เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 09:18:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Magazine Pulg 870  (อ่าน 3377 ครั้ง)
ken
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 01:50:42 PM »

รับตัว มาเมื่อวันเสาร์ ก่อนประกอบลำกล้องดูคู่มือ ใส่ Magazine Pulg เข้าไปในหลอดบรรจุกระสุน คู่มือบอกว่า บรรจุกระสุนได้ 3 นัด แต่ปรากฎว่า ใส่ได้เพียง 2 นัด นัดที่สามยัดๆไม่เข้า ไม่ทราบว่า มีใครเป็นเหมือนผมไหมครับ ในสเป็กบอกว่า 5 นัด ต้องถอด Magazine Pulg ออกก่อนให้เหลือแต่สปริงหรือเปล่า จึงสามารถใส่ได้ 4-5 นัด ถ้าถอด Magazine Pulg ออกจะมีผลต่อปืนหรือการป้อนกระสุนหรือไม่  อีกคำถามครับ เวลากระชากลูกเลื่อนเกิดรอยขีดลาดยาวตรงข้างหลอดบรรจถุกระสุนลึกมาก เหมือนมีเหงี่ยงมีคมคอยครูดลึกเป็นรอย ทำให้เกิดความกังวลมาก กลัวมันกินลึก  มองเห็นรอยชัดเจนมากดูแล้วไม่สวย หรือาการหนักจนทะลุถึงข้างในหลอดบรรจุกระสุน ไม่สบายใจมาก และเวลาบรรจุกระสุนแล้วยกปากลำกล้องเป็นแนวชันตั้งขึ้น ตรงที่จับกระชากลำเลื่อนตกลงมานิดหนึ่งเหมือนมันไม่แน่น กลัวปืนขึ้นลำเวลาที่ ที่จับกระชากลำเลื่อนตกลงมาแบบไม่ตั้งใจ มันเป็นปกติของ 870 หรือไม่  ที่สำคัญตอนนี้กลัว ยังไม่กล้ายิงเลยสักนัด  ไหว้ หัวเราะร่าน้ำตาริน ตกใจ
ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 01:55:54 PM »

ขออนุญาติยืมรูปในเว็บประกอบนะครับนะครับ เพราะเหมือนเด๊ะ เลย ครับ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 02:17:22 PM »

เอ...จะตอบยังไงดี.เอาแบบนี้ละกันครับ

๑ .ปืนลูกซองรุ่นนี้ เมื่อถอดพลาสติค กันให้บรรจุได้เพียง ๒ หรือ ๓นัดนี่ (ไม่แน่ใจ)  ออกแล้ว จะทำให้บรรจุได้ ๔ นัด บวกอีกนัดในรังเพลิง เป็น ๕ นัด

๒.รอยที่เกิดจากการกระชาก..ลูกเลื่อน ..ของผมก็เป็นครับ ดึงบ่อย ๆ ก็หายไปเอง...ปืนย่อมมีรอย.. ยิ้มีเลศนัย

๓.  การบรรจุกระสุน ปืนลูกซอง กระทำได้ดังนี้..

- หันปากกระบอกชี้ลงพื้น เฉียง ๆ หน่อย เข้าห้ามไก เปิดลูกเลื่อนปืน หยอดกระสุนนัดแรกลงรังเพลิง แล้วปิดลูกเลื่อน
   - บรรจุกระสุนที่เหลือ อีก ๔ นัด ..หรือจะกี่นัดก็แล้วแต่ไม่เกินนี้ นอกจากคุณมีหลอดต่อกระสุนอีก
   - ที่ว่ากระโจมมือ ท่าทางไม่แน่นนั้น อยู่ในลักษณะลูกเลื่อน ฟรี หรือเปล่าครับ  เพราะถ้าปิดลูกเลื่อนแล้ว มันก็จะมีระยะฟรีเพียงเล็กน้อยเท่านั้น ...ถ้าลูกเลื่อนปิดไม่สนิท การบรรจุ จะทำไม่ได้ครับ..      
 ที่นึกออกได้มีเพียงเท่านี้แหละครับ...เดี๋ยวรอพี่ ๆ ที่ชำนาญด้านลูกซอง มาอธิบาย ให้ละเอียดตรงประเด็นมากกว่านี้ครับ...ขอบคุณครับ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 02:21:27 PM »

แท่งสีเขียวนี้ ใครๆ ก็ต้องเอาออกครับ...ไม่งั้นจุได้น้อย.. Cheesy

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 02:22:15 PM »

Grinปกติครับ คำแนะนำเบื้องต้น
- เอาแมกกาซีน พลักวางไว้ให้ไกล ๆ
- บรรจุได้ สี่ บวก หนึ่งในรังเพลิงครับ
- รอยขีด เป็นปกติของการใช้งานครับ
ข้อสุดท้าย หาเวลาว่างและที่ยิงได้แล้ว ยินดีกับปืนใหม่ด้วยครับ Wink

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 02:27:08 PM »

ลำเลื่อน เลื่อนได้ เป็นเรื่องปกติ ครับ หากยังไม่ได้ขึ้นลำ ยิ่งลื่น ยิ่งดี ..  ในสภาวะที่ไม่ฉุกเฉิน เก็บปืน เฝ้าบ้าน ผมใช้วิธี กระชากลูกเลื่อน ขึ้นลำ เปล่า ๆ  เข้าเซฟก่อน แล้วค่อยใส่กระสุนในหลอด สี่นัดครับ  Cheesy  ส่วนเจ้าแม็กกาซีนปลั๊ก ผมไม่เคยใส่เลย ไม่มีประโยชน์ สำหรับบ้านเรา  Cheesy
ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 02:30:55 PM »

ขอบคุณครับ ต้องหาเืพื่อนอย่างน้อย สัก 1 คน คอยเป็นเพื่อน กลัวเหตุฉุกเฉินเวลายิง  อ๋อย กลัวของใหม่  หลงรัก
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 02:37:35 PM »

ลืมยินดี กับคุณ ken  ยินดีกับปืนใหม่ครับ  ฝึกยิง  ฝึกบรรจุ ให้คล่อง ๆ  ยิงสนุกครับ ยามประทะ ยิงไป บรรจุไป เรมิงตัน  870 ไม่ผิดหวัง  Cheesy
ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 02:44:53 PM »

ขออนุญาติถามอ ที่ข้าง ๆ ปืน เขียนแต่คำว่า remingtion 870 ไม่มี คำว่า แม็กนั่ม เพื่อนบอกว่ายิงลูกแม็กนั่มไม่ได้ปืนจะแตกหรือระเบิด แต่ที่ลำกล้อง บอกว่ายิงลูก 3 นิ้วได้ ลูก3 นิ้วที่บอกคือลูกแม็กนั่มถูกต้องหรือไม่ครับ
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 02:50:07 PM »

ขออนุญาติถามอ ที่ข้าง ๆ ปืน เขียนแต่คำว่า remingtion 870 ไม่มี คำว่า แม็กนั่ม เพื่อนบอกว่ายิงลูกแม็กนั่มไม่ได้ปืนจะแตกหรือระเบิด แต่ที่ลำกล้อง บอกว่ายิงลูก 3 นิ้วได้ ลูก3 นิ้วที่บอกคือลูกแม็กนั่มถูกต้องหรือไม่ครับ
ยิงได้ทั้งนั้นครับ ถ้าไม่เกินลูกสามนิ้ว.....ปืนไม่แตก  แต่กระเป๋าฉีกก่อน..........

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 02:51:19 PM »

ยิงได้ครับถ้าหาลูกได้ ยินดีด้วยครับปืนสวย หลงรัก พี่ STeelShoTS หายปวดหัวรึยังครับ Grin

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 02:54:29 PM »

ยิงได้ครับถ้าหาลูกได้ ยินดีด้วยครับปืนสวย หลงรัก พี่ STeelShoTS หายปวดหัวรึยังครับ Grin
ดีขึ้นแล้วครับ.... ขอบคุณมาก  ไหว้ 

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 03:00:12 PM »

ขอบคุณครับ เย็นนี้จะต้องเปิดซิงแล้วล่ะ สงสัยต้องหลับตาแล้วค่อยยิง  Grin(นัดแรก) ตื่นเต้น เหมือนสมัยที่ผมกับเพื่อนเรียนจบช่างไฟฟ้าและอิเลคทรอนิคใหม่ ๆ หัดซ่อม ทีวี เครื่องแรกในชีวิต ซ่อมก่อนเสร็จเสียบปลั๊กเปิดสวิทซ์ ต้องหาที่กำบังก่อน หาที่กำบังไม่ได้ก็เอาเสาบ้านนี่แหล่ะเป็นที่กำบัง นึกขึ้นมาทีไร หัวร่อกันงอก่องอขิงน้ำตาเล็ดทุกที หลงรัก
ลูกหมุน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 03:17:43 PM »

ได้ปืนมาใหม่ต้องยิง..ครับ  ยิงแล้วก็ยิง   Grin ฮ่า..ฮา  ยิงให้สมอยาก  น้ำลายหก
ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 03:32:04 PM »

452 และ 10/22 ที่ผมใช้ รู้วิธีลดเข็มแทงชนวน และผมจะไม่ใช้วิธียิงแห้ง จะใช้วิธีลดเข็มแทงชนวนแทน ส่วน 870 สามารถลดเข็มแทงชนวนได้ไหมครับ เพราะเวลายิงแห้งแล้วเสียงดังน่ากลัวมาก กลัวเข็มแทงชนวนหัก ตามประสาคนรักปืน และนอนกอดปืน มากกว่า............. ครับ   Grin หลงรัก
หน้า: [1] 2
  พิมพ์