เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 05:36:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โปรดระวังแมลงลักษณะนี้ให้ดีมีใน กทม. แล้วครับ  (อ่าน 11000 ครั้ง)
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 12:46:05 AM »

โปรดระวังแมลงลักษณะนี้ให้ดีมีใน กทม.แล้วด้วย ( ใครที่ผิวหนังแพ้ง่ายๆ ระวังตัวด้วย)

ถ้าเป็นเด็กที่เรียน สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือวิทยาเขตปราจีน

คงจะเรียกกันว่า แมลง เฟรชชี่ เพราะว่ามันจะมาช่วงหน้าที่รับน้องใหม่ๆ แต่ชื่อทางการของมันชื่อ

แมลงด้วงน้ำมัน

ถ้าโดนแล้วห้ามเกาเด็ดขาด เพราะมันจะลามไปเรื่อยๆ

ถ้าหนองหรือน้ำเหลืองของเราออกจะทำให้เป็นจากอีกจุดเพิ่มเป็นอีกจุดลามเป็นแผลใหญ่

เรียน ทุกท่านทราบเพื่อเป็นการเตือนถึงอันตรายของแมลง

และอาการที่เกิดขึ้น (ตามภาพที่แนบมา)

ดร.วัฒนา อู่วาณิชย์

เพื่อนที่ทางกรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ได้ส่งเมล์มาให้เพื่อกระจายข่าวต่อด้วย

โปรดระวังแมลงลักษณะนี้ให้ดี (ดูภาพ)

คนหลายคนถูกพิษจากแมลงชนิดนี้ทำร้ายแล้ว

หากโดนกรุณาติดต่อแพทย์โดยด่วนมิฉะนั้นแผลจะลุกลามไปรวดเร็วมาก

แมลงชนิดนี้จะไม่ กัดหรือต่อย

แต่ฉี่ของมันมีความเป็นกรดสูงมากและเป็นสาเหตุให้เกิดแผล ซึ่งหากเกิดเป็นแผลแล้วเอามือไปถูกแผลนั้น

ให้รีบล้างมือโดยเร็วมิฉะนั้นจะเกิดแผลลุกลามไปยังที่ๆ เอามือไปสัมผัสต่อไปอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2008, 12:50:09 PM โดย RroamD » บันทึกการเข้า

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 12:52:55 AM »

โดนชก โดนชก โดนชก โดนชก
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 01:04:41 AM »

ยังกับโดนแมงกระพรุนไฟ    หัวเราะร่าน้ำตาริน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
7 x 7 # รักในหลวง #
I will never walk Alone
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 52

นิ่งดั่งภูผา ไปมาไร้ร่องรอย รุกถอยประดุจลม

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 01:06:13 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล  ไหว้

จะได้บอกคนใกล้ตัวให้ระวังครับ  Grin

ความรู้...คู่คุณธรรม
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 01:11:22 AM »

ขอบคุณมากค่ะ จะระวังให้มากๆค่ะ
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 01:12:36 AM »

ขอบคุณครับ    คุณ  RroamD         เยี่ยม

แมลงแบบนี้     ถ้าผมเจอที่ไหน    .......     คงต้องจัดการให้หมด         บู่ บู่

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 01:14:47 AM »

แผลน่ากลัวมากค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ พี่อารมณ์ดี คงต้องระวังกันมากๆแล้ว เพราะยิ่งแพ้พวกแมลงอยู่ด้วย  ตกใจ

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
Chaman Davis
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 01:25:58 AM »

ขอบคุณมากครับ ที่นํามาบอกเล่าสู่กันฟัง จะได้รู้จักและพึงระวังกัน
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 06:30:08 AM »

แผลน่าเกลียดมากครับ Grin Grin Grin เหมือนเป็นขี้เรื้อนเลย แปลกๆ

ขอบคุณครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 06:37:55 AM »

แถวกำแพงแสนเรียกแมลงก้นกระดกครับ

โดนแล้วต้องรีบล้างด้วยสบู่...จะบรรเทาอาการแสบได้ครับ

เวลามันบินมาเกาะจะสังเกตุเห็นก้นมันกระดกขึ้น...หมุนวนได้ด้วย

คาดว่าสารที่หลั่งออกมาเป็นกรดชนิดหนึ่ง...โดนผิวหนังแล้วจะแสบคัน

ใครโดนเผลอไปเกาเข้าก็จะลามเป็นแผลกว้างขึ้น

ต้องเอาด่างจากน้ำสบู่มาแก้ครับ

ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 06:38:36 AM »

มัน..อาศัยอยูบริเวณไหนหรือครับ...จะได้เพิ่มความระวังมากขึ้นครับ...
Chanon_bigboy
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 12:45:57 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ น่ากลัวจังเลย  ตกใจ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 12:50:08 PM »

..แหล่งที่อยู่ลักษณะไหน.. ออกหากินเวลาใดครับ..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 12:53:32 PM »

ขอบคุณครับน่ากลัวมาก.....
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 01:06:23 PM »

แถวกำแพงแสนเรียกแมลงก้นกระดกครับ

โดนแล้วต้องรีบล้างด้วยสบู่...จะบรรเทาอาการแสบได้ครับ

เวลามันบินมาเกาะจะสังเกตุเห็นก้นมันกระดกขึ้น...หมุนวนได้ด้วย

คาดว่าสารที่หลั่งออกมาเป็นกรดชนิดหนึ่ง...โดนผิวหนังแล้วจะแสบคัน

ใครโดนเผลอไปเกาเข้าก็จะลามเป็นแผลกว้างขึ้น

ต้องเอาด่างจากน้ำสบู่มาแก้ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่

..แหล่งที่อยู่ลักษณะไหน.. ออกหากินเวลาใดครับ..

ผมจะพยายามติดตามหาข้อมูลมาให้ถ้ามีการอัพเดทนะครับ
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่าน
ด้วยความเคารพครับ

สธ.เตือนด้วงน้ำมันมีพิษร้ายถึงชีวิตได้ โดยมีเนื้อหาเกี่ยวข้องกับแมลงสองชนิดคือ "แมลงแฟรชชี่” ที่สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือ วิทยาเขตปราจีนบุรี พบว่ามีการระบาดในช่วงหน้ารับน้องใหม่ และให้ชื่อเป็นทางการว่า "แมลงด้วงน้ำมัน” แต่ทางกรมวิทยาศาสตร์ กระทรวงสาธารณสุข รายงานว่า “แมลงเฟรชชี่” มีชื่อเรียกว่า "ด้วงมวน” และฝากเตือนไปถึงประชาชนที่รับประทานด้วงมวนทอดว่า อาจทำให้เกิดอาการเป็นพิษเสียชีวิตได้นั้น ทำให้เกิดความสับสนแก่ประชาชนทั่วไป ดังนั้น งานอนุกรมวิธานแมลง กลุ่มวิจัยกีฏและสัตววิทยา สำนักวิจัยพัฒนาการอารักขาพืช ได้ตรวจสอบข้อมูลทางวิชาการแล้ว พบว่า “แมลงเฟรชชี่” ที่กล่าวถึงนั้น เป็นด้วงชนิดหนึ่งที่มีขนาดเล็ก ผอมเรียว วัดจากหัวจรดปลายส่วนท้องยาวประมาณ 1 ซม. มีชื่อเรียกทั่วไปว่า ด้วงก้นกระดก (rove beetle) อยู่ในสกุล Peaderus มีลักษณะเด่นคือ ปีกคู่แรกแข็งสั้นมาก ปีกคู่หลังมีขนาดใหญ่ พับซ้อนอยู่ใต้ปีกคู่แรก ทำให้มองเห็นส่วนท้องชัดเจน ชอบอาศัยตามพื้นดินที่ชุ่มชื้นใกล้แหล่งที่มีต้นพืชมีลักษณะเป็นเถาปกคลุม อุปนิสัยชอบเล่นไฟวิ่ง บินได้เก่ง ขณะวิ่งมักชอบยกตอนปลายส่วนท้องขึ้นๆ ลงๆ ตลอดเวลา พบการระบาดประมาณเดือนธันวาคม – มิถุนายนของปีถัดไป ซึ่งในเดือนมิถุนายนเป็นเดือนที่เปิดเรียนภาคต้นของปีการศึกษา จึงมีการตั้งชื่อว่า "แมลงเฟรชชี่”

ด้วงก้นกระดก มีน้ำพิษอยู่ทั่วไปทั้งร่างกาย และอยู่ในเลือดของแมลง น้ำพิษจะซึมออกมาเพื่อป้องกันตัวเมื่อด้วงตกใจ หรือมาจากช่องแตกของลำตัวเมื่อถูกบีบ บดหรือขยี้ น้ำพิษนี้มีชื่อเรียกว่า Peaderin การเกิดอาการแพ้ด้วงชนิดนี้ เกิดโดยการสัมผัส อาการหลังถูกพิษ คือมีอาการระคายเคือง แสบคัน เป็นตุ่มใส และเป็นแผลคล้ายแผลเป็นเมื่อแผลหายแล้ว หากด้วงชนิดนี้บินเข้าตาจะทำให้เกิดอาการระคายเคืองของเยื่อบุตาขาว

ส่วนด้วงน้ำมัน เป็นชื่อสามัญของ "แมลงเฟรชชี่” นั้น เป็นด้วงในสกุล Mylabris (มีชื่อเรียกอีกชื่อว่า ด้วงโสน หรือ ด้วงเต่าบ้า) มีขนาดกลางถึงขนาดใหญ่ ลำตัวและปีกมีลักษณะอ่อนกว่า และมีสารพิษประเภทแคนทารีดิน ซึ่งเป็นสาร volatile terpene มีฤทธิ์กระตุ้นประสาท บริเวณส่วนปีกจะมีสารนี้มากกว่าบริเวณอื่นๆ เมื่อสัมผัสทำให้เกิดผื่นคันพุพองภายในเวลา 2-3 ชั่วโมง ถ้ารับประทานสารพิษนี้เข้าไปจะทำให้เกิดอาการคลื่นไส้ อาเจียน ท้องเสียและอาจถึงตายได้

แต่แมลงที่เรียกว่า "ด้วงมวน” นั้น ไม่เคยปรากฏว่ามีชื่อสามัญเช่นนี้ในกลุ่มของแมลง เนื่องจากด้วงหมายถึงแมลงในอันดับ Coloptera มีลักษณะเด่นคือ ปีกคู่หน้ามีลักษณะเป็นแผ่นแข็ง หนา เรียกว่า elytra ทำหน้าที่เป็นเปลือกหุ้มลำตัว ปีกคู่หลังเป็นแผ่นบาง เมื่อพับปีกจะซ้อนพับเก็บอยู่ใต้ปีกคู่หน้า

ส่วนมวน หมายถึงแมลงในอันดับ Hemiptera มีลักษณะเด่นคือ ปีกมีลักษณะแข็ง บริเวณส่วนโคนปีกเรียกว่า corium ส่วนปลายปีกมีลักษณะเป็นแผ่นบางอ่อนเรียกว่า membrane ส่วนปีกคู่หลังเป็นแผ่นบางอ่อนตลอดปีก

ดังนั้นจึงขอประชาสัมพันธ์ให้ข้อมูลที่ถูกต้องและเป็นที่เข้าใจว่า "แมลงเฟรชชี่” มีชื่อสามัญว่า ด้วงก้นกระดก สามารถปล่อยน้ำพิษที่เรียกว่าเพเดอริน ทำให้เกิดอาการระคายเคืองได้ในผู้ที่แพ้ต่อน้ำพิษชนิดนี้ ส่วนด้วงน้ำมันนั้น ไม่ใช่แมลงเฟรชชี่ แต่มีสารแคนธารีดินที่ทำให้เกิดอาการท้องเสีย อาเจียน หรือเสียชีวิตได้ในกรณีที่รับประทานสารพิษชนิดนี้เข้าไป

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์