เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 02:21:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีไว้แล้วผิด พรบ สิ่งเทียมอาวุธปืนหรือไม่ครับ  (อ่าน 7902 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 11:47:35 PM »

สิ่งเทียม  กฎหมายปืนควบคุมเฉพาะการสั่งนำเข้า กับการขาย   ไม่ได้ควบคุมเรื่องการครอบครอง

แต่ในปัจจุบัน คณะกรรมการร่างกฎหมายของกระทรวงมหาดไทย  ตีความว่าปืน BB เป็นอาวุธปืน   ดังนั้นตำรวจจึงตั้งข้อหาในระดับเดียวกับปืนเถื่อนได้

ปัญหาอยู่ที่
ผมคุยกับกองพิสูจน์หลักฐาน  และพยานผู้เชี่ยวชาญด้านอาวุธปืนที่ขึ้นทะเบียนไว้กับศาลหลายคนแล้ว   ยังไม่เจอคนไหนที่บอกว่าปืน BB เป็นอาวุธปืนตามความหมายของ พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ
แล้วเวลาพนักงานสอบสวน  ส่งของกลางไปตรวจ  ก็จะส่งไปที่กองพิสูจน์หลักฐาน   และศาลท่านก็จะฟังพยานผู้เชี่ยวชาญ   ไม่ได้ฟังคณะกรรมการร่างกฎหมายของกระทรวงมหาดไทย

คณะกรรมการร่างกฎหมายของกระทรวงมหาดไทย   อาจจะหน้าแตกอีกครั้งหนึ่ง  เหมือนกับคราวที่ไปชี้ว่าปืนเพนท์บอลเป็นอาวุธปืน
HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 08:30:38 AM »

อีกตัวครับ
ตัวนี้น่าเล่นครับ ผมก็เล่นอยู่แต่ต้องเอารุ่น Black Gear Box (เค้าเรียกว่ารุ่น Boxดำ) แรง 450 F/S ครับ แรงมาจากโรงงาน ชนิดว่าเข้าสนามเล่น BB ไม่ได้ครับ ถ้ารุ่นธรรมดาจะแรงประมาณ 380 F/S ครับ ราคาต่างกัน 4-500 บาทเอง
kamikaze_13
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 09:30:50 AM »

รุนนี้แบบปั๊มหรอครับ ยิงทีระเม็ดหรือออกมาเป็นชุด
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 10:38:59 AM »

พระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิดดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืนพ.ศ. 2490

มาตรา 4(2) ในพระราชบัญญัตินี้
          (1)(3) "อาวุธปืน"  หมายความรวมตลอดถึงอาวุธทุกชนิดซึ่ง ใช้ส่งเครื่องกระสุนปืน โดยวิธีระเบิดหรือกำลังดันของแก๊สหรืออัดลมหรือเครื่องกลไกอย่างใด ซึ่งต้องอาศัยอำนาจของพลังงานและส่วนหนึ่งส่วนใดของอาวุธนั้น ๆ ซึ่งรัฐมนตรีเห็นว่าสำคัญและได้ระบุไว้ในกฎกระทรวง
          (2)(1) " เครื่องกระสุนปืน "  หมายความรวมตลอดถึง กระสุนโดด  กระสุนปราย กระสุนแตก ลูกระเบิด ตอร์ปิโด ทุ่นระเบิดและจรวด ทั้งชนิดที่มีหรือไม่มีกรดแก๊ส เชื้อเพลิง เชื้อโรค ไอพิษ หมอกหรือควัน หรือกระสุน  ลูกระเบิด ตอร์ปิโด ทุ่นระเบิดและจรวด ที่มีคุณสมบัติคล้ายคลึงกัน หรือเครื่อง หรือสิ่งสำหรับอัดหรือทำ หรือใช้ประกอบเครื่องกระสุนปืน
     กระสุนเม็ดพลาสติก  ไม่เข้าข่ายเครื่องกระสุนนะครับ......ปืน BB จึงไม่ใช่อาวุธปืนแน่นอนเพราะมันไม่ได้ใช้ส่งเครื่องกระสุน  เป็นเพียงสิ่งเทียมอาวุธปืน  ฉะนั้นมีไว้ในครอบครองไม่ผิด  พ.ร.บ. รวมทั้งพก+พา  ก็เข้าใจว่าไม่ผิด  ไม่มีกฎหมายห้ามพกพาสิ่งเทียมอาวุธปืน   
     เว้นแต่นำไปใช้ผิดหลัก  เช่น  ถือเดินไปเดินมาเป็นที่น่าหวาดเสียวแก่ผู้พบเห็น  หรือปล้นทรัพย์แบบนี้  ผิดข้อหาอื่นแน่นอน  เรื่องเจ้าหน้าที่ตรวจเจอบางท่านก็เข้าใจ  บางท่านไม่เข้าใจจะยึดนำไปตรวจลูกเดียว......แต่จะถึงกองพิสูจน์หลักฐานหรือป่าว  อันนั้นไม่ทราบครับ  เพราะถ้าผิดจริงคงไม่ปล่อยเจ้าของกลับบ้านยึดแต่ของกลางไว้ตรวจสอบ
     เรื่องการพาไปสนาม  ผู้เล่นกีฬา  BB  ให้ความสำคัญมากเพราะกลัวทั้งรอยขูดขีด  มีกระเป๋าใส่ทั้งปืนสั้น  ยาว  เหมือน ๆ เราครับ  Grin

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 10:41:54 AM »

แล้วมีกำหนดหรือเปล่าว่าปืน BB จะต้องมีความเร็วและความแรงของกระสุนเท่าไหร่น่ะค่ะ

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 11:06:37 AM »

เค๊ามีเครื่องวัดก่อนครับ  Cheesy เช่น  บางสนามให้แรงไม่เกิน 400 ฟุต/วินาที  บางสนาม 450 ฟุต 

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 02:17:53 PM »

รุนนี้แบบปั๊มหรอครับ ยิงทีระเม็ดหรือออกมาเป็นชุด
แบบปั๊มครับ ยิงที่ออกมาครั้งละหลายๆเม็ด เหมือนลูกซองเลย เป็นปืนอัดแก๊สด้วยครับ
อีกตัวครับ
ตัวนี้น่าเล่นครับ ผมก็เล่นอยู่แต่ต้องเอารุ่น Black Gear Box (เค้าเรียกว่ารุ่น Boxดำ) แรง 450 F/S ครับ แรงมาจากโรงงาน ชนิดว่าเข้าสนามเล่น BB ไม่ได้ครับ ถ้ารุ่นธรรมดาจะแรงประมาณ 380 F/S ครับ ราคาต่างกัน 4-500 บาทเอง
ครับน่าเล่นดี  ตัวนี้ BOX ดำครับ

นักะติ๊ Club
neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 02:21:14 PM »

ไหว้ขอขอบคุณท่านผู้การสุพินท์ มากๆคำสำหรับคำตอบ  ไหว้

นักะติ๊ Club
Sympho
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 05:23:29 PM »

เพิ่งซื้อ HK416 ของจินกง มาครับ

แรงดี 400 กว่า FPS  (กระป๋องโค๊ก  เละ ครับ)

ถ้าผิด สงสัยโดนกันเพียบ เพราะเดี๋ยวนี้ ปืนจีนไม่แพง คนเล่นเพิ่มขึ้นมาก
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 08:29:39 PM »

ถ้าปืน BB ยังถือว่าผิดกฎหมายและห้ามเล่นอีก  ทีนี้คงต้องย้อนเวลากลับไป  ซัก 35-40  ปี  ไปเล่น เป่าไม้ซาง  และ  ยิงหนังสติก  ดูซิไอ้พวกขี้ขึ้นสมอง  จะตามไปออกกฎหมายอะไรห้ามอีก   ถ้ามาห้ามอีก  คงต้องถอยไปเล่น คันยิงกระสุนเป็นแน่
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 09:19:49 PM »

มาตรา 4(2) ในพระราชบัญญัตินี้
          (1)(3) "อาวุธปืน"  หมายความรวมตลอดถึงอาวุธทุกชนิดซึ่งใช้ส่งเครื่องกระสุนปืนโดยวิธีระเบิดหรือกำลังดันของแก๊สหรืออัดลมหรือเครื่องกลไกอย่างใด ซึ่งต้องอาศัยอำนาจของพลังงานและส่วนหนึ่งส่วนใดของอาวุธนั้น ๆ ซึ่งรัฐมนตรีเห็นว่าสำคัญและได้ระบุไว้ในกฎกระทรวง
          (2)(1) "เครื่องกระสุนปืน"  หมายความรวมตลอดถึงกระสุนโดด  กระสุนปราย กระสุนแตก ลูกระเบิด ตอร์ปิโด ทุ่นระเบิดและจรวด ทั้งชนิดที่มีหรือไม่มีกรดแก๊ส เชื้อเพลิง เชื้อโรค ไอพิษ หมอกหรือควัน หรือกระสุน  ลูกระเบิด ตอร์ปิโด ทุ่นระเบิดและจรวด ที่มีคุณสมบัติคล้ายคลึงกัน หรือเครื่อง หรือสิ่งสำหรับอัดหรือทำ หรือใช้ประกอบเครื่องกระสุนปืน
เคยถามนักกฎหมายบอกว่ามันไม่ใช่อาวุธปืนครับเพราะไม่ใช่อาวุธ เป็นแค่สิ่งเทียมอาวุธปืนครับ

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
Symbian 69
บุญคุณต้องทดแทน...ความแค้นต้องชำระ!!!
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 09:48:17 PM »

โปร่งครับ.............ขอมิดชิด... เยี่ยม

เพราะสังคม...ประเมินค่า...ที่จนรวย
คนจึงสร้าง...เปลือกสวย...ไว้สวมใส่
หากสังคม........วัดค่า........ที่ภายใน
คนจะสร้าง.....แต่จิตใจ......ที่ใฝ่ดี.
mxcop
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 11:04:03 PM »

ถ้าอยากให้แน่ใจก็พกไปให้ตำรวจจับลองดูครับ จะได้เป็นวิทยาทานแก่สมาชิกท่านอื่น (ล้อเล่น)
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 07:01:43 PM »

.........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2010, 11:18:28 PM โดย Ultraman Taro #รักในหลวง# » บันทึกการเข้า

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
DarkDiy - รักในหลวง
คุณธรรมค้ำฟ้า
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 07:33:23 PM »

มีเกลื่อนครับตามสนา bb แต่ก็หลบๆ ดีกว่า อย่าโจ่งแจ้งไปจะโดนซิวเอา

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์