เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 01:26:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ครั้งแรกกับ 870 นัดแรกและนัดเดียวเท่านั้น(แก้ไขได้แล้วครับ ขอบคุณครับ)  (อ่าน 5506 ครั้ง)
ken
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 10:49:02 AM »

เมื่อวานถือโอกาสลองปืนใหม่ แต่เสียความรู้สึกมาก ไม่ประทับใจเลย คือ ขึ้นลำยิงนักแรก ลูก โอโอบั๊ค ปรากฎว่ายิงได้ แต่ว่า กระชากคัดปลอกกระสุนออกไม่ได้ มันติดแน่นไม่ขยับเขยื้อน กระชากจนมือจับแทบหลุดออกมาจากตัวปืนก็ไม่ขยับ ผมจะทำอย่างไรดี ปืนผมพังแล้วใช่ไหม? ตอนนี้เสียความรู้สึก ทำใจไม่ได้ มันไม่ต่างจากสากกระเบือ ที่คอยเอาไว้ตีพริก เย็นนี้จะต้องใช้เครื่องทุ่นแรง พังก็พัง  Huh Huhต้องทำใจครับ  มีใครเป็นเหมือนผมไหม รอเก็บเงินมาเป็นปี สองปี ใช้เวลาขอ ป.3 เสียเงินไม่เท่าไหร่ เสียความรู้สึกมากกว่า  Huh Angry  ขอคำตอบด่วนด้วยครับ จะหาช่างก็อยู่ในตัวเมือง ไกลพอสมควร เอาเข้าเมืองก็ลำบาก เย็นนี้ทำอะไรไม่ได้ก็ต้องทุบอยางเดียว Angry Angry
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2008, 04:21:34 PM โดย ken » บันทึกการเข้า
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 10:55:38 AM »

ให้ช่างดีกว่าครับ อย่าใจร้อน เดี๋ยวจะต้องจ่ายแพงกว่าที่ควรจะจ่ายนะครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 11:04:14 AM »

ผมว่า ลองเอา น้ำมันเอนกประสงค์ ฉีดเคลือบ ลำกล้อง

เพื่อให้แทรกซึมรอบปลอกกระสุน ก่อนดีกว่า มั๊ยครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 11:05:40 AM »

ขอบคุณครับ แต่ไม่น่าจะเกิดขึ้นกับปืนใหม่ ๆ 870  มี่โอกาสเป็นอย่างนี้ มีกี่กระบอกครับ หรือเป็นความโชคร้ายของผมเอง  Angry Huh หัวเราะร่าน้ำตาริน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 11:12:18 AM »

ใจเย็นๆครับ แล้วท่อแม็คมีลูกอีกไหมหรือใส่เข้าไปลูกเดียว
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 11:16:11 AM »

เห็นพี่ที่ยิงแข่งก็ติดแบบนี้บ่อยๆครับ เป็นที่ปลอกกระสุนบวม กระสุนไม่ดีเท่าที่ควร ไม่เกี่ยวกับปืนครับ พี่เขาจับกระโจมมือแน่ๆแล้วเอาพานท้ายกระแทกกับหญ้าครับ ที่สองทีก็เอามาสาวยิงแข่งต่อสบายครับ
ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 11:17:02 AM »

มีลูกปืนในท่อแม๊ก อีกหนึ่งนัดครับ ท่าน USP 40 ไม่ทราบว่ามันเกี่ยวข้องอะไรกันหรือเปล่า เวลากระชากกระโจมมือ หลังจากยิงไปแล้ว มันไม่ขยับเขยื้อนเลยครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 11:17:52 AM »

ลองเอาปืนชี้ไปในทิศทางที่ปลอดภัย  แล้วกดตัว slide release ที่ในรูปตรงโกร่งไกให้จมกดไว้  แล้วลองดึงกระโจมมือดูอีกทีครับ  อย่าเอานิ้วแตะไกนะครับ  

Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 11:18:59 AM »

ขออณุญาติแสดงความเห็นครับ

ผมว่าเป็นที่ลูก ครับ วันเสาร์ที่ผ่านมาผมไปยิง ที่สนาม ร1 รอ. วิภาวดี

มีพี่คนนึง ทราบที่หลังว่าเป็น ตำรวจ ยิงเรมิงตัน 870 สั้น
แก่ ยิงไป 2 นัด ปลอกติด ยิง 1 นัด ปลอกติด คัดปลอกไม่ใด้ครับ
ต้องกระทุ้งออกครับ

นายสนาม บอกเป็นที่ลูกครับ ยิงแล้วปลอก บวม ขอรั้งดึงไม่ออก กระชากใด้ อกกมาประมาณ 1ซม
จากนั้นต้องกระทุ้งครับ

ลอง ใช้นำมันหล่อ ลื่น เอาปลอกเก่าอกก่อน แล้ว เปลียนยี่ห้อลูก ดูครับ
ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 11:20:40 AM »

ถ้าเป็นเหมือนท่าน Kcharng บอก ผมจะกลับไปเอาไม้กระทุ้งออกได้ไหม  Huh
ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 11:24:39 AM »

เรียนท่าน US 40 ผมลองกดที่ Slide release แล้วมันกดกไม่ลงครับ และตัว Slide release นี้มันจมลงไปตอนผมลั่นไกยิงไปแล้วครับ เสมอกับโกร่งไกปืนครับ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 11:26:44 AM »

ใจเย็นๆครับเดียวจะเสียปืน....ซะปล่าวๆ....ค่อยๆหาทางแก้ไขครับปัญหาทุกอย่างมีทางแก้ไขแต่ขอให้ใจเย็นๆ...
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 11:26:52 AM »

ได้่เหมือนกันครับ แต่รบกวนอ่านข้อความของพี่ USP40 เผื่อไว้ก่อน แล้วก็กดตัว Slide Release ระหว่างกระแทกหรือกระทุ้งก็ดีครับ เผื่อไม่ใช้ปลอกติดอย่างเดียว

ลองเอาปืนชี้ไปในทิศทางที่ปลอดภัย  แล้วกดตัว slide release ที่ในรูปตรงโกร่งไกให้จมกดไว้  แล้วลองดึงกระโจมมือดูอีกทีครับ  อย่าเอานิ้วแตะไกนะครับ 

ถ้าเป็นเหมือนท่าน Kcharng บอก ผมจะกลับไปเอาไม้กระทุ้งออกได้ไหม  Huh
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 11:27:47 AM »

น่าจะเป็นที่ลูกครับของผมมาแรกๆกับลูกบางยี่ห้อก็เป็นครับ ปืนอาจจะใหม่ด้วย แต่หลังจากเปลี่ยนลูกยิงไปซักสองร้อยนัดแล้วอาการดังกล่าวก็หายไปครับ

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 11:34:24 AM »

อย่าไปทุกข์ กังวลนักครับ .. แก้ปัญหาเฉพาะหน้าก่อน ตั้งปืน แล้วพ่นน้ำมันทิ้งไว้ สัก ๑-๒ ชม. ค่อยกระทุ้งออก

สาเหตุ  ก็คงมาจากกระสุนที่ห่วยอีกตามเคย
กระสุนผลิตในนี้  ฐานทองเหลือง จะบวมขยายไปอัดติดกับรังเพลิง 
จะต้องใช้แรงกระทุ้งอย่างแรง ถึงจะเอาออก ได้.

แต่ถ้าเป็นกระสุนนอก ด้วยก็อย่าไปใช้ยี่ห้อนั้นอีก. 

อย่าเพิ่งไปดัดแปลงแก้ไขที่ตัวปืนนะครับ.

ผมใช้ Mossberg m ๙๒๐๐  ตัดลำกล้อง ๑๔ นิ้วเศษ ยิงกับลูกนอก ที่มีขายในบ้านเรา ไม่เคยมีปัญหาสักนัด.. แต่พอใช้กระสุนผลิตในนี้ทุกค่าย แม้แต่ลูกโดด ก็ติดแหงก

ถ้ากระสุนผลิตในประเทศ ห่วย ไม่พัฒนาให้ดีขึ้น..

เลือกใช้กระสุนนอกประเทศ ดีกว่า ครับ  ราคาก็ไม่ต่างกันมากนัก..
ความปลอดภัยเกี่ยวกับชีวิต เป็นเรื่องสำคัญ ครับ.   Smiley

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์