เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 05:28:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการเล็งปืนหน่อยครับ  (อ่าน 10235 ครั้ง)
uthen
คนเราเกิดมาล้วนย่อมแตกต่าง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 08:23:45 PM »

เข้าใจถูกต้องแล้วครับเรื่องการเล็งตาเดียวและสองตา การที่คุณเห็นปืนเป็น 2 กระบอกเป็นเพราะตาพร่าเนื่องจากเล็งนานเกินมากกว่าครับ อีกทั้งการเล็งนั้นอาจจะเป็นในลักษณะเป้าชัด ซึ่งความเป็นจรืงเราไม่สามารถเล็งให้ทุกส่วนชัดได้ทั้งหมด ให้เลือกเล็งศูนย์หลังชัดเป้าเบลอ ศูนย์หน้าจะพอเห็นจัดช่องไฟได้ง่ายครับ ยิ่งความสว่าง เพียงพอสบายมากครับ แต่บางคนอาจถนัดเล็งศูนย์หน้าชัดก็ไม่เป็นไร แต่เป้าชัด ผิดหลักการเล็งแน่นอนครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 09:13:45 PM »

ผมลืมทั้งสองตา และ ลืมไปแล้ว ว่าเล็งด้วยตาไหน  Grin

คิก คิก คิก คิก

คุณOJ และท่านอาจารย์ผณิศวร ให้คำชี้แนะไว้สุดยอดเป็นเคล็ดวิชาไหมฟ้าเลยครับ  เยี่ยม  ขอบคุณครับ  ไหว้
ผมอยากให้มือใหม่ได้อ่าน ..... ค่อยๆอ่าน....คิดตามทำตาม
แบบฝรั่งว่า Do it right the first time .... ทำให้ถูกเสียตั้งแต่ต้น ... ถ้ากลายเป็นความเคยชินผิดๆแล้วจะแก้ยาก
บางคนยิงปืนแล้วพัฒนาได้เร็วมาก ... บางคนก็ตรงกันข้ามย่ำเท้าอยู่กับที่ ... เพราะเริ่มผิด
การเล็งและการหายใจของนักกีฬายิงปืนต้องได้รับการชี้นำฝึกฝนให้ถูก

ไม่ใช่เพียงรู้.....แต่ต้องคิด..ต้องฝึก จนร่างกายจิตใจเป็นไปโดยอัตโนมัติ
เมื่อถึงตรงนี้ จิตจะเป็นสมาธิ ไม่ต้องไปติดตามดูการเล็งของตัวเองอีกต่อไป

ที่สุดก็จะลืมไปเลย .... รู้แต่ว่า กำลังคุมปืนให้ศูนย์ตรงแหนวไปที่เป้า และลั่นไกโดยไม่กระทบต่อการเล็งที่ทำไว้ดีนั้นแล้ว  Grin
3.0 V6
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

love and share

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 10:00:30 PM »

ซึ่งสำหรับการยิงเป้าแบบประณีตต้องโฟกัสประมาณพ้นศูนย์หน้าออกไปสักหนึ่งฟุตกำลังดี

ขออนุญาตสอบถามครับตรงนี้หมายความว่าอย่างไร ผมนึกภาพไม่ออกครับ

ขอบคุณครับ   ไหว้

ที่แนะให้โฟกัสเลยศูนย์หน้าออกไปสักฟุต ก็เพื่อให้เป้าชัดขึ้นบ้าง  ไม่พร่าจนเกินไปครับ  ซึ่งการที่เราไม่จ้องที่ศูนย์หน้าตรงๆ ก็จะลดความเครียดลงได้อีกหน่อย (ตาคนเราเมื่อปล่อยตามสบายควรจะโฟกัสที่ระยะอนันต์ - Infinity)

วิธีสังเกตว่าเรากำลังโฟกัสเลยศูนย์หน้าออกไปหน่อย ก็คือตัวศูนย์หน้าจะแยกเป็นสองศูนย์เหมือนกัน  แต่อยู่ห่างกันไม่มากครับ  
สามสิ่งที่เราให้ความสนใจคือ ศูนย์หลัง  ศูนย์หน้า  เป้า  ที่ชัดสุดคือศูนย์หน้า (ถ้าจ้องศูนย์หน้ามันจะเหลือศูนย์เดียว)  รองลงมาคือศูนย์หลัง  ส่วนเป้านั้นพร่าที่สุดซึ่งไม่มีผลเสียอะไรครับ   มองเลยศูนย์หน้าออกไปสักหน่อย ทั้งศูนย์หน้า ศูนย์หลัง และเป้า จะแยกเป็นสองภาพหมด  ถึงจะใช้ศูนย์ซ้ายเล็งเข้าเป้าขวาได้   คือทั้งศูนย์ซ้ายและเป้าขวานี้เป็นภาพที่เราเห็นผ่านตาขวาข้างเดียวครับ   ส่วนชุดศูนย์ขวากับเป้าซ้ายนั้นเป็นภาพที่เราเห็นผ่านตาซ้าย  ใครใช้ตาซ้ายเล็งก็ต้องกลับคาถาตามนี้

เข้าใจแล้วครับ.....ขอบคุณครับ
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 11:59:08 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ช่วยกันให้ความรู้นะครับ.........ได้อ่านตอนเช้าและเอาไปลองปฏิบัติดูครับ
เข้าใจมากขึ้นครับ........ เยี่ยม
ตอนนี้ผมจัดศูนย์ได้ในเวลา 3-5 วินาที ซึ่งจิงๆผมว่ายังช้าไปนิดนึงครับ
เพราะในสถานการณ์จริง น่าจะทำได้เร็วกว่านี้รึเปล่าครับ

แล้วก็ตอนนี้ผมใช้วิธี
ครั้งแรกที่ยกปืนขึ้นมา ผมโฟกัสมี่ช่องว่างของศูนย์หลัง เมื่อหาศูนย์หน้าเจอจึงย้ายมาโฟกัสที่ศูนย์หน้า
ไม่ทราบว่าวิธีนี้ใช้ได้มั้ยครับ หรืว่าอันนี้แล้วแต่แต่ละคนจะถนัด Huh

แล้วก็ผมลองเล็งดูแล้วลองปิดตาทีละข้างปรากฎว่ามันดันไปเป็นแนวเดียวกันที่ตาซ้ายไม่ใช่ตาขวา(ผมยิงมือขวาครับ)
ยังงี้ใช้ได้มั้ยครับ กิ๊วก๊าว
ขอรบกวนอีกทีนะครับ ไหว้

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 06:27:41 AM »

แล้วก็ผมลองเล็งดูแล้วลองปิดตาทีละข้างปรากฎว่ามันดันไปเป็นแนวเดียวกันที่ตาซ้ายไม่ใช่ตาขวา(ผมยิงมือขวาครับ)

เป็นแนวเดียวกันเมื่อปิด หรือ เปิด ตาซ้ายครับ
ถ้าเป็นแนวเดียวกันเมื่อเปิดตาซ้ายก็แปลว่าคุณใช้ตาซ้ายเล็ง (ตาซ้ายเป็นตาเอก)
อยากเปลี่ยนเป็นใช้ตาขวาก็ลองเอาเทปปิดแว่นที่ตาซ้ายครับ  แต่ภาพจะไม่คมชัดเท่าใช้ตาเอกเล็งนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2008, 08:21:49 AM โดย ผณิศวร » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
OJ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 06:45:09 AM »

แนวคิดของผมก็คือการยึดความเป็นธรรมชาติและใช้สรีระของเราให้เป็นประโยชน์ที่สุด หากได้เริ่มต้นแบบนี้แล้วผมเชื่อว่าพอเพิ่มการฝึกฝนเข้าไป โอกาสที่จะไปได้ดีก็จะมีมากขึ้น จริงอยู่ที่ท่าไม่ถูก ท่าไม่สวยก็ยิงให้แม่นได้แต่ก็คงต้องฝึกฝนมากพอสมควร ไม่ใช่ว่าทุกๆ คนจะมีโอกาสและเวลาในการฝึกฝนเท่าๆ กัน

ในกรณีย์ของคุณ fink ก็เป็นการที่ตาถนัดและมือถนัดอยู่กันคนละข้าง (ตาซ้ายเป็นหลักแต่ถนัดมือขวา) ตัวคุณเองอาจจะไม่ได้สังเกตุก็ได้ว่า ทุกครั้งที่ยกปืนขึ้น สมองก็จะสั่งให้คุณเอียงหน้าไปทางขวามากขึ้นเนื่องจากตาซ้ายเป็นตาที่ถนัด อยากให้ไปลองประทับปืนยาวแล้วเล็งดู สิ่งที่คุณอาจจะรู้สึกก็คือ เล็งไม่ค่อยถนัดและบางครั้งก็หรี่ตาซ้ายไม่ค่อยได้ ผมเคยเห็นบางคนประทับปืนยาวที่ไหล่ขวาแล้วเอียงหน้าจนตาซ้ายมาอยู่ในแนวเดียวกับศูนย์ปืน ถามว่าจัดท่าทางแบบนี้ยิงปืนได้ไหม ตอบว่าได้ครับ แต่ถ้าถามคนที่อยู่รอบข้าง เขาก็จะบอกว่าดูท่าทางการประทับปืนมันแปลกๆ

จัดท่าผิดก็ยิงให้แม่นได้ครับ อาจจะคล้ายๆ กับการตีกอล์ฟ บางคนวงดูไม่ได้เลยแต่ฝีมือฉกาจฉกรรจ์เนื่องจากซ้อมเยอะ แต่คนที่เริ่มด้วยวงที่ถูกต้อง สวยงามมักจะพัฒนาฝีมือได้ในรวดเร็วกว่า ขออ้างคำพูดของคุณธำรงที่ว่า "ทำให้ถูกเสียตั้งแต่ต้น ... ถ้ากลายเป็นความเคยชินผิดๆแล้วจะแก้ยาก บางคนยิงปืนแล้วพัฒนาได้เร็วมาก ... บางคนก็ตรงกันข้ามย่ำเท้าอยู่กับที่ ... เพราะเริ่มผิด"

อยากให้ทดลองจับปืนด้วยมือซ้ายครับ ให้เวลากับการเปลี่ยนมือหน่อย ผมเชื่อครับว่าคุณจะสามารถพัฒนาฝีมือตัวเองได้เร็วกว่าที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 07:22:21 AM »

เมื่อยิงมือขวา แต่ปัญหาคือตาซ้ายเป็นตาเอก .....

ปรับหาแนวทางอย่างที่คุณOJว่าครับ .... จับคู่มือกับตา...ให้เหมาะกัน....

ผมขอเสนอทางแก้อีกวิธี คือลืมทั้งสองตา มองเห็นศูนย์เป็นสองภาพ....คนปกติความชัดเจนของภาพต่างกันไม่มาก
เมื่อยิงมือขวา ดังนั้นเลือกใช้ภาพด้านซ้าย แม้ว่ามันจะชัดน้อยกว่าภาพด้านขวา....กำหนดด้วยจิต/สมาธิ

มันยาก....แต่น่าลองพยายามดูครับ....ให้เป็นความเคยชิน....ถ้าสำเร็จก็คุ้มค่า

เพราะจะได้มาพร้อมกันทั้งมือซ้ายด้วย ..... จะเป็นยิงมือขวาใช้ตาขวา ยิงมือซ้ายใช้ตาซ้ายไปโดยอัตโนมัติ

Mseal
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 12:02:20 AM »

อ่านแล้วผมยัง งงๆ ครับ เลยอยากถามต่อว่านักกีฬา IPSC เขาเล็งกันยังไง ได้ทั้งเร็ว ทั้งแม่น

ผมอยากฝึกเอาไว้ป้องกันตัวครับ  ไหว้

อนึ่งสุนัขมักเฝ้าแต่เห่าหอน     อย่าขู่ค่อนด่าว่าอัชฌาสัย
เสียสง่าราศีมักมีภัย                คนมิได้ยำเยงเกรงวาจา
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 01:28:12 AM »

ทราบแล้วครับ ขอบคุณมากนะครับ ไหว้
จะลองนำไปฝึกดูครับ เยี่ยม

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 05:03:35 AM »

อ่านแล้วผมยัง งงๆ ครับ เลยอยากถามต่อว่านักกีฬา IPSC เขาเล็งกันยังไง ได้ทั้งเร็ว ทั้งแม่น

ผมอยากฝึกเอาไว้ป้องกันตัวครับ  ไหว้

ทั้งฝึกมากและยิงจริงมากครับ มีคำตอบเดียว Grin Grin Grin ต้องซ้อมเยอะ

เบสิคการซ้อมเหมือนกันหมดครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 07:07:26 AM »

ทั้งฝึกมากและยิงจริงมากครับ มีคำตอบเดียว Grin Grin Grin ต้องซ้อมเยอะ

เบสิคการซ้อมเหมือนกันหมดครับ
Grin..IPSC..ต้องถามท่านนี้ครับ.. Cheesy

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
doud ♥ รักในหลวง ♥ ทรงพระเจริญ ♥
เหล่าเราทั้งหลายเลือดและเนื้อเชื้อชาติไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 11:07:29 AM »

เรียน อ.ผณิศวร คับ

ผมหลับตาขวาได้เท่านั้น แล้วปกติที่ยิงปืนมาจะจับถือปืนด้วยมือซ้าย เรียกว่าผมถนัดซ้ายก็ได้ อยากถามว่า อย่างนี้จะต้องท่องคาถาว่า "ศูนย์ขวา เป้าซ้าย"  หรือเปล่าคับ ถ้าผมจับปืนด้วยมือซ้าย

เมื่อเล็งสองตา  เห็นสองลำกล้อง นั่นคือคนตาปกติครับ  ถ้าเห็นลำกล้องเดียวภาษาหมอเรียกว่า "ตาเอก" คือตาข้างหนึ่งรับภาพส่งภาพเข้าสมองได้ดีกว่าอีกข้างหนึ่ง  ระบบประสาทและสมองจึงใช้ภาพจากตาข้างนั้นเป็นหลัก  ตาอีกข้างหนึ่งเป็นเพียงตัวประกอบ

เมื่อใช้สองตาเล็งประณีต  ท่องคาถาว่า "ศูนย์ซ้าย เป้าขวา" สำหรับคนยิงด้วยมือขวาครับ  ถ้าเมื่อไรเห็นศูนย์เดียว แปลว่าคุณกำลังจ้องศูนย์  หรือถ้าเห็นเป้าเดียวก็แปลว่าคุณกำลังจ้องเป้า  ซึ่งสำหรับการยิงเป้าแบบประณีตต้องโฟกัสประมาณพ้นศูนย์หน้าออกไปสักหนึ่งฟุตกำลังดี

เมื่อใช้สองตายิงระบบต่อสู้เน้นความเร็วควรมองเป้า  และเนื่องจากคุณเป็นคนตาปกติที่เห็นสองลำกล้อง    ให้ส่องลำกล้องทั้งสองนั้นชี้ไปรวมกันที่เป้าครับ   ถ้าเมื่อไรยกปืนขึ้นจ้องศูนย์ก็ "ศูนย์ซ้าย เป้าขวา" เหมือนกัน   จะมีปัญหาเมื่อมีหลายๆ เป้าเรียงกัน  แบบนั้นต้องหริ่ตาซ้ายครับ

วิธีดีที่สุดที่อยากแนะนำ คือคุณต้องใส่แว่นตายิงปืนเสมอ (สนามยิงปืนบางแห่งในอเมริกา ไม่ใส่แว่นไม่ยอมให้ยิงครับ)  ใช้เทปชี้นเท่าๆ เหรียญบาท ปิดที่เลน์ซ้ายในตำแหน่งที่จะทำให้คุณเห็นศูนย์ชุดเดียว เป้าชุดเดียว คือเห็นด้วยตาขวาข้างเดียวครับ  ลองปิดดู    การใช้เทปชิ้นเล็กๆ จะเหลืออาณาบริเวณโดยรอบให้ตาซ้ายช่วยตาขวามองได้กว้างขึ้น  และไม่ต้องหรี่ตาซ้ายให้หน้าเบี้ยวด้วยครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 05:38:09 PM »

ยิงด้วยมือซ้าย เล็งด้วยตาซ้าย  ใช้ "ศูนย์ขวา เป้าซ้าย" ถูกต้องครับ
มหาวิทยาลัย Penn State เคยทำการศึกษาเรื่องนี้  สรุปไว้ว่า  สำหรับปืนสั้น ควรใช้มือกับตาข้างเดียวกันจะได้ผลดีที่สุด  ถ้าตาซ้ายเป็นตาเอก ถึงจะถนัดมือขวาก็ควรลองฝึกยิงมือซ้าย จะได้ผลดีกว่ายิงมือขวาโดยฝืนเล็งด้วยตาขวา(ที่เห็นภาพไม่ชัดเท่าตาซ้าย)ครับ 
นั่นหมายถึงการยิงมือเดียวแบบสากลนะครับ   ถ้ายิงสองมือไม่มีปัญหา  เล็งด้วยตาข้างที่ถนัดครับ  เพราะจับสองมือจะใช้นิ้วของมือไหนเหนี่ยวไกก็ไม่ต่างกัน

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
vana_Art
Superman It's not easy.
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

เคารพนับถือพระพุทธเจ้า++ก็จงปฏิบัติตามที่สอน >>[ไม่ใช่แค่นับถือ!!!]

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 05:44:31 PM »

ผมมองไปที่ศูนย์หน้าปืนทั้ง ๒ ตา โดยไม่ลำเอียง แต่มาเสียที่ก่อนปืนจะลั่นแวบเดียว ผมเฉือกปิดตาทั้ง ๒ ข้าง...นี่ล่ะค้าบบบ 

......................................
ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

anchan
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 02:25:35 PM »

เมื่อเล็งสองตา  เห็นสองลำกล้อง นั่นคือคนตาปกติครับ  ถ้าเห็นลำกล้องเดียวภาษาหมอเรียกว่า "ตาเอก" คือตาข้างหนึ่งรับภาพส่งภาพเข้าสมองได้ดีกว่าอีกข้างหนึ่ง  ระบบประสาทและสมองจึงใช้ภาพจากตาข้างนั้นเป็นหลัก  ตาอีกข้างหนึ่งเป็นเพียงตัวประกอบ

เมื่อใช้สองตาเล็งประณีต  ท่องคาถาว่า "ศูนย์ซ้าย เป้าขวา" สำหรับคนยิงด้วยมือขวาครับ  ถ้าเมื่อไรเห็นศูนย์เดียว แปลว่าคุณกำลังจ้องศูนย์  หรือถ้าเห็นเป้าเดียวก็แปลว่าคุณกำลังจ้องเป้า  ซึ่งสำหรับการยิงเป้าแบบประณีตต้องโฟกัสประมาณพ้นศูนย์หน้าออกไปสักหนึ่งฟุตกำลังดี

เมื่อใช้สองตายิงระบบต่อสู้เน้นความเร็วควรมองเป้า  และเนื่องจากคุณเป็นคนตาปกติที่เห็นสองลำกล้อง    ให้ส่องลำกล้องทั้งสองนั้นชี้ไปรวมกันที่เป้าครับ   ถ้าเมื่อไรยกปืนขึ้นจ้องศูนย์ก็ "ศูนย์ซ้าย เป้าขวา" เหมือนกัน   จะมีปัญหาเมื่อมีหลายๆ เป้าเรียงกัน  แบบนั้นต้องหริ่ตาซ้ายครับ

วิธีดีที่สุดที่อยากแนะนำ คือคุณต้องใส่แว่นตายิงปืนเสมอ (สนามยิงปืนบางแห่งในอเมริกา ไม่ใส่แว่นไม่ยอมให้ยิงครับ)  ใช้เทปชี้นเท่าๆ เหรียญบาท ปิดที่เลน์ซ้ายในตำแหน่งที่จะทำให้คุณเห็นศูนย์ชุดเดียว เป้าชุดเดียว คือเห็นด้วยตาขวาข้างเดียวครับ  ลองปิดดู    การใช้เทปชิ้นเล็กๆ จะเหลืออาณาบริเวณโดยรอบให้ตาซ้ายช่วยตาขวามองได้กว้างขึ้น  และไม่ต้องหรี่ตาซ้ายให้หน้าเบี้ยวด้วยครับ

ผมมือใหม่มาก มีปัญหาการเล็งมากเพราะ ถนัดขวา แต่ตาเอกซ้าย
พยายามฝึกแต่ไม่มีแนวทางที่ชัดเจน  ผลลัพธ์ก็เลยไม่ดี
คงต้องทำความรู้จักกับศักยภาพของตัวเอง และฝึกการเล็ง ตามคำแนะนำดูครับ
ขอบคุณครับ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์