เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 05:26:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการเล็งปืนหน่อยครับ  (อ่าน 10232 ครั้ง)
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 01:48:37 AM »

คือผมเพิ่งทราบมาว่าเราควรจะเล็งปืนด้วยทั้ง 2 ตา(ในกรณียิงต่อสู้นะครับ)
ผมเข้าใจว่าการเล็งด้วยตาข้างเดียวจะละเอียดกว่า แต่การเล็งด้วยตา 2 ข้างจะให้วิสัยทัศน์ที่ดีกว่าในชีวิตจิง
ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ Huh

แล้วก็ผมลองฝึกเล็ง 2 ตา แล้วครับ ปรากฎว่าเห็นปืน 2 กระบอก ตาผมผิกปกติหริอเปล่าครับ หรือว่าต้องฝึกที่จะโฟกัสได้ดีขึ้น
แล้วการที่เราจะจัดศูนย์ได้เร็วขึ้น ต้องโฟกัสที่ไหนเป็นหลักครับ ศูนย์หน้า หรือศูนย์หลัง หรือตรงไหนครับ Huh

ถามหลายคำถามเหลือเกิน งงเองแล้ว กิ๊วก๊าว
ยังไงก็ขอยคุณพี่ๆล่วงหน้านะครับ ไหว้ ช่วยให้ความกระจ่างเด็กน้อย(ขอบ)ตาดำๆด้วยครับ

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 05:15:10 AM »

ยิงต่อสู้  หมายศูนย์หน้า ไว้ก่อน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
OJ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 05:16:29 AM »

ความเข้าใจเรื่องการเล็งสองตาของคุณนั้นถูกต้องแล้วครับ

การที่มองเห็นลำกล้องสองอันอาจจะเป็นเพราะว่าตาถนัดของคุณไม่ได้อยู่ข้างเดียวกับมือถนัดครับ

คนเรามีสองมือแต่ก็จะถนัดซ้ายหรือขวาแล้วแต่บุคคล ตาก็เช่นกัน มีสองตาแต่ก็จะมีตาหนึ่งที่เป็นตาหลักและก็ไม่เสมอไปที่มือและตาที่ถนัดจะอยู่ข้างเดียวกัน

ตรวจสอบได้ด้วยการเอากระดาษจดหมายสักแผ่นหนึ่ง เจาะรูตรงกลางประมาณสักสองนิ้ว ยกกระดาษชูไปข้างหน้าแล้วมองด้วยสองตาผ่านไปยังเป้าที่ระยะสักสามสี่เมตร ล็อคสายตาไว้กับเป้า อย่าขยับหน้าหรือมือที่จับกระดาษไว้
- ปิดตาซ้าย (ห้ามขยับหน้า) หากปิดตาซ้ายแล้วยังมองเห็นเป้าอยู่ก็แสดงว่าตาขวาเป็นตาหลัก
- ทดสอบปิดตาขวาอีกครั้ง ถ้าตาขวาเป็นตาหลัก เป้าที่มองไว้ก็จะหลุดหายไปจากสายตา

หากทดสอบแล้วพบว่าตาหลักหรือตาที่ถนัดอยู่คนละข้างกับมือถนัด ก็แนะนำว่าน่าจะลองหัดจับปืนด้วยมือข้างที่ตรงกับตาหลัก ใหม่ๆ อาจจะไม่ถนัดแต่ฝึกฝนไม่นานก็จะชินแล้วคุณก็จะได้ใช้ประโยชน์จากสายตาได้เต็มที่

หากพบว่าตาถนัดและมือถนัดอยู่ข้างเดียวกันแต่ยังมีปัญหามองเห็นสองลำกลัองก็แนะนำว่าให้พยายามวางแนวลำกล้องให้ตรงกับตาข้างที่ถนัด ปัญหาก็น่าจะลดลง

ลองดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2008, 05:18:42 AM โดย OJ » บันทึกการเข้า
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 06:21:27 AM »

เมื่อเล็งสองตา  เห็นสองลำกล้อง นั่นคือคนตาปกติครับ  ถ้าเห็นลำกล้องเดียวภาษาหมอเรียกว่า "ตาเอก" คือตาข้างหนึ่งรับภาพส่งภาพเข้าสมองได้ดีกว่าอีกข้างหนึ่ง  ระบบประสาทและสมองจึงใช้ภาพจากตาข้างนั้นเป็นหลัก  ตาอีกข้างหนึ่งเป็นเพียงตัวประกอบ

เมื่อใช้สองตาเล็งประณีต  ท่องคาถาว่า "ศูนย์ซ้าย เป้าขวา" สำหรับคนยิงด้วยมือขวาครับ  ถ้าเมื่อไรเห็นศูนย์เดียว แปลว่าคุณกำลังจ้องศูนย์  หรือถ้าเห็นเป้าเดียวก็แปลว่าคุณกำลังจ้องเป้า  ซึ่งสำหรับการยิงเป้าแบบประณีตต้องโฟกัสประมาณพ้นศูนย์หน้าออกไปสักหนึ่งฟุตกำลังดี

เมื่อใช้สองตายิงระบบต่อสู้เน้นความเร็วควรมองเป้า  และเนื่องจากคุณเป็นคนตาปกติที่เห็นสองลำกล้อง    ให้ส่องลำกล้องทั้งสองนั้นชี้ไปรวมกันที่เป้าครับ   ถ้าเมื่อไรยกปืนขึ้นจ้องศูนย์ก็ "ศูนย์ซ้าย เป้าขวา" เหมือนกัน   จะมีปัญหาเมื่อมีหลายๆ เป้าเรียงกัน  แบบนั้นต้องหริ่ตาซ้ายครับ

วิธีดีที่สุดที่อยากแนะนำ คือคุณต้องใส่แว่นตายิงปืนเสมอ (สนามยิงปืนบางแห่งในอเมริกา ไม่ใส่แว่นไม่ยอมให้ยิงครับ)  ใช้เทปชี้นเท่าๆ เหรียญบาท ปิดที่เลน์ซ้ายในตำแหน่งที่จะทำให้คุณเห็นศูนย์ชุดเดียว เป้าชุดเดียว คือเห็นด้วยตาขวาข้างเดียวครับ  ลองปิดดู    การใช้เทปชิ้นเล็กๆ จะเหลืออาณาบริเวณโดยรอบให้ตาซ้ายช่วยตาขวามองได้กว้างขึ้น  และไม่ต้องหรี่ตาซ้ายให้หน้าเบี้ยวด้วยครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
3.0 V6
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

love and share

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 07:25:59 AM »

ซึ่งสำหรับการยิงเป้าแบบประณีตต้องโฟกัสประมาณพ้นศูนย์หน้าออกไปสักหนึ่งฟุตกำลังดี

ขออนุญาตสอบถามครับตรงนี้หมายความว่าอย่างไร ผมนึกภาพไม่ออกครับ

ขอบคุณครับ   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2008, 07:34:07 AM โดย tewahttaN » บันทึกการเข้า
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 08:06:28 AM »

เมื่อใช้สองตาเล็งประณีต  ท่องคาถาว่า "ศูนย์ซ้าย เป้าขวา" สำหรับคนยิงด้วยมือขวาครับ  ถ้าเมื่อไรเห็นศูนย์เดียว แปลว่าคุณกำลังจ้องศูนย์  หรือถ้าเห็นเป้าเดียวก็แปลว่าคุณกำลังจ้องเป้า  ซึ่งสำหรับการยิงเป้าแบบประณีตต้องโฟกัสประมาณพ้นศูนย์หน้าออกไปสักหนึ่งฟุตกำลังดี

เรียนถามท่านผู้การครับ
ผมใช้ "ศูนย์ซ้าย เป้าขวา"  หมายถึง โฟกัสตาซ้ายไปที่ศูนย์ โฟกัสสายตาขวาไปที่เป้า
แต่ผมยิงด้วยมือซ้ายครับ ไม่ทราบว่าจะมีผลอย่างไรบ้าง ?
ผมว่าการเล็งและยิงลักษณะนี้ ทำให้แม่นมากเลยครับ ยิงกล่องกระสุน .45 ที่ระยะ 50 ม.ได้ไม่ยาก Grin Grin
ขอบคุณครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 08:50:36 AM »

เรียนถามท่านผู้การครับ
ผมใช้ "ศูนย์ซ้าย เป้าขวา"  หมายถึง โฟกัสตาซ้ายไปที่ศูนย์ โฟกัสสายตาขวาไปที่เป้า
แต่ผมยิงด้วยมือซ้ายครับ ไม่ทราบว่าจะมีผลอย่างไรบ้าง ?
ผมว่าการเล็งและยิงลักษณะนี้ ทำให้แม่นมากเลยครับ ยิงกล่องกระสุน .45 ที่ระยะ 50 ม.ได้ไม่ยาก Grin Grin
ขอบคุณครับ

ขออนุญาตตอบแทนอาจารย์ ... ไม่ใช่ครับ ถ้าท่าน S N I P E R แยกตาโฟกัสได้ ต้องเป็นคนที่พิเศษที่สุดในโลกแน่ครับ

ถ้ามองศูนย์หน้าชัด ด้วยตาทั้งสองข้าง จะมีศูนย์หลังสองอัน (มัว ๆ) และเป้าสองอัน (มัว ๆ เ่ช่นกัน) .... ก็เอาศูนย์หลังมัว ๆ อันซ้าย มาประกอบกับศูนย์หน้าชัด ๆ อันเดียว ยิงเป้ามัว ๆ อันขวาครับ

ถ้ามองเป้าชัด จะเห็นปืนเป็นสองกระบอก ... เอากระบอกซ้ายชี้เป้าครับ (มองแบบนี้คงไม่ได้เล็งแล้ว)

สำหรับคนมือซ้าย ถ้าใช้หลักการเดียวกันก็จะเหมือนเอาตาขวาเล็งปืนครับ (ปืนจะดีดไม่ตรงแนวแขน)  ถ้าจะให้เหมือนเอาตาซ้ายเล็ง ก็ต้องกลับสูตรครับ ....

ออกญาเมรัยรำพัน
Jr. Member
**

คะแนน 21

ถ้าคิดจะเล่นปืน จงอย่าดูถูกปืน ......... !!!

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 08:55:30 AM »

สำหรับผมเล็งตาเดียวนาน ๆ มันปวดตาครับ ไม่ค่อยเป็นธรรมชาติสักเท่าไร ชอบเล็ง 2 ตามากกว่า

ร่ำสุราเดียวดายหน่ายความคิด________ถูกผิดไร้ผู้ใดให้ปรึกษา

เพี่ยงรอวันสหายเก่ากลับคืนมา________ร่ำสุราถกความหลังดั่งวันวาน
Egle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 09:23:41 AM »

ผมเล็งตาเดียว แต่ลืม 2 ตา
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 09:34:12 AM »

ผมเล็งตาเดียว แต่ลืม 2 ตา

เหมือนกันเลย..... Grin

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 10:02:20 AM »

ผมลืมทั้งสองตา และ ลืมไปแล้ว ว่าเล็งด้วยตาไหน  Grin
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 10:18:53 AM »

ซึ่งสำหรับการยิงเป้าแบบประณีตต้องโฟกัสประมาณพ้นศูนย์หน้าออกไปสักหนึ่งฟุตกำลังดี

ขออนุญาตสอบถามครับตรงนี้หมายความว่าอย่างไร ผมนึกภาพไม่ออกครับ

ขอบคุณครับ   ไหว้

ที่แนะให้โฟกัสเลยศูนย์หน้าออกไปสักฟุต ก็เพื่อให้เป้าชัดขึ้นบ้าง  ไม่พร่าจนเกินไปครับ  ซึ่งการที่เราไม่จ้องที่ศูนย์หน้าตรงๆ ก็จะลดความเครียดลงได้อีกหน่อย (ตาคนเราเมื่อปล่อยตามสบายควรจะโฟกัสที่ระยะอนันต์ - Infinity)

วิธีสังเกตว่าเรากำลังโฟกัสเลยศูนย์หน้าออกไปหน่อย ก็คือตัวศูนย์หน้าจะแยกเป็นสองศูนย์เหมือนกัน  แต่อยู่ห่างกันไม่มากครับ   
สามสิ่งที่เราให้ความสนใจคือ ศูนย์หลัง  ศูนย์หน้า  เป้า  ที่ชัดสุดคือศูนย์หน้า (ถ้าจ้องศูนย์หน้ามันจะเหลือศูนย์เดียว)  รองลงมาคือศูนย์หลัง  ส่วนเป้านั้นพร่าที่สุดซึ่งไม่มีผลเสียอะไรครับ   มองเลยศูนย์หน้าออกไปสักหน่อย ทั้งศูนย์หน้า ศูนย์หลัง และเป้า จะแยกเป็นสองภาพหมด  ถึงจะใช้ศูนย์ซ้ายเล็งเข้าเป้าขวาได้   คือทั้งศูนย์ซ้ายและเป้าขวานี้เป็นภาพที่เราเห็นผ่านตาขวาข้างเดียวครับ   ส่วนชุดศูนย์ขวากับเป้าซ้ายนั้นเป็นภาพที่เราเห็นผ่านตาซ้าย  ใครใช้ตาซ้ายเล็งก็ต้องกลับคาถาตามนี้

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 10:21:03 AM »

ผมลืมทั้งสองตา และ ลืมไปแล้ว ว่าเล็งด้วยตาไหน  Grin

คิก คิก คิก คิก
WPRAYUTH
ทำอะไร ทำเต็มที่ ทำให้ดีที่สุด
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

ทำอะไร ทำเต็มที่ ทำให้ดีที่สุด

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 06:58:51 PM »

ผมยิงมือขวาแต่เล็งตาซ้าย เพราะตาขวาสายตาสั้นมากกว่า 2000 มองภาพไม่ชัด ใช้รับแสงอย่างเดียว แต่ก็ไม่ได้หลับตาขวาแต่อย่างใด แต่เวลาเล็งต้องเอียงคอและจัดท่าจากปกตินิดหน่อย ไหว้

เป็นพี่น้องกัน  ต้องรักกัน  มีอะไรต้องแบ่งปันกัน  ไม่ทะเลาะกัน
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 07:09:40 PM »

ผมถ้าลืมตาทั้ง ๒ มองผ่านศูนย์หน้า ..แล้วลองหลับตาซ้ายดู ศูนย์กับเป้า จะอยู่ที่แนวตาขวาพอดี..ครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์