เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 05:16:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับ steyr M9 A1  (อ่าน 3454 ครั้ง)
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 12:13:23 PM »

เจ้าคางโตนี่ ผมเห็นมีการทดสอบ แช่โคลนและจุ่มน้ำและยังยิงได้
แล้วมันยิงในน้ำได้โดยตรงเหมือน glock มั้ยครับ Huh
แล้วน้ำหนักและความแม่นยำเป็นอย่างไรบ้างครับ
ตอนแรกก็ว่าจะตัดใจแล้ว แต่.....มันนอนไม่หลับครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 12:24:31 PM »

แล้วก็อีกอย่างด้วยครับ
การที่เจ้าคางโตเนี่ย มันมีเซฟใช่มั้ยครับ
ยังงี้เป็นระบบ ดับเบิ้ล นัดแรกอย่างเดียว หรือเป็น ดับเบิ้ล ทุกนัดเหมือน glockครับ

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 01:22:23 PM »

ดับเบิ้ล ทุกนัดเหมือน glockครับ

นำหนักไกเท่ากันทุกนัดครับ(เข็มแทงชนวนอัดสปริง) เซทไก(ลิ้นหน้าไกดันออกมา) เมื่อสไลด์ปิดเข้าที่เรียบร้อยครับ

มีเซฟครับ อยู่ในโกร่งไก เวลาใช้ก็ดึงสลักยึดโครงปืนลง(สองข้าง) ปลดก็เอานิ้วชี้เขี่ยแผ่นเซฟขึ้นครับ

ผมไม่รู้ว่าเคยมีการทดลองยิงในนำหรือเปล่า ถ้าใช้งานปกติก็ยิงได้ปกติครับ อยู่ในน้ำเอาตัวให้รอดก่อนดีกว่าครับ
ความแม่นยำดีมากครับ ต้องทำความคุ้นเคยกับศูนย์เล็งซักหน่อย ศูนย์เล็งชัดเจน เล็งได้รวดเร็ว จับเป้าง่าย
น้ำหนักก็หนักกว่ากล็อกไม่มากครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 02:09:19 PM »

อิ อิ มีสไตเออร์ที่ไหน มีสิงห์บ้าที่นั่น ครับ....แฟนคลับ ยี่ห้ออื่น อย่าเพิ่งรำคาญเสียก่อน นะครับ...

การใช้งานเหรอครับ....ขอก๊อปจากคำพูดตัวเอง เอามาลงอีกทีครับ.....  ขำก๊าก

พูด ถึงจากภายนอกก่อนน๊อ....สไตเออร์ รุ่น เอ็ม ๙ เอ ๑ นี้ ดูภายนอก ..ก็ดูดี ..ดูยังไงก็ดี...แต่ติที่ครอบกันฝุ่น ..ที่ผมเรียกว่า "คาง"..เนี่ย...ใหญ่...กว่าปืนทั่ว ๆ ไป แต่ถ้านำไปเทียบกับปืนอื่น ๆ ในรุ่น ไซร์ใกล้เคียงกัน ก็หาได้ใหญ่กว่าไม่...เพราะ สไลด์ สไตเออร์จะหน้าเล็กกว่า ..ก็เลยมาใหญ่ที่คาง..

ลองจับ ลองถือดู น้ำหนักใช้ได้ หนักกว่ากล็อคนิดหนึ่ง ..เพราะ โครงสร้างภายใน จะเป็นเฟรมเหล็กทั้งชุด แยกต่างหากจากโครงโพลิเมอร์ ไม่ได้เอาเหล็กฝังในโพลิเมอร์ อย่างปืนอื่น ๆ เขาทำกัน แต่มีอยู่ยี่ห้อหนึ่งทำมาก่อนสไตเออร์ ผมจำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร  แต่ก็ไม่ต้องไปสนใจมันหรอก เพราะเราไม่ได้ใช้อยู่แล้ว   

แม็ก ฯ บรรจุ ๑๕ นัด ..เหลือเฟือ ในปืนต่อสู้ ..ลองดึงสไลด์ ดู หนักนิด ๆ พอ ๆ กันกับกล็อค ..เข้าเซฟ .ฯ บนไก ล็อคชั้นที่ ๑ ถึงเหนี่ยวก็ไม่ลั่น ถ้าไม่ปลดเซฟฯ การปลดเซฟ ทำได้โดยการดันเขี่ย..เซฟฯ ที่อยู่ในโกร่งไก ด้านบน ขึ้นไป ..แล้วเหนี่ยวไก ..แค่นั้นแหละ ลั่นแล้ว...อีกตัว คือ เซฟ ฯแอ็คชั่น .เหมือนกันกับกล็อค คือ ถ้าไม่ไปแตะปุ่มตัวนี้ ก็ไม่สามารถลั่นไกได้  สรุป มีเซฟที่ติดมากับปืน อยู่ ๒ ชุด  ที่เหลืออยู่ที่คนจับปืนเอง

ปืนรุ่นนี้ พิเศษมาอีกหน่อยก็ตรงที่ศูนย์หน้า ศูนย์หลัง  ...ศูนย์หน้า เป็นสามเหลี่ยม พีระมิด  ศูนย์หลัง เป็นร่องสามเหลี่ยม รับกับศูนย์หน้า การเล็งต้องเล็งแบบนั่งแท่น ..ถ้าเคยยิงปืนอื่น ๆ ยิงเล็งจี้ กระสุนจะเข้ากลางเป้าหมด แต่สไตเออร์ กระสุน จะ เข้าบนเป้าที่เราเล็งทั้งหมด (ระยะประมาณ 15เมตร)  ถ้าเล็งนั่งแท่น จะเข้าพอดี เป๊ะ ๆ ๆ ๆ  .....

กระสุนถ้าเป็นลูกซ้อม ปลอกบางปลอก ย้ำว่าบางปลอกนะครับ จะตกใส่หัวบ้าง ...ส่วนมาก ลอยข้ามหัว ไปตกด้านหลัง  ถ้าเป็นกระสุนจริง ..ปลอกจะกระเด็นแรงและไกล ประมาณ ๒ เมตร บางที หาเกือบไม่เจอ.. .

ข้อติ..เห็นได้ชัด  ๆ คือ  คางใหญ่ ..ไม่สวย ..แต่สำหรับผม ปืนความสวยมารองจากความมั่นใจในการใช้ ทั้งระบบการทำงาน ความปลอดภัย ในการใช้ ซึ่งต้องมาก่อน ที่เหลือ เป็นเรื่องของความชอบส่วนตัวทาง ศิลป์ ทางศาสตร์  อะไรพวกนั้น  Grin

ปืนกระบอกที่ผมมีนี้เน้นใช้งาน ..ใช้งานจริง ๆ นะครับ...พกเป็นส่วนมาก ...ไม่ใส่ซอง เหน็บเปลือย ๆ  ดีหน่อยก็ใส่กระเป๋า สะพาย คาดเอว ไม่ใส่ซอง ...เป็นรอยบ้าง..ช่างมัน  เพราะเราซื้อมาใช้ ไม่ได้ซื้อมาบูชา...หรือเก็บใส่กล่อง อยู่ในตู้ที่บ้าน..เป็นปี ๆ ...นาน ๆ ที แล้วเอาออกมายิงไม่กี่นัด เช็ดสักครั้งหนึ่ง....แล้ว แอบภูมิใจเล็ก ๆ ว่า ...ข้าก็มีปืน...

ยิงในน้ำได้ไม่ได้...ไม่ต้องไปสนใจให้มากครับ  เพราะเราไม่ได้ใช้งานลักษณะนั้นอยู่แล้ว ...ถึงจะยิงได้ ผมว่า ผมไม่เสี่ยงดีกว่าครับ...เกิดยิงต่อสู้กันในน้ำ มันจะแม่นยำแค่ไหนเชียว..เผลอ  ๆ  ปืนหลุดมือหายไปในน้ำอีก ....หนีก่อนดีกว่าครับ...
       สมบุกสมบันครับ...ทั้งคนทั้งปืน...เช็ดอาทิตย์ละครั้ง..หรือมากกว่า หากผ่าน มือคน หรือฝุ่นละออง...เช็ดแล้วก็พกต่อ ....หรือถ้าช่วงไหนว่าง ๆ  กระสุน มี....ก็พาไปออกกำลัง พ่นกระสุนเล่น....กระบอกนี้ ตั้งแต่ซื้อมา ถ้านับแล้วคร่าว ๆ ผมยิงไปประมาณ ๑๐ กล่อง ขึ้นไปแล้ว.....เท่าที่เก็บไว้ กล่องเปล่า..อยู่ที่บ้าน  ๗ กล่องแล้ว..ที่เหลือ ไม่ได้เก็บมา.......ไม่เคยเก็บปืนเข้ากล่อง...เพราะ...ผมซื้อมาใช้...ด้วยเหตุผลข้างต้นนั้นแล้ว.....    ขำก๊าก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2008, 02:12:17 PM โดย สิงห์บ้า » บันทึกการเข้า
ใหญ่_ขอนแก่น
Full Member

คะแนน 22

คุณธรรม นำ ประชาธิปไตย

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 02:23:33 PM »

Cool ขออนุญาตครับ  ที่ว่า.......

แช่โคลนและจุ่มน้ำและยังยิงได้   แล้วมันยิงในน้ำได้โดยตรงเหมือน glock มั้ยครับ Huh
................. หัวเราะร่าน้ำตาริน

........นั้น     ผมเคยพบในเวปทดสอบ ยิงในน้ำ ของGlock แล้ว
เช่น ดูจาก....http://www.gun.in.th/webboard/index.php/topic,29906.0.html
แม้แต่Glock ยังต้องใช้อุปกรณ์พิเศษ และเขาเตือนไว้สรุปว่า อย่าทำเลย...ทำนองนี้

ของเราก็ไม่ควรยิง  ปืนจะพัง คนยิงจะได้รับอันตรายครับ

ด้วยความปราถนาดีครับ (ผมก็ชอบsteyr M9 A1)

birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 03:28:27 PM »

เศร้าเฮ้อ....ผมต้องรอ ป.3 ต่อไป ออกเมื่อไหร่ ไปตัดสด สน.อส. มาแน่ ยื่นเรื่องขอ ป.3 ไปเมื่อ 25 ก.พ. 51 โทร.ไปถามเมื่อวานซืนยังไม่ได้เลย 

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
saimork
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 04:02:47 PM »

จองที่ สน.อส ไว้เหมือนกันครับ ขอใบ ป.3 ไว้คาดว่าอีกไม่นานคงได้ไปรับเจ้าเออร์มาเคียงกาย และคงต้องเข้ามาขอคำแนะนำจากหลายๆท่าน รวมทั้งคำแนะนำจากท่านสิงห์ จะเป็นปืนกระบอกแรกในชีวิตครับ ช่วงนี้หาข้อมูลเกี่ยวกับปืนอยู่ครับ
THIAPKRIT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 05:57:39 PM »

ถ้ามีข่าวคราวตัดสด หรือใครจะไปรับ ก็แจ้งด้วยนะครับ  ผมรอ  ป 3 คงเป็นต้นเดือน  เม.ย  ดูรูปทุกวัน เมื่อไหร่จะได้ดูของจริงหน๊า...รอ ต่อไป  ครับ
ARMSCOR
Sr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 06:03:05 PM »

http://www.gun.in.th/webboard/index.php/topic,26821.0.html
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 09:29:52 PM »

ยิงในน้ำไม่ค่อยปลอดภัยครับ ถึงแม้จะยิงได้ก็ยังมีความเสี่ยง เพราะเมื่อปืนลงน้ำ น้ำก็จะเข้าไปในลำกล้อง เวลายิงกระสุนก็จะเกิดแรงผลักดันกับน้ำในลำกล้อง ไม่ดีแน่ แล้วเวลาสไลด์ถอยกลังก็จะเกิดแรงต้านทานกับน้ำอีก การป้อนกระสุนก็อาจจะผิดพลาดได้ครับ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 09:43:16 PM »

จองที่ สน.อส ไว้เหมือนกันครับ ขอใบ ป.3 ไว้คาดว่าอีกไม่นานคงได้ไปรับเจ้าเออร์มาเคียงกาย และคงต้องเข้ามาขอคำแนะนำจากหลายๆท่าน รวมทั้งคำแนะนำจากท่านสิงห์ จะเป็นปืนกระบอกแรกในชีวิตครับ ช่วงนี้หาข้อมูลเกี่ยวกับปืนอยู่ครับ

ด้วยความยินดียิ่งครับ...
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 02:06:51 AM »

ไม่รู้เมื่อไหร่จะมีขายตามร้านทั่วไปนะครับ
ผมว่าตอนนี้ คนนิยมเจ้าคางโตมีมากขึ้นเยอะนะครับ
ดีจัง อะไหล่ ข้าวของจะได้หาง่าย และถูกลง เยี่ยม

ตอนแรกว่าจะตัดใจแล้วเพราะเนื่องจากกลัวเรื่องอะไหล่ และกลัวเหงาไม่มีใครคุยด้วยนี่แหละครับ
ว่าจะไปเอา g19 แต่มันก็นอนไม่หลับครับ หยุดคิดถึงน้องคางโตไม่ได้ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ตอนนี้เลยเอนเอียง ถ้าเป็นได้ steyr m9 a1 สำหรับขนาด 9 ครับ แล้วก็ g21 สำหรับ 11 ครับ น้ำลายหก
คงจะต้องเก็บเงินสักพัก เมื่อเก็บได้ก็คงกลับลงไปจนอีกทีครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 08:50:58 AM »

ตอนนี้ผมมอง M40A1 กับ S9A1  ไว้อยู่ครับถ้าเข้าโครงการเมื่อไหร่เสร็จผมแน่ๆ ตัวแรกเป็น .40 ตัวที่สองเป็น 9 มม ซับคอมแพ็ค แต่คางโตเหมือนเดิม

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
dmax_boy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 10:54:03 PM »

น่าสนใจและน่าใช้ครับ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 09:59:42 AM »

ตอนนี้ผมมอง M40A1 กับ S9A1  ไว้อยู่ครับถ้าเข้าโครงการเมื่อไหร่เสร็จผมแน่ๆ ตัวแรกเป็น .40 ตัวที่สองเป็น 9 มม ซับคอมแพ็ค แต่คางโตเหมือนเดิม

แหม..ผมละอิจฉา...พี่ฮิทแมนจริง ๆ ..นะครับ.. ยิ้มีเลศนัย
หน้า: [1] 2
  พิมพ์