เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 05:25:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จริงหรือ?GLOCK30 ไม่ชอบลูกซ้อม!!  (อ่าน 7455 ครั้ง)
TONY1991
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

หากกูยังไม่ตาย มึงอย่าหมายแผ่นดินกู

« เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 10:36:35 AM »

พอดีมีญาติผมจองปืนโครงการไว้ เป็นGLOCK30 .45 (ใกล้จะได้รับปืนแล้ว)
    แต่เผอิญได้คุยกับคนที่เคยยิงมาแล้ว..บอกว่ายิงลูกซ้อมแล้วชอบขัด
เท็จจริงประการใด รบกวนท่านผู้รู้ช่วยให้ข้อมูลด้วบครับ..

ไม่มีศาสตร์หรือศิลปใดๆ ที่เรารู้ได้โดยมิต้องร่ำเรียน
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 10:41:42 AM »

หลงรัก

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 10:53:05 AM »

ลองพิมพ์คำว่า "Glock 30" ลงในช่อง ค้นหา ดูนะครับ

HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 10:58:46 AM »

รู้สึกจะเคยมีคนถามไปแล้วนะครับ ลองค้นดูกระทู้เก่าๆครับ ....เป็นเรื่องปกติของปืนที่ทำมาเพื่อใช้งาน และใช้กับลูกจริง สปริงค์ย่อมแข็งเป็นธรรมดา ถ้ายิงด้วยลูกจริงไปสักพักเพื่อ Run in เพื่อให้กลไกต่างๆ เข้าที่เข้าทางอาจจะดีขึ้น  แต่ Glock21 ของผมยิงลูกจริงตอนได้มาใหม่ๆ 6 กล่อง พอมายิงลูกซ้อมก็ยังติดอีก เลยจะแก้ปัญหาด้วยการซื้อสปริงค์อ่อนมาเพื่อใส่ตอนยิงลูกซ้อมในสนาม ก็ไม่มีขาย สุดท้ายเลยซื้อไกด์ร็อด+สปริงค์อีกชุดมา ตัดออก 1 ข้อ ตอนนี้เลยยิงลูกซ้อมฉลุยครับ (อาจจะไม่ใช่วิธีที่ถูกต้อง)
TONY1991
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

หากกูยังไม่ตาย มึงอย่าหมายแผ่นดินกู

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 11:47:31 AM »

ขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับ.. ไหว้ เดี๋ยวพอได้ปืนมาจะเอาไปลองทดสอบดู
และจะมารายงานผลให้ทราบครับผ๊ม  Cheesy

ไม่มีศาสตร์หรือศิลปใดๆ ที่เรารู้ได้โดยมิต้องร่ำเรียน
Symbian 69
บุญคุณต้องทดแทน...ความแค้นต้องชำระ!!!
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 09:36:24 PM »

ลูกซ้อม ไม่ดีครับ..................บาปครับ... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เพราะสังคม...ประเมินค่า...ที่จนรวย
คนจึงสร้าง...เปลือกสวย...ไว้สวมใส่
หากสังคม........วัดค่า........ที่ภายใน
คนจะสร้าง.....แต่จิตใจ......ที่ใฝ่ดี.
speed (LO)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 10:24:35 PM »

ลูกซ้อม ไม่ดีครับ..................บาปครับ... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ตลกดีเหมือนกันนะ

a2521
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 08:40:47 AM »

เคยได้ยินมาเหมือนกันครับ...ถ้ายิงลูกซ้อมจะก้างเกือบทุกนัด...แต่ถ้าเป็นลูกจริงละก็ผ่านฉลุยครับ ไหว้
bobby
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 09:33:13 AM »

เคยฟังจากคนที่มี ก.36 ว่า ปืนไม่ชอบลูกหัวหยักครับ เพราะลูกป้อนเข้ารังเพลิงยากกว่าลูกหัวบอล
แต่ข้อเท็จจริงอย่างไร ต้องรอท่านผู้รู้ครับ
John
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 09:46:55 AM »

แล้วทำไม สนามยิงปืน ถึงไม่ให้ยิงลูกจริงครับ เป็นเพราะเสียงดังรึเปล่า ผมว่ามันก็ไม่แตกต่างจากลูกซ้อมเท่าไหร่นะ
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 09:53:20 AM »

เคยลองยิงกล๊อก 30 ของคนรู้จัก....... โหลดกระสุนซ้อมหัวหยักนัดแรกก็ติดเลย หัวกระสุนขึ้นไปงัดอยู่แง่งท้ายลำกล้อง ปล้ำอยู่นานกว่าจะเอาออกได้........
 ....ตอนปล่อยสไลด์ป้อนลูกเข้ารังเพลิง เรามักจะรั้งสไลด์ให้วิ่งเข้าเบาๆ เลยทำให้กระสุนติด พอลองปล่อยสไลด์โดยวิธีปลดคันค้างสไลด์ หรือดึงท้ายสไลด์แล้วปล่อยเลย จะไม่ติด แต่ก็ไม่เรียบลื่นเหมือนกระสุนหัวบอล........
  .....เอาเป็นว่าถ้าใช้งานจริงอย่าเอาลูกซ้อมติดปืนก็แล้วกัน โอกาสติดขัดมีสูงมาก.................

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 08:41:18 PM »

แล้วทำไม สนามยิงปืน ถึงไม่ให้ยิงลูกจริงครับ เป็นเพราะเสียงดังรึเปล่า ผมว่ามันก็ไม่แตกต่างจากลูกซ้อมเท่าไหร่นะ
สนามเขาไม่ได้ห้ามนี่ครับ  แต่ลูกจริงมันแพงกว่าลูกซ้อมครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 08:30:30 AM »

มีบางสนามที่ห้ามเนื่องจากแบ็คสตีอปกระสุนเป็นเหล็ก ไม่ใช่ไม้หรือทราย
กระสุนหุ้มทองแดง โดยเฉพาะฮาโลพ้อยท์  มีโอกาสสะท้อนกลับมาทำอันตรายได้(คมของทองแดง)
ถ้าเป็นลูกซ้อมหัวตะกั่วล้วน จะแตกหรือแบน  แต่หัวทองแดงจะไม่แตก

wiseman
"ความกดดันทำให้ถ่านเป็นเพชร"
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 09:58:19 AM »

กล๊อก 21 ของผมยิงลูกกระสุนซ้อม 3 กล่อง และลูกกระสุนจริง 1 กล่อง  ผ่านหมดไม่มีติดขัดครับ  แต่สำหรับ กล๊อก 30 เคยอ่านเจอมาเหมือนกันว่าเมื่อใช้ลูกกระสุนซ้อมจะมีติดขัดบ้าง   
สำหรับลูกกระสุนจริงติดปืนผมใช้หัวบอลตลอดครับไม่กล้าใช้ลูกกระสุนหัวรู  กลัวติดขัดเวลาต้องใช้งานจริง คิดว่าขนาดกระสุน .45 เจอนัดเดียวคงอยู่แล้วมั๊ง  เพราะมีความแม่นยำสูงมาก(หมายถึงปืนนะครับไม่ใช่ผม แฮ่ ๆ)
Capt.D@ck
โอมเพี้ยง ใครอ่าน ขอให้น่ารัก เฮ้ย ทำไม ไม่ศักดิ์สิทธิ์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

หนุ่มพาณิชย์นาวี

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 11:14:07 AM »

ผมใช้ G19C ยิงลูกซ้อมก็ยังไม่เคยขัดลำนะครับสงสัยเป็นแต่ G30
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์