีกครับเมืองไทยมีวันหยุดเยอะนอกจากวันเสาร์-อาทิตย์  และยังมีแตกต่างกันอีกหลายอย่าง ครับ

ประเทศเราเป็นประเทศที่รับจ้างผลิต และก็รับจ้างผลิตโดยไม่ได้ คิดนวัตกรรมและปรับปรุงจากงานที่เรารับจ้างผลิตให้เป็นของเรา พอดีแรงงานเราเริ่มมีการศึกษาเพิ่มขึ้นค่าแรงแพงขึ้น นายทุนก็ต้องย้ายไปประเทศที่แรงงานถูกกว่า นั่นเป็นเพราะว่าเราไม่ได้ส่งเสริมการพัฒนาการทางด้านการศึกษา โดยเฉพาะทางด้านวิทยาศาสตร์ อย่างจริงจัง ประกอบการวางแผนพัฒนาเศรษฐกิจ ผมจำไม่ได้ว่า เราหันมามองคุณภาพของคนแผนไหน แต่จำได้ว่าเป็นแผนท้ายๆ  และนักการเมืองที่ขาดวิสัยทัศน์  การเมืองไม่นิ่ง อย่าแปลกใจครับถ้าเราจะตามหลังชาวบ้านเขา

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 07:51:47 AM »

เคยได้ยินเหมือนกันครับ..ตอนไปเที่ยว.ต่อไปแมงกะไซที่เวียดนามคงน้อยลง.... Cheesy

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 08:03:28 AM »

ดีใจแทนเพื่อนบ้านด้วยครับ
ประเทศเรายังโกงกันไม่เลิก แถมไม่ยอมจ่ายภาษี กู้เงินนอกมาสร้าง
ก็แบ่งงานให้พวกพ้องกินกันในเครือ ไม่นานก็พัง พอเช็คเจอความเลว
ก็บอกว่าอิจจา ไม่รักชาติ...
คงนั้งรถไฟโบราณแถมตัวเรือดเป็นเพื่อนไปอีก20ปี 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2008, 08:23:33 AM โดย bigbang » บันทึกการเข้า

อเสวนา จะ พาลานัง
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 08:07:13 AM »

ประเทศที่การเมืองนิ่ง..................แบบประชาธิปไตยแท้ๆ หรือ สังคมนิยม ตลอดจน สังคมนิยมที่แปรสภาพมาจากคอมมิวนิสต์...............

จะพัฒนาหรือปรับปรุงประเทศได้ง่าย เพราะนโยบายนิ่ง..............และเปลี่ยนแปลงตามวาระ...................

ของเราไม่นิ่ง...............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
...แมวคราว...
Full Member

คะแนน 69

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 08:09:57 AM »

ความอดทน  ความขยัน  ค่านิยมของคนในชาติสำคัญครับว่าจะเจริญมากน้อยแค่ไหน
เวียดนามที่ล้าหลังกว่าไทยก็เพราะติดอยู่ในสงครามอันยาวนาน

ส่วนเรื่องรถไฟความเร็วสูงนั้นผมคิดว่าเป็นการขนส่งที่น่าสนใจไม่น้อย..........
ความปลอดภัยมากกว่าเครื่องบินนะ..........ผมว่า

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 08:42:04 AM »

ความอดทน  ความขยัน  ค่านิยมของคนในชาติสำคัญครับว่าจะเจริญมากน้อยแค่ไหน
เวียดนามที่ล้าหลังกว่าไทยก็เพราะติดอยู่ในสงครามอันยาวนาน

ส่วนเรื่องรถไฟความเร็วสูงนั้นผมคิดว่าเป็นการขนส่งที่น่าสนใจไม่น้อย..........
ความปลอดภัยมากกว่าเครื่องบินนะ..........ผมว่า

ความเร็วสูง ต้นทุนสูงครับ

ข้อดีคือรับภาระการโหลดได้เยอะกว่าเครื่องบินครับ

แต่ว่าจำเป็นจริงๆเหรอ ถึงต้องใช้ความเร็วสูง
(มองไปที่ตัวเลขข้างหน้าอีก6ปี)

ในปี2557 ผมว่าเวียตนามยังไม่ถึงจุดนั้น

แต่หากวางเผื่อไว้สำหรับอนาคตอันไกล ว่ากันอีกเรื่องหนึ่งครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 08:48:40 AM »

ประเทศไทยมาไกลได้ถึงขนาดนี้นับว่าเก่งมากแล้วนะครับ...

คนไทยชอบเอาชนะครับ... เลยทำงานเป็นทีมไม่ได้ กล้าในเรื่องที่ให้ตัวเองเด่น แต่ไม่กล้าทำงานเป็นทีม... ฮา...

กระทรวงวัฒนธรรมน่าจะรับผิดชอบเรื่องความเจริญของประเทศได้ที่สุดครับ แต่ไม่ใช่เร็ววันเห็นทันตา... เช่นเสริมสร้างให้คนไทยมีค่านิยมที่อำนวยให้สร้างประเทศ... ตัวอย่างค่านิยมที่ผิดเช่น"ทำดีแต่อย่าเด่น จะเป็นภัย" แต่เสริมการเคารพวินัย ไม่นิยมผู้ร่ำรวยจากการคดโกง ฯลฯ...

นายสมชายไม่เคยรู้ จนกระทั่งไปเรียนหนังสือที่ USA นักเรียนชาติอื่นจับตัวเป็นกลุ่มก้อนดีมาก... แต่นักเรียนไทยจับกลุ่มเหมือนกัน เป็นกลุ่มเล็กๆแล้วชิงดีชิงเด่น... ฮา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2008, 08:51:00 AM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 09:34:49 AM »

ขอบคุณมากครับ คุณ paiboon.  Cheesy.

ของผู้นำประเทศครับ.  Smiley

ผมมีเพื่อนและคนรู้จักเปิดโรงงานทั้งขนาดกลางและใหญ่  ได้ปิดโรงงานในไทยไปเปิดที่เวียดนาม ได้ข้อมูลน่าสนใจมาอย่างไม่คาดคิด ว่าแรงงานไทยผลิตจะตกฮวบฮาบเมื่อ ไกล้เวลาพัก 30 นาที เช่น พักสี่โมงเช้า  พักเที่ยง  พักสามโมงเย็น และก่อนเลิกงาน  นอกจากนั้นยังมีวันหวยออก  วันเปียแชร์   ยังมีอีกครับเมืองไทยมีวันหยุดเยอะนอกจากวันเสาร์-อาทิตย์  และยังมีแตกต่างกันอีกหลายอย่าง ครับ

ขอบคุณมากครับ คุณ paiboon..  Cheesy. ที่กรุณาอธิบาย เป็นการความเข้าใจให้แก่ผมด้วย ครับ.  ไหว้

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 10:56:44 AM »

ประเทศไทยมาไกลได้ถึงขนาดนี้นับว่าเก่งมากแล้วนะครับ...

คนไทยชอบเอาชนะครับ... เลยทำงานเป็นทีมไม่ได้ กล้าในเรื่องที่ให้ตัวเองเด่น แต่ไม่กล้าทำงานเป็นทีม... ฮา...

กระทรวงวัฒนธรรมน่าจะรับผิดชอบเรื่องความเจริญของประเทศได้ที่สุดครับ แต่ไม่ใช่เร็ววันเห็นทันตา... เช่นเสริมสร้างให้คนไทยมีค่านิยมที่อำนวยให้สร้างประเทศ... ตัวอย่างค่านิยมที่ผิดเช่น"ทำดีแต่อย่าเด่น จะเป็นภัย" แต่เสริมการเคารพวินัย ไม่นิยมผู้ร่ำรวยจากการคดโกง ฯลฯ...
นายสมชายไม่เคยรู้ จนกระทั่งไปเรียนหนังสือที่ USA นักเรียนชาติอื่นจับตัวเป็นกลุ่มก้อนดีมาก... แต่นักเรียนไทยจับกลุ่มเหมือนกัน เป็นกลุ่มเล็กๆแล้วชิงดีชิงเด่น... ฮา

เยี่ยม  เยี่ยม  เยี่ยม

ไว้มีโอกาสต้องขอหุ้นเด็ดๆจากพี่สมชาย(ฮา)บ้างครับ  Cheesy

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ใหญ่_ขอนแก่น
Full Member

คะแนน 22

คุณธรรม นำ ประชาธิปไตย

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 12:52:05 PM »

ดีใจแทนเพื่อนบ้านด้วยครับ
ประเทศเรายังโกงกันไม่เลิก แถมไม่ยอมจ่ายภาษี กู้เงินนอกมาสร้าง
ก็แบ่งงานให้พวกพ้องกินกันในเครือ ไม่นานก็พัง พอเช็คเจอความเลว
ก็บอกว่าอิจจา ไม่รักชาติ...
คงนั้งรถไฟโบราณแถมตัวเรือดเป็นเพื่อนไปอีก20ปี 

Grin  ขอUpให้ Cool
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์