เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 03:38:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการเล็งปืนหน่อยครับ  (อ่าน 10222 ครั้ง)
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 02:56:14 PM »

เมื่อเล็งสองตา  เห็นสองลำกล้อง นั่นคือคนตาปกติครับ  ถ้าเห็นลำกล้องเดียวภาษาหมอเรียกว่า "ตาเอก" คือตาข้างหนึ่งรับภาพส่งภาพเข้าสมองได้ดีกว่าอีกข้างหนึ่ง  ระบบประสาทและสมองจึงใช้ภาพจากตาข้างนั้นเป็นหลัก  ตาอีกข้างหนึ่งเป็นเพียงตัวประกอบ

เมื่อใช้สองตาเล็งประณีต  ท่องคาถาว่า "ศูนย์ซ้าย เป้าขวา" สำหรับคนยิงด้วยมือขวาครับ  ถ้าเมื่อไรเห็นศูนย์เดียว แปลว่าคุณกำลังจ้องศูนย์  หรือถ้าเห็นเป้าเดียวก็แปลว่าคุณกำลังจ้องเป้า  ซึ่งสำหรับการยิงเป้าแบบประณีตต้องโฟกัสประมาณพ้นศูนย์หน้าออกไปสักหนึ่งฟุตกำลังดี

เมื่อใช้สองตายิงระบบต่อสู้เน้นความเร็วควรมองเป้า  และเนื่องจากคุณเป็นคนตาปกติที่เห็นสองลำกล้อง    ให้ส่องลำกล้องทั้งสองนั้นชี้ไปรวมกันที่เป้าครับ   ถ้าเมื่อไรยกปืนขึ้นจ้องศูนย์ก็ "ศูนย์ซ้าย เป้าขวา" เหมือนกัน   จะมีปัญหาเมื่อมีหลายๆ เป้าเรียงกัน  แบบนั้นต้องหริ่ตาซ้ายครับ

วิธีดีที่สุดที่อยากแนะนำ คือคุณต้องใส่แว่นตายิงปืนเสมอ (สนามยิงปืนบางแห่งในอเมริกา ไม่ใส่แว่นไม่ยอมให้ยิงครับ)  ใช้เทปชี้นเท่าๆ เหรียญบาท ปิดที่เลน์ซ้ายในตำแหน่งที่จะทำให้คุณเห็นศูนย์ชุดเดียว เป้าชุดเดียว คือเห็นด้วยตาขวาข้างเดียวครับ  ลองปิดดู    การใช้เทปชิ้นเล็กๆ จะเหลืออาณาบริเวณโดยรอบให้ตาซ้ายช่วยตาขวามองได้กว้างขึ้น  และไม่ต้องหรี่ตาซ้ายให้หน้าเบี้ยวด้วยครับ
อาจารย์ครับ  คำว่าศูนย์ซ้ายเป้าขวา  หมายความว่าอย่างไรครับ
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 01:26:33 PM »

ได้ความรู้ใหม่อีกแล้วครับ  ศูนย์ซ้าย เป้าขวา

จะลองนำไปใช้ดูครับ

ขอบคุณครับ

ด้วยความเคารพ ไหว้

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
นายเพิ่ม สยป.ตร.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 02:23:46 PM »

Grin
ผมเล็งตาเดียว แต่ลืม 2 ตา

เป็นการทำที่ถูกต้องแล้วครับ  .....ถ้าต้องการยิงแบบยิง  เอา  10 (เป้าอยู่ไกล)   ....ก็หรี่หรือหลับข้างหนึ่ง(ตรงข้ามกับมือที่ถือปืน)
                                               เพราะจะได้ความละเอียดในการจัดศูนย์ยิ่งขึ้น

อยากเก่งฝึกเยอะ ๆ  .....แม่นมาก  แม่นน้อย  ไม่เป็นไร...ขอให้ใช้อย่างปลอดภัยและเกิดความชำนาญ...

Grin Grin Grin

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์