เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 03:19:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จริงหรือ?GLOCK30 ไม่ชอบลูกซ้อม!!  (อ่าน 7435 ครั้ง)
a2521
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 07:34:50 PM »

แล้วทำไม สนามยิงปืน ถึงไม่ให้ยิงลูกจริงครับ เป็นเพราะเสียงดังรึเปล่า ผมว่ามันก็ไม่แตกต่างจากลูกซ้อมเท่าไหร่นะ
สนามเขาไม่ได้ห้ามนี่ครับ  แต่ลูกจริงมันแพงกว่าลูกซ้อมครับ
ที่สนามของชมรมกีฬายิงปืนตำรวจสงขลา มีป้ายบอกครับว่า "ห้ามใช้กระสุนจริงยิง" ไม่ทราบเหตุผลเหมือนกันครับ Huh Huh
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 10:16:18 PM »

แล้วทำไม สนามยิงปืน ถึงไม่ให้ยิงลูกจริงครับ เป็นเพราะเสียงดังรึเปล่า ผมว่ามันก็ไม่แตกต่างจากลูกซ้อมเท่าไหร่นะ
สนามเขาไม่ได้ห้ามนี่ครับ  แต่ลูกจริงมันแพงกว่าลูกซ้อมครับ
ที่สนามของชมรมกีฬายิงปืนตำรวจสงขลา มีป้ายบอกครับว่า "ห้ามใช้กระสุนจริงยิง" ไม่ทราบเหตุผลเหมือนกันครับ Huh Huh

มีบางสนามที่ห้ามเนื่องจากแบ็คสตีอปกระสุนเป็นเหล็ก ไม่ใช่ไม้หรือทราย
กระสุนหุ้มทองแดง โดยเฉพาะฮาโลพ้อยท์  มีโอกาสสะท้อนกลับมาทำอันตรายได้(คมของทองแดง)
ถ้าเป็นลูกซ้อมหัวตะกั่วล้วน จะแตกหรือแบน  แต่หัวทองแดงจะไม่แตก

killerqueen
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 10:41:48 PM »

ผมใช้ Glock 36 คับ ถ้ายิงลูกซ้อมจะคาบปลอกทุกนัดเลยครับ แต่ลูกจริงไมมีปัญหา

พี่อีกคนที่มี Glock 30 ก้อบอกว่าเป็นเหมือนกัน แล้วพวกลูกหัวรู พี่เค้าก้อบอกว่าใช้ไม่ได้ แต่ผมไม่รู้ว่าเพราะอะไรนะครับ

แต่ลูกซ้อมติดแน่นอนครับ  Grin

อยู่ตรงนั้นเธอคิดถึงฉันมากเท่าไหร่...อยู่ตรงนี้ยิ่งเหงาเท่าไหร่ก้อยิ่งรู้ว่าฉันนั้นรักเธอ...ต่อให้เนิ่นนานที่เราไม่เจอะเจอ...ทุกนาทีในชีวิตใจเรานั้น..ไม่เคยจะห่างกัน

yo686
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 07:58:25 PM »

เพิ่งได้ GLOCK 36 มา  ยิงกระสุนซ้อมไปประมาณ 2 กล่อง  มีติดบ้างเฉพาะตอนยิงฮิป(มือเดียว)คิดว่าคงเป็นเพราะล็อกปืนไม่ดีพอ  แต่พอล็อกปืนแน่นก็ไม่มีติดอีกเลย  ส่วนตอนยิง 2 มือไม่มีติดแม้แต่นัดเดียว  ลูกจริงไม่มีปัญหาเลยครับทั้งหัวรูและหัวมน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 08:22:09 PM »

Glock30 ถ้ากริพปืนมั่นคงดี และฝืนแขนต้านรีคอยล์ ....
...สไลด์ก็จะถอยได้แรงพอที่จะดึงปลอกออกพ้นรังเพลิง...แรงพอที่ejectorจะเตะขอบของปลอกกระสุนให้พลิกออกมา
..และสไลด์ถอยเร็วพอที่พาปลอกเก่า... ถอยพ้น...ไม่โดนคอหยักของกระสุนซ้อมนัดใหม่ขึ้นมาขวาง

ผมถือเป็นการเช็คความสมบูรณ์ในการกริพปืนและท่ายิงของตัวเอง....มากกว่าจะคิดว่าเป็นความบกพร่องของปืน
ไม่กังวลอะไร......เพราะกระสุนFMJและJHPมาตรฐาน ยิงได้ไม่เคยติดขัดในGlock30 (ของผม)  Wink

bigonesiam
เจ็บแล้วจำเป็นคน เจ็บแล้วทนเป็นควาย
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 09:08:55 PM »

ลูกซ้อม ไม่ดีครับ..................บาปครับ... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ตลกดีเหมือนกันนะ

แค่ซ้อมครับยังไม่เป็นไรถ้าลูกเอาจริงคงตายอะครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ผิดครั้งแรกเป็นคูร  ผิดครั้งที่สองเป็นควาย
ศักดิ์ศรี สำคัญยิ่งกว่าชีวิต และสิ้นสุดไปพร้อมกับชีวิตด้วยเช่นกัน
uthen
คนเราเกิดมาล้วนย่อมแตกต่าง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 09:29:54 PM »

ลูกหัวตะกั่วไม่ดีครับสำหรับ Glock ทุกกระบอกครับ เพราะลำกล้องออกแบบมาเพื่อใช้กับกระสุนหัวเคลือบเปลือกแข็งครับ หัวตะกั่วไม่เหมาะกับลำกล้องที่เป็นหกเหลี่ยม หรือ แปดเหลี่ยมบิดตัวอย่างปืน Glock ครับ หลีกเลี่ยงได้เป็นดีครับ เพราะลำกล้องของ Glock นั้น จะสะสมคราบตะกั่วเร็วกว่าลำกล้องแบบ สันและร่องเกลียว
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 11:19:17 PM »

ลูกหัวตะกั่วไม่ดีครับสำหรับ Glock ทุกกระบอกครับ เพราะลำกล้องออกแบบมาเพื่อใช้กับกระสุนหัวเคลือบเปลือกแข็งครับ หัวตะกั่วไม่เหมาะกับลำกล้องที่เป็นหกเหลี่ยม หรือ แปดเหลี่ยมบิดตัวอย่างปืน Glock ครับ หลีกเลี่ยงได้เป็นดีครับ เพราะลำกล้องของ Glock นั้น จะสะสมคราบตะกั่วเร็วกว่าลำกล้องแบบ สันและร่องเกลียว

ขอรายงาน --- พอดีผมเพิ่งล้างปืนGlock30เสร็จไปเมื่อตอนหัวค่ำวันนี้ หลังจากยิงลูกซ้อมหัวตะกั่วของBM+TAไปราว 200 นัด
ถอดแยงลำกล้องสำรวจแล้วมีคราบตะกั่วติดเพียงเล็กน้อยในช่วงต่อของรังเพลิงกับลำกล้อง
ผมโสกลำกล้องด้วยSHOOTER'S CHOICEทิ้งไว้ราว 20 นาที แล้วรูดด้วยBORESNAKEอีก3ที ลำกล้องก็เรี่ยมเร้ใสปิ๊งแล้วครับ

ความเห็นผมว่าการยิงลูกซ้อมหัวตะกั่ว (ที่ผลิตจากโรงงานมาตรฐาน) สัก 100-200 นัด ยังไม่ใช่เรื่องต้องกังวลอะไร
ขอเพียงเจ้าของปืนมีความละเอียดคอยสังเกตุการสะสมคราบตะกั่ว และทำความสะอาดตามเวลาอันควร

หัวตะกั่วที่ได้มาตรฐานจะมีส่วนผสมที่ทำให้จุดหลอมตัวสูงขึ้นเพื่อป้องกันการแยกตัวออกมาติดลำกล้อง
บ้านเราไม่อนุญาตให้อัดกระสุนเอง ซึ่งอาจมีการหลอมหัวกระสุนเองหรือใช้ตะกั่วคุณภาพต่ำ เหมือนในบางประเทศ
ผมคิดว่าการใช้ลูกซ้อมหัวตะกั่วกับปืนกล็อกในบ้านเรา กระสุนเป็นการผลิตจากโรงงาน มีที่มา ไม่น่าห่วงนัก

เว้นแต่จะมีการใช้ลูกหัวเคลือบมายิงซ้ำเข้าไป ด้วยความเข้าใจผิดๆว่าดี-เป็นการล้างลำกล้อง ซึ่งอาจเกิดKABOOMขึ้นได้

ลูกซ้อมหัวตะกั่วราคากระโดดขนาดนี้ ยังมีใครยิงคราวละ500นัด1000นัด บ้างไหมครับ   Cool Cool

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 03:49:54 PM »

พอดีมีญาติผมจองปืนโครงการไว้ เป็นGLOCK30 .45 (ใกล้จะได้รับปืนแล้ว)
    แต่เผอิญได้คุยกับคนที่เคยยิงมาแล้ว..บอกว่ายิงลูกซ้อมแล้วชอบขัด
เท็จจริงประการใด รบกวนท่านผู้รู้ช่วยให้ข้อมูลด้วบครับ..
ถึงแม้จะตอบไปซักกี่ครั้งกี่หน.......ถามซักอีกกี่ครั้ง ก็ยังจะขอเข้ามาแจมด้วยตลอด

คนไทยก็คือคนไทย   ฝรั่งก็คือฝรั่ง จะเอามาเทียบกันไม่ได้หรอกครับ

คนไทย ใช้อะไร ก็จะให้ใช้ไปได้เสียทุกอย่าง  เพราะเราซื้อสินค้าฝรั่งมาใช้ ของมันแพง ก็เลยกะว่าซื้อมาแล้ว จะใช้ให้ได้ครอบจักรวาลเลย

แต่ฝรั่งเขาทำอะไร มีหลักการ มีแบบแผน ปืนแข่ง ก็ปืนแข่ง   ปืนใช้งาน ก็ปืนใช้งาน
ปืนพกซุกซ่อน ก็พกซุกซ่อน

วันไหนอยากซ้อม ก็เอาปืนแข่งไปซ้อม ใช้ลูกซ้อมยิงเอา
วันไหนอยากออกปฏิบัติการแบบโชว์ๆ แอ๊ซ์ๆๆ  เท่ห์ ก็พกนอกกระบอกใหญ่
วันไหน อยากไปเทียวกับแฟน แต่กลัวอันตราย เขาก็พกปืนไปด้วย แต่ขอแบบกระทัดรัดหน่อย แฟนจะได้ไม่ตกใจ

กล็อค 30 ฝรั่งเขาทำไว้ สำหรับยิงลูกจริงขอรับ เพราะเขาทำมาเป็นปืนพกซุกซ่อน
ปืนพกซุกซ่อน สรุป ก็คือปืนที่ไว้ใช้งานอย่างแท้จริง สปริงโยนลำ เขาก็ออกแบบมาให้รับแรงกระแทกของลูกจริง

แต่คนไทย เรายิงลูกจริงไม่ไหว ราคาลูกจริงในเมืองไทย ยิงไปมากๆ เข้า ราคาค่าลูกปืน ที่ยิง สามารถเอาไปขอสาวน้อยบ้านนา มาเป็นเมียน้อยได้อย่างสบายๆ เลยทีเดียว

ดังนั้น เราก็ต้อง จำทน ซื้อลูกซ้อมราคาแพงมายิง (ลูกซ้อมราคาปัจจุบัน ใกล้จะทันราคาลูกจริงเข้าไปทุกขณะแล้ว เป็นกลไกการตลาดที่ งง เหมือนกันครับ)

แรงดันถอยหลังของลูกซ้อมนั้น  อ่อนกว่าลูกจริงขนาดไหน ผมอธิบายเป็นคำพูดไม่ได้ หรอกครับ
ไอ้ครั้น จะไปเอาตารางเปรียบเทียบของฝรั่งมาให้ดู ผมก็ไม่เก่ง เพราะไม่ใช่นักวิชาการ

เอาเป็นว่า เสียเงินซักนิดซีครับ ไม่ถึงพันบาทหรอก เอาลูกจริง ใส่แม็กกาซีน สลับกับลูกซ้อม แล้วลองยิงดู  ดูซีครับ ว่า มันถีบ หนักเบากว่ากันแค่ไหน

แรงถีบเยอะ ปืนก็ปฏิบัติการสมบูรณ์ แรงถีบน้อย ปืนก็อาจติดขัด สลัดปลอกไม่ออก เพราะปืนมันจะทำงานสมบูรณ์ แรงดันถอยหลังกระสุน จะต้องได้มาตรฐานด้วยนะครับ

ลูกซ้อมของสยาม แรงดันค่อนข้างอ่อน ทำใจหน่อยครับ

เอาเป็นว่า ซื้อเถอะครับ ไม่ต้องกังวล ปืนดี ชนิดที่ท่านยิงแล้วจะติดใจเลยทีเดียว
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 09:20:41 PM »

ลองให้กระสุนมาเข้าแถว ดูรูปร่างหัวกระสุนกัน
ลูกซ้อมสองนัดทางขวา มีขอบยักไหล่ที่ทำไว้ยิงตัดเป้าให้กลมๆสวยๆ
ที่มันไม่ถูกโฉลกกับปืน.45คอมแพค โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับปืนกล็อก30และ36
แต่ถ้าเป็นสามนัดทางซ้าย...เคี้ยวเรียบแน่ครับ

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 10:25:46 PM »

คุณธำรงใช้มือถือถ่ายรูปเหรอครับ  Grin

ฝุ่น-รักในหลวง
.45 8+1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 456

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 10:41:55 PM »

ลองให้กระสุนมาเข้าแถว ดูรูปร่างหัวกระสุนกัน
ลูกซ้อมสองนัดทางขวา มีขอบยักไหล่ที่ทำไว้ยิงตัดเป้าให้กลมๆสวยๆ
ที่มันไม่ถูกโฉลกกับปืน.45คอมแพค โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับปืนกล็อก30และ36
แต่ถ้าเป็นสามนัดทางซ้าย...เคี้ยวเรียบแน่ครับ

สวยครับท่าน เข้าใจชัดเจนขึ้นครับ

สงสัยต่ออีกนิดครับ ว่าแต่ละลูกนี่ของยี่ห้ออะไรครับ

โดยเฉพาะ ลูกตรงกลาง

ขอบคุณครับ

พกไปก็โดนจับ ไม่พกก็โดนจี้

http://www.glock-club.com
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 10:45:10 PM »

กระสุนตรงกลางน่าจะเป็นลูกเมเจอร์ครับ.......................... Grin Grin Grin

[URL=h
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 10:46:51 PM »

คุณธำรงใช้มือถือถ่ายรูปเหรอครับ  Grin

Grin Grin ไม่รู้คนหรือกล้องปัญญาอ่อน
กลางคืนนะครับ ใช้แฟลชแสงก็ขาวเวอร์ เลยปิดแฟลชให้เห็นรูปร่างตะคุ่มๆเป็นเงาๆ
คุณอ๋องไม่ชอบแบบสลัวๆเหรอครับ   คิก คิก

เอ้า...เปิดไฟก็ได้.....  ขำก๊าก

thewan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 10:57:37 PM »

ไม่ทราบว่าพี่ธำรง หาซื้อลูกตะกั่วหัวมนที่ไหนครับ (รูปกลาง) ราคาเท่าไหร่ครับ อยากซื้อมาลองบ้าง วันก่อนไปลองลูกจริงมา 20 นัด ราบรื่นดีครับ (มีลูกซ้อมบูลเล็ทหัวหยักบ้างแต่ยังไม่ได้ลองครับ) เพิ่งได้ g 30 มาตามที่พี่ธำรงแนะนำครับ  Cheesy 

ใช้ปัญญา ไม่ใช้ความรุนแรง
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์