เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 01:25:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะมีการแก้ไขรัฐธรรมณูญ  (อ่าน 11731 ครั้ง)
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #75 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 05:06:02 PM »

สงสัยว่า ในประเทศไทยเคยมี "คำสั่งคณะปฏิวัติ" ใช้เป็นกฎหมายมาแล้วกี่ฉบับ? ใช้กันมานานกี่ปี่แล้ว? มีผลบังคับใช้ไปเท่าไหร่แล้ว?  ปัจจุบันยังมีใช้อยู่กี่ฉบับ?

ยังมีอยุ่ครับในส่วนของกิจการการบินนั้นยังมีการนำเอา ปว.๕๘ มาพิจารณาด้วยครับในการขออนุญาตประกอบกิจการค้าขายในการเดินอากาศ (สายการบิน)

จะแก้รัฐธรรมนูญไม่ยาก ถ้าเริ่มแก้ไขอุปนัสัยที่ชั่วช้าออกจากตัวก่อน....แล้วรัฐธรรมนูญจะใสสะอาดมากกว่านี้

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #76 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 02:25:29 PM »

ขอบคุณครับ นั่นสิครับพี่ ใช้กันมาไม่รู้กี่เรื่อง กี่สิบปีแล้ว ชอบเอามาอ้างกันจังว่าใช้ไม่ได้เพราะมาจากคณะยึดอำนาจ เห็นชัดๆ ว่าที่จริงก็ว่าเลือก "ลบ" บางข้อที่ตัวไปทำผิดมาเท่านั้น

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #77 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 12:28:41 PM »

เห็นที่อ้างกันส่วนใหญ่ก็ว่าเป็นฉบับเผด็จการเพราะร่างสมัยทำรัฐประหาร แต่ผมไม่มีความรู้สึกเลยว่าตัวเองดำรงชีวิตอยู่ภายใต้ระบอบเผด็จการทหาร    ตอนนั้นมีความสุขกว่าตอนนี้อีกครับ    สำหรับผมแล้วแบบใหนก็ได้ครับขอให้ผู้คนมีความสุข  สังคมน่าอยู่  ประเทศชาติเจริญก็หลับสบายแล้วครับ
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #78 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 12:53:06 PM »

นายสมชายคุยกับคนหลายคน... หลายคนบอกทำนองว่าต้องยอมรับกติกาครับ หากแก้กฏหมายให้การกระทำอย่างใดอย่างหนึ่งไม่ผิด ถึงแม้เราจะฝืนความรู้สึก... แต่กฏหมายบอกไม่ผิด เราก็ต้องยอมตามครับ...

เรื่องการซื้อเสียงในหลายท้องที่เป็นประเพณีไปแล้ว เรารู้สึกว่าไม่ถูกต้อง... แต่คนส่วนใหญ่เขาว่ามันถูกต้อง เขาแสดงความประสงค์ออกมาด้วยการเลือกผู้แทนแบบนี้เข้าสภาเป็นส่วนใหญ่... ดังนั้นเราจะไปว่าเขาว่าความรู้น้อย เลยถูกซื้อเสียงไม่ได้หรอกครับ... เป็นเพราะเราอยู่ผิดที่ผิดทางเอง ก็เสียงส่วนใหญ่เขาว่าอย่างนี้ เจ้าของประเทศเขาว่าอย่างนี้... เราก็ต้องยอมตามครับ...

กติกาเป็นแบบนี้ ก็ต้องว่ากันแบบนี้... ใครภักดีกับนายใหญ่คนไหนจนได้เป็นรัฐมนตรีอย่างไร ถึงแม้จะทำงานไม่เป็นก็ตาม เราว่าเขาไม่ได้ครับ... ในเมื่อเราเป็นเสียงส่วนน้อย เราต้องยอมตามครับ... ไม่ฮา

ดังนั้นถ้ารวมเสียง สส. ได้ครบจำนวนแล้วจะแก้ไขรัฐธรรมนูญได้ ตามกติกาแล้วนี่ครับ... เราต้องยอมตาม... ไม่ฮา

รัฐธรรมนูญฉบับนี้ เป็นฉบับตรวจสอบ  สส. ครับองค์กรอิสระเพียบ บทลงโทษ สส. ขี้โกง-ไม่เคารพกฎหมาย  เอากันรุนแรงถึงยุบพรรค  สว. หนนี้ก็ไม่ได้มาจาก สส. มาจากการคัดสรร   ฉบับนี้เป็นผลงานชิ้นโบว์แดงของคมช  ครับ 

อย่างที่พี่สมชายว่าครับ เรียกว่า  majority rules  ครับ  แต่รัฐธรรมนูญฉบับนี้ประกันสิทธิ ของเสียงส่วนน้อยเช่น ผม กับพี่สมชาย  พอจะบอกได้ว่า เป็น  minority right ครับ แก้ไข ไปใช้ฉบับเดิมผมเสียดายมากครับ  บับปี 2540 ไล่เหลี่ยมวอกพวกขี้โกงไม่ทัน   ไม่ฮาด้วยคนนะครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
Mushu
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #79 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 11:23:28 PM »

ไอ้จมูกหมูนี่บริหารประเทศไม่เข้าท่า ดันสั่งให้ยกเลิกเสื้อลายพราง ถ้ามี Stock.ให้ย้อม เป็นสีดำ
ผมว่ามันว่างมาก เรื่องอื่นมีเยอะแยะไม่ไปทำ ทำไมพ่อแม่พี่น้องชาวตจว.ถึงเลือกมันเยอะ  ง่ายก็
เพราะมันแจกเงิน งัย
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์