เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 02:35:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คตส.ไม่หวั่นถูกหั่นงบ19ล้าน ตั้งโต๊ะรับบริจาคหาเงินสู้คดี  (อ่าน 3088 ครั้ง)
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 02:11:14 PM »

Wink
ขอเสริมครับ
ส่วนตัวผม....ผมไม่สงสาร คตส. ครับ
พวกเขาทำงานอันมีเกียรติ
ทำในสิ่งที่เมืองไทยต้องการ  หากเรายังปรารถนาจะเป็นชาติที่มีเกียรติสุ้หน้ากับชาวโลกเขาต่อไปได้  ไม่ใช่เป็น Failed State ที่ระบบตรวจสอบการทุจริตล้มเหลวโดยสิ้นเชิง

สิ่งที่หน่วยงาน คตส. โดนกระทำ
แต่ไม่ทำให้พวกเขาเปลี่ยนความตั้งใจที่จะทำงานเพื่อชาติเพื่อคนไทย
ยิ่งจะทำให้งานของเขามีเกียรติยิ่งขึ้นอีกในสายตาผม

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 03:09:19 PM »

ถ้าแน่ใจว่าตัวเองไม่ผิด   Huh แล้วกลัวการตรวจสอบทำไม ไหว้
papae~
Full Member

คะแนน 44

Once a solider, always a soldier.

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 03:24:07 PM »

ฟังดูเหมือนจะโดนกลั่นแกล้ง น่าเห็นใจ

แต่...อัยการให้รวบรวมหลักฐานเพิ่มเติม ทำไมไม่ทำ
ทำไมต้องจ้างทนายส่งฟ้องเอง  19 ล้านนะ ไม่ใช่ 19 บาท

มีถนนให้เดิน แต่สมัครใจเดินลุยป่าเอง
แล้วจะมาโวยวายทำไม ว่าโดนหนามข่วน

.... เหล่าชายฉกรรจ์ใฝ่ฝันนักรบ
ครันครบมุ่งเพียรเรียนเรื่อยมา
รักเป็นทหารจึงต้องการศึกษา
ร่วมกันมาไม่ท้อใจ.......
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 03:30:50 PM »

ไม่ได้ เกาะ ติดแต่ต้น  มีใครพอจะสรุปผลงาน ของ คตส. ชุดนี้ได้บ้างครับ 
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 03:40:31 PM »

ฟังดูเหมือนจะโดนกลั่นแกล้ง น่าเห็นใจ

แต่...อัยการให้รวบรวมหลักฐานเพิ่มเติม ทำไมไม่ทำ
ทำไมต้องจ้างทนายส่งฟ้องเอง  19 ล้านนะ ไม่ใช่ 19 บาท

มีถนนให้เดิน แต่สมัครใจเดินลุยป่าเอง
แล้วจะมาโวยวายทำไม ว่าโดนหนามข่วน
ตกลงไม่มีเงินจริงหรือเปล่า Huh ผมอ่านแล้วเข้าใจว่าของบ 19 ล้าน
ไม่ใช่ค่าจ้างสภาทนาย ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2008, 03:54:11 PM โดย BEAMSOUND » บันทึกการเข้า
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 03:42:21 PM »

''  แต่โดยส่วนตัวคิดว่า ถ้า ครม.ไม่ให้ก็อาจต้องตัดเงินเดือน คตส.ถือว่าเป็นการทำงานเสียสละเพื่อชาติ ซึ่งเดิมกรรมการ คตส.ก็ไม่รับเงินค่าเบี้ยประชุมอยู่แล้ว ส่วนพนักงานเจ้าหน้าที่ที่เข้ามาช่วยงานก็ยังต้องให้เขา แต่หลังจากนี้ หากไม่มีงบฯแล้วก็อาจต้องมีการตัดเบี้ยประชุม ในส่วนของพนักงานเจ้าหน้าที่ โดยจะเริ่มจากเจ้าหน้าที่ สตง.ก่อน นอกจากนี้ คตส.ก็คงต้องเปิดโต๊ะรับบริจาค เพราะมันจำเป็นที่จะต้องบอกคนไทยว่าอยากให้ คตส.ทำงานต่อหรือไม่ ในการตั้งโต๊ะรับบริจาคในส่วนของคน กทม.ขอแค่คนละ 10 บาท ส่วนต่างจังหวัด ขอแค่คนละ 2 บาท ก็น่าจะพอ  ''  

คุณหญิงจารุวรรณกล่าว

http://www.matichon.co.th/news_detail.p ... 01&catid=1

อืมม์    .................       ยิ่งน่าสงสาร    เข้าไปใหญ่

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
Akira
Full Member

คะแนน 41

กิ๊ว.....กิ๊ว....

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 02:14:00 AM »

ทำให้คิดถึงตอนที่คุณหญิงท่านบินไปเยอรมันจริงๆนะ  ตอนนั้นงบเยอะแยะเลย

deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 05:17:21 AM »

คุณbigbang

คุณWilhelm Tell -(--

คุณterry

เชิญติดต่อขอบริจาคเงินของท่านได้ที่ คตส. เลยครับ
papae~
Full Member

คะแนน 44

Once a solider, always a soldier.

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 11:43:36 AM »

ตกลงไม่มีเงินจริงหรือเปล่า Huh ผมอ่านแล้วเข้าใจว่าของบ 19 ล้าน
ไม่ใช่ค่าจ้างสภาทนาย ไหว้

เมื่อวันที่ 5 ก.พ. แหล่งข่าวจากคณะกรรมการตรวจสอบการกระทำที่ก่อให้เกิดความเสียหายแก่รัฐ (คตส.) เปิดเผยว่า ก่อนหน้านี้คตส. โดยนายนาม ยิ้มแย้ม ประธาน คตส. ได้ทำเรื่องของบประมาณในการทำงานอีก 19 ล้านบาท เพื่อใช้ในการจ้างทีมทนายความเพื่อสู้คดีในกรณีที่ คตส.ยื่นฟ้องเอง แต่ปรากฏว่าล่าสุดสำนักงบประมาณได้ทำเรื่องตอบกลับมาว่า ไม่สามารถอนุมัติให้ตามคำขอได้ โดยระบุว่า คตส. จะต้องประสานกับคณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ (ป.ป.ช.) และคณะกรรมการการเลือกตั้ง (กกต.) ก่อนว่า มีงบประมาณเหลือจากที่สำนักงบประมาณให้ไปยังสองหน่วยงานนี้หรือไม่ ซึ่งเป็นไปตามประกาศ คปค. หากไม่มีงบประมาณ คตส.จะตั้งกองทุนส่งเสริมการทำความดี โดยจะขอรับบริจาคจากประชาชนทั่วประเทศแล้วแต่กำลังศรัทธาเพื่อเป็นงบประมาณ

จากเดลินิวส์
http://www.dailynews.co.th/web/html/popup_news/Default.aspx?Newsid=153807&NewsType=1&Template=1

......นอกจากนี้ เมื่อ 2 สัปดาห์ที่ผ่านมา  ได้ทำหนังสือของบประมาณค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมจากรัฐบาลผ่านสำนักงบประมาณ เพื่อใช้ในช่วงการสรุปสำนวนส่งฟ้องศาล เพราะงบประมาณ ที่ได้รับครั้งแรกอยู่กรอบการทำงานระยะเวลา 1 ปี แม้จะเหลือบางส่วน  จึงเกรงว่าจะไม่พอในช่วงท้ายของการดำเนินงานของ คตส.

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า สำหรับงบประมาณ คตส.ได้ เสนอขอจากรัฐบาลเป็น 19 ล้านบาท  ไว้สำหรับการตั้งทีมทนายฟ้องร้องเอง หากอัยการสูงสุดสั่งไม่ฟ้อง 

จาก ไทยรัฐ
http://203.151.217.76/news.php?section=politics&content=77420

.... เหล่าชายฉกรรจ์ใฝ่ฝันนักรบ
ครันครบมุ่งเพียรเรียนเรื่อยมา
รักเป็นทหารจึงต้องการศึกษา
ร่วมกันมาไม่ท้อใจ.......
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 11:56:01 AM »

น่าสงสาร    .................   

หากว่างผมก็จะไปบริจากด้วยครับ  ด้วยความสงสารแบบจับใจเลยละครับ.....  Cry  Grin
Glock36
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 12:37:12 PM »

Grin
คิดไว้ในใจตั้งนานแล้วว่ามันต้องออกมารูปนี้
ว่ารัฐบาลอาจจะมีการดึงงบไว้เพื่อเป็นแทคติคเตะตัดขา
และคิดไว้นานแล้วเช่นกันว่าจะต้องชวนเพื่อนฝูงที่เห็นด้วยว่า การทำงานของคตส. เป็นสิ่งที่ประเทศนี้ต้องการ ให้มาช่วยกันบริจาคหากถึงเวลาจำเป็น

ผมว่ามันเป็นการต่อสู้เชิงสัญญลักษณ์ดีนะครับ
คนไทยกลุ่มที่เห็นว่าอำนาจรัฐ ขัดขวางการทำงานของคนตรงคนจริง จะมาช่วยกันคนละไม้คนละมือ
มีมากช่วยมาก มีน้อยช่วยน้อย
เห็นมือที่กำแบงค์ห้าสิบ  แบงค์ยี่สิบ  หยอดตู้ หยอดกล่องบริจาค หรือโอนเงินเข้าบัญชี 
เพื่อสู้กับอำนาจรัฐ  เพื่อสู้กับครอบครัวเศรษฐีแสนล้านที่เขาคิดว่ามีเงินแล้วเขาจะทำอะไรกับประเทศนี้ก็ได้
อยากเห็นไปถึงว่า
หากคืนไหนที่สำนักงานคตส.ต้องทำงานดึกล่วงเวลา หรือถึงเช้าของอีกวัน
จะมีพ่อค้า หรือคนที่ศรัทธา  เอาข้าวหม้อ แกงหม้อ ไปเลี้ยงสู่กัน
หรือถ้ารถคตส. จะไม่มีเงินเติมน้ำมัน ก็เอารถตู้  รถปิคอัพ ช่วยกันขนลังสำนวนไปส่งศาล

รอให้ ครม. ปฏิเสธมาก่อนเถิด
แล้วจะได้เห็นทีกัน Wink

เยี่ยม  เยี่ยม  ไหว้
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 09:59:55 AM »

คุณbigbang

คุณterry

เชิญติดต่อขอบริจาคเงินของท่านได้ที่ คตส. เลยครับ

ขอบคุณครับ คิดว่ามีคนพร้อมจะช่วยบริจาคมากกว่าคุณคิดอีก
ว่าแต่คุณ deore XT ไม่ร่วมด้วยรึครับ หรือเก็บเงินไว้รอประเคน
ให้พวกคนโกงมันโกงต่อไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2008, 10:12:29 AM โดย bigbang » บันทึกการเข้า

อเสวนา จะ พาลานัง
deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 07:07:41 PM »

คุณbigbang

คุณterry

ขอบคุณครับ คิดว่ามีคนพร้อมจะช่วยบริจาคมากกว่าคุณคิดอีก
ว่าแต่คุณ deore XT ไม่ร่วมด้วยรึครับ หรือเก็บเงินไว้รอประเคน

[/quot
คุณbigbang

คุณterry

ผมไม่บริจาคหรอกครับพี่ เพราะผมไม่ชอบคนที่เป็น คตส.
พี่จะบริจาคก็ดีครับ  Wink  ผมเห็นด้วยกับแนวทางนั้น (คือไม่ให้ใช้เงินงบประมาณไปใช้ครับ)   Grin  Grin  Grin
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 07:14:04 PM »

เรื่องนี้  คงจะอยู่ในความทรงจำของนักฎหมายไปอีกนาน
ทนายความ ซึ่งเดิมเคยแก้ต่างในคดีอาญาให้กับจำเลย   กลายมาเป็นทนายโจทก์
ส่วนพนักงานอัยการ  ก็จะไปแก้ต่างให้กับจำเลย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 09:52:20 PM »

เรื่องงบประมาณ คงไม่ใช่ปัญหาสำคัญ นัก. แต่เรื่องนี้ื อาจจะเพื่อสื่อให้เห็น
พฤติการณ์ เข้ามาแทรกแซง การทำงานของ คตส. ให้่สาธารณะชน ทราบ
ที่ไม่ใช่การบอกกล่าวกันตรง ตรง 
อนุฯไต่สวน คตส. ก็มาจาก  ข้่าราชการชั้นพิเศษ จากอัยการ-ตำรวจ-ทหาร-DSI  ฯลฯ

และได้รับการอนุมัติ จากต้นสังกัด.. แล้ว. . 
หน่วยงานกฎหมายของรัฐ จะปฎิเสธ ไม่ดำเนินคดีต่อ นั้น. เป็นเรื่อง ยาก. ถ้าคิดจะเอาหน่วยงานตนไปผูกกับนักการเมือง ..
อนาคต ท่านก็จะอยู่กันอย่่างลำบาก.. ด้วยเช่นเดียวกัน. 

รัฐบาล จะมา - จะไป จะมีครรลอง มีขึ้น-มีลง  ..
แต่คนกระทำผิด จะต้องถูกดำเนินคดี ไม่มีการยกเว้น..
ถ้าจะมีการเอื้อทางให้กันอีก .. ก็จะต้องยอมรับที่จะต้องถูกดำเนินคดีด้วยเช่นกัน

วันนี้อาจรอดไปได้  แต่สักวัน.ในกาลต่อไปข้างหน้า . จะต้องโดน อีกไม่ใช่น้อย.  เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2008, 10:37:29 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์