เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 01:33:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อปืนประจำหน่วยงานต้องทำยังไงบ้างครับ  (อ่าน 2248 ครั้ง)
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 07:12:11 PM »

พอดีเป็นข้าราชการพลเรือนครับ ที่ทำงานค่อนข้างเปลี่ยว น้องๆที่ทำงานอยากให้มีไว้ให้อุ่นใจครับ
เคยได้ยินว่าบางหน่วยงานมีปืนหลวงไว้ใช้(ราชการพลเรือน)เลยสนใจครับ
เล็งไว้เป็นพวกลูกซองปั๊มหรือแฝดครับ เลยว่าจะหาซื้อไว้ประจำหน่วยงาน ได้มาแล้วค่อยจัดอบรมการใช้
อย่างนี้เราต้องทำเรื่องยังไงบ้างครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 07:14:13 PM »

ซื้อปืน สวัสดิการครับ...........ส่วน ขั้นตอนการซื้อ   ต้องรบกวน พี่ๆ มาต่อครับ Grin Grin

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 07:17:14 PM »

ศึกษา พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ ก่อนครับ แล้วดูระเบียบของหน่วยงานว่าเป็นหน่วยที่ทางกฎหมายอนุญาตให้ติดอาวุธหรือไม่
ให้ดูจากหน่วยงานฝ่ายพลเรือนครับ เช่น ป่าไม้ กฟผ. การท่าอากาศฯ เป็นต้นครับ
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 07:20:21 PM »

ศึกษา พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ ก่อนครับ แล้วดูระเบียบของหน่วยงานว่าเป็นหน่วยที่ทางกฎหมายอนุญาตให้ติดอาวุธหรือไม่
ให้ดูจากหน่วยงานฝ่ายพลเรือนครับ เช่น ป่าไม้ กฟผ. การท่าอากาศฯ เป็นต้นครับ
ศึกษามานิดหน่อยแล้วครับหน่วยพวกนั้นจะมีพวก ปลย. ปืนกล กับพวกเครื่องยิงลูกระเบิด(เฉพาะป่าไม้)ได้ด้วย
แต่ของผมหน่วยพลเรือนธรรมดา ขอแค่ปืนพื้นๆอย่างลูกซองนี่น่าจะได้กระมังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2008, 07:23:21 PM โดย mat031 » บันทึกการเข้า

ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 07:27:26 PM »

ศึกษามานิดหน่อยแล้วครับหน่วยพวกนั้นจะมีพวก ปลย. ปืนกล กับพวกเครื่องยิงลูกระเบิดได้ด้วย
แต่ของผมหน่วยพลเรือนธรรมดา ขอแค่ปืนพื้นๆอย่างลูกซองนี่น่าจะได้กระมังครับ

กลายเป็นเรื่อง หน่วยงาน จะขอซื้อปืนใว้ประจำการซะแล้ว........ กระผมว่า ขั้นตอนน่าจะเยอะมากนะครับ  หรืออาจจะไม่ได้เลยด้วยซ้ำ  เพราะ การที่เปิดหน่วยงานใด หน่วยงานหนึ่งมาแล้ว หากทางการเห็นสมควรว่า ควรจะมีอาวุธ ไว้ใช้ เค้าก็น่าจะจัดหามาให้แล้ว นะครับ ยกตัวอย่างเช่น ป่าไม้(ความคิดส่วนตัวนะครับ)  กระผมว่า จัดหากันเอง(โดยส่วนตัว เหมือนกับ ข้าราชการ 3 จว. ภาคใต้ น่ะครับ) โดยซื้อ ปืนสวัสดิการฯ จะง่ายกว่าครับ Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2008, 07:29:36 PM โดย PPM » บันทึกการเข้า

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
ระกา กรกฎ
ถ่อมตนก้าวหน้า เย่อหยิ่งถอยหลัง
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 07:38:19 PM »

เห็นด้วยกับคุณ PPM ครับ..ขอซื้อปืนส่วนบุคคลดีกว่า...หากท่านเป็นหัวหน้าอาจจะช่วยลูกน้องในการหาสวัสดิการ เช่นให้กู้เงิน..ปลอดดอกเบี้ยซื้อปืนจะดีกว่าครับ..ไว้ใช้ในหน่วยงานและส่วนตัวด้วยครับ..ด้วยความเคารพเสนอความคิดครับ
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 07:49:35 PM »

เอางี้นะครับ ผมจะบอกอะไรให้คุณต้องการจะซื้อปืนมาเป็นครุภัณฑ์ ใช่ไหม ไม่เห็นยากเลย

1)ก็ทำเรื่อง ตั้งเรื่องขออนุมัติหลักการซื้ออาวุธปืนไปยังผู้มีอำนาจอนุมัติ และในวงเงินเท่าไร

2)  เมื่อได้รับการอนุมัติแล้ว ก็ ระบุประกาศประกวดราคาตามขั้นตอนของทางราชการ ว่าจะจัดซื้อด้วยวิธีการใด  แล้วระบุ สเปค ชนิด(ลูกโม่ เซมิออโต หรือ ฟูลออโตยังได้ ถ้าเป็นราชการที่จำเป็นนะ) ขนาด(9,11,.38,.357,)

3)  เมื่อได้รับปืนมา ก็จะมีทะเบียนคุมของทางราชการ ว่าเป็นครุภัณฑ์ของราชการ ที่มีไว้เพื่อรักษาทรัพย์สินอันสำคัญของรัฐ ตาม ม.5(1) ค.  ตาม พรบ.อาวุธปืน ซึ่งจะไม่อยู่ในบังคับ ของ พรบ.อาวุธปืน

4) ที่นี้เมื่อได้มาแล้ว ก็ ใครเข้าเวร ยาม ก็มาเบิกจ่ายไป ใช้ได้แล้ว

ขั้นตอนก็ตามนี้นะครับ  เพราะเคยทำมาก่อนแล้ว  แต่ ผมกลัวว่าจะจอดตั้งแต่ขั้นตอนที่1นะครับ ถ้าไม่สำคัญอย่างยิ่งยวดนะ เขาไม่อนุมัติให้ส่วนราชการซื้อปืนหรอกครับ

ส่วนราชการที่ติดอาวุธในไทยก็มีไม่รวม (ตร. ทหาร) ป่าไม้  ประมง ศุลกากร   สรรพสามิต  ดีเอสไอ  ราชทัณฑ์  (พวกนี้มี HK 33 ของ ทบ.เอามาให้ใช้) อูซี่ ก็มี (ราชทัณฑ์)  มหาดไทย(กรมการปกครอง+อส.) นึกออกเท่านี้

รัฐวิสาหกิจที่เห็นก็  การท่าอากาศ  การสื่อสาร การประปา (พวกนี้มีไว้ให้ ยามรักษาการณ์เฝ้าอาคารสถานที่นะ) แต่เป็น ปืนพก กับ ลูกซอง

ลองบอกหน่วยงานว่าหน่วยงานไหนอาจแนะได้มากกว่านี้
ตี๋
แม่กลอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

G26 ,S&W M60

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 08:17:00 PM »

แล้ว การขอ ป.1 ป.3 ป.4 จาก นายอำเภอ ละครับ ทำไง

โอ้ เกษตรของเราแต่ก่อนเป็นป่าดงดอนไร้ความงามตา
เหล่าพี่ชายของเราสร้างมาฝ่าฟันพงพี
ปลิดทิ้งซึ่งความปราชัย หากใครเข้ามาย่ำยีก่อกรรมมากมี ทุกคนพลีชีพตน
เกษตรครั้งก่อนยากแค้นตอบแทนแก่เราหมองหม่น
ตรากตรำ ลำเค็ญ ยากเข็ญ จำทน
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 09:09:11 PM »

คือที่ทำงานมีน้องๆขึ้นเวรหลายสิบคนอะครับ
จะให้ซื้อสวัสดิการทุกคนคงไม่ไหว จะให้ปืนผมไว้ใช้ก็ผิดธรรมเนียม
เลยอยากให้มีเป็นลักษณะของหน่วยงานแล้วหัวหน้าเวรเบิกไปใช้เวลาขึ้นเวรอะครับ
เคยเห็นรร.บางรร.มีลูกซองประจำรร.อะครับเลยอยากมีไว้บ้างครับ

ปล.เคยเอาใบสวัสดิการให้ดูก็ไม่เอากันหาว่าแพงครับ(สงสัยไม่อยากได้จริง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2008, 09:15:01 PM โดย mat031 » บันทึกการเข้า

rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 09:13:52 PM »

ถ้าเดานะ คงเป็น รพ. ใช่ไหมครับ ขึ้นเวรทีเป็นสิบคน ก็ทำตามที่ผมบอกนะครับ ขั้นแรกลองทำเสนอไปหา ผบ.ระดับใกล้ตัวสุดก่อนสิครับ ถ้าไม่ผ่านเรื่องให้ ก็ พับฐาน
Egle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 09:03:39 AM »

จะว่าง่าย ก็ง่าย จะว่ายากก็ยาก สำคัญที่ด่านแรก คือ อนุมัติหลักการให้ซื้อได้ ทุกอย่างก็สะดวกโยธิน พยายามใช้กำลังภายในเยอะๆ ยกแม่น้ำทั้ง ๕ ทั้ง ๘  อ้างเหตุผล และความจำเป็น ที่สำมะคัญคือ งปประมาณ เพราะส่วนมาก ไม่ได้กันใว้ ทางที่ดี ขออนุมัติหลักการใว้  แล้วขอใช้งปในปีถัดไป
   ถ้าจัดซื้อโดยตรง ต่างประเทศ ไม่ต้องประกวดราคา ไม่ต้องเสียภาษีด้วย  แต่ใชช้วิธี ขอ RFQ ไปยัง บริษัท
   การกระทำทุกขั้นตอนต้องอยู่ในรูปของ คณะกรรมการ ( คณก.)   ตั้งแต่ คณก. กำหนดสเปค , คณก.หาราคากลาง , คณก.จัดซื้อ , คณก.ตรวจรับ

อย่าลืม กอด ระเบียบสำนักนายกฯ เรื่องการจัดซื้ออจัดจ้าง ๒๕๓๕ จะปลอดภัยไร้กังวล
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 09:11:56 AM »

คือที่ทำงานมีน้องๆขึ้นเวรหลายสิบคนอะครับ
จะให้ซื้อสวัสดิการทุกคนคงไม่ไหว จะให้ปืนผมไว้ใช้ก็ผิดธรรมเนียม
เลยอยากให้มีเป็นลักษณะของหน่วยงานแล้วหัวหน้าเวรเบิกไปใช้เวลาขึ้นเวรอะครับ
เคยเห็นรร.บางรร.มีลูกซองประจำรร.อะครับเลยอยากมีไว้บ้างครับ

ปล.เคยเอาใบสวัสดิการให้ดูก็ไม่เอากันหาว่าแพงครับ(สงสัยไม่อยากได้จริง)

ในเขตพื้นที่บริการมีหมู่บ้านป้องกันตนเองไหมครับ เพราะ ถ้ามีขอเบิกมาเฝ้าหน่อยงานได้ครับ

"ปล.เคยเอาใบสวัสดิการให้ดูก็ไม่เอากันหาว่าแพงครับ(สงสัยไม่อยากได้จริง)"  ถ้าพูดอย่างนี้ไม่ต้องซื้อหรอกครับ อยากปลอดภัยแต่ไม่อยากลงทุน เอะอะอะไรก็หาแต่ของหลวง ถ้าซื้อได้รับรองไม่มีใครดูแลหรอกครับ คงเป็นคุณ Mat031 นั่นแหละครับเป็นคนดูทั้งหมดเหมือนเดิม

mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2008, 07:35:27 PM »

เอางี้นะครับ ผมจะบอกอะไรให้คุณต้องการจะซื้อปืนมาเป็นครุภัณฑ์ ใช่ไหม ไม่เห็นยากเลย

1)ก็ทำเรื่อง ตั้งเรื่องขออนุมัติหลักการซื้ออาวุธปืนไปยังผู้มีอำนาจอนุมัติ และในวงเงินเท่าไร

2)  เมื่อได้รับการอนุมัติแล้ว ก็ ระบุประกาศประกวดราคาตามขั้นตอนของทางราชการ ว่าจะจัดซื้อด้วยวิธีการใด  แล้วระบุ สเปค ชนิด(ลูกโม่ เซมิออโต หรือ ฟูลออโตยังได้ ถ้าเป็นราชการที่จำเป็นนะ) ขนาด(9,11,.38,.357,)

3)  เมื่อได้รับปืนมา ก็จะมีทะเบียนคุมของทางราชการ ว่าเป็นครุภัณฑ์ของราชการ ที่มีไว้เพื่อรักษาทรัพย์สินอันสำคัญของรัฐ ตาม ม.5(1) ค.  ตาม พรบ.อาวุธปืน ซึ่งจะไม่อยู่ในบังคับ ของ พรบ.อาวุธปืน

4) ที่นี้เมื่อได้มาแล้ว ก็ ใครเข้าเวร ยาม ก็มาเบิกจ่ายไป ใช้ได้แล้ว

ขั้นตอนก็ตามนี้นะครับ  เพราะเคยทำมาก่อนแล้ว  แต่ ผมกลัวว่าจะจอดตั้งแต่ขั้นตอนที่1นะครับ ถ้าไม่สำคัญอย่างยิ่งยวดนะ เขาไม่อนุมัติให้ส่วนราชการซื้อปืนหรอกครับ

ส่วนราชการที่ติดอาวุธในไทยก็มีไม่รวม (ตร. ทหาร) ป่าไม้  ประมง ศุลกากร   สรรพสามิต  ดีเอสไอ  ราชทัณฑ์  (พวกนี้มี HK 33 ของ ทบ.เอามาให้ใช้) อูซี่ ก็มี (ราชทัณฑ์)  มหาดไทย(กรมการปกครอง+อส.) นึกออกเท่านี้

รัฐวิสาหกิจที่เห็นก็  การท่าอากาศ  การสื่อสาร การประปา (พวกนี้มีไว้ให้ ยามรักษาการณ์เฝ้าอาคารสถานที่นะ) แต่เป็น ปืนพก กับ ลูกซอง

ลองบอกหน่วยงานว่าหน่วยงานไหนอาจแนะได้มากกว่านี้

วันก่อนมีโอกาสคุยกันนายครับ ท่านว่าก็ซื้อเป็นพัสดุธรรมดาอนุมัติเองได้เลยครับ สมัยท่านเป็น ผอ.
รพ.เก่าท่านก็มีครับ แต่โดนปรามว่าท่านขี้เกียจเคลียให้เวลาปืนหายหรือเกิดเรื่องครับ เลยต้องพักไว้ก่อน

ตี๋
แม่กลอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

G26 ,S&W M60

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2008, 07:43:34 PM »

ถ้า นาย อนุมัติให้ซื้อ ร้านพร้อม จะขาย  แล้ว ป.3   จะออกมาอย่างไร
เพราะ ร้านขายปืน ต้องเอา ป.3 ไปตัดยอดปืน

โอ้ เกษตรของเราแต่ก่อนเป็นป่าดงดอนไร้ความงามตา
เหล่าพี่ชายของเราสร้างมาฝ่าฟันพงพี
ปลิดทิ้งซึ่งความปราชัย หากใครเข้ามาย่ำยีก่อกรรมมากมี ทุกคนพลีชีพตน
เกษตรครั้งก่อนยากแค้นตอบแทนแก่เราหมองหม่น
ตรากตรำ ลำเค็ญ ยากเข็ญ จำทน
หน้า: [1]
  พิมพ์