เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 06:14:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปกติ 9 มม. ใช้กระสุนชนิดใดดีครับ..และยี่ห้ออะไรครับ.และราคาประมาณเท่าไหร่ครับ...  (อ่าน 35106 ครั้ง)
CZ17
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 03:35:15 PM »

คือผมอยากรู้ว่า โดยปกติแล้ว ปืน 1 กระบอก (ขนาด 9 มม.) จะใช้กระสุนที่ใช้ยิง ควรจะมีใช้กี่ชนิดดีครับ และที่นิยมกันคือยี่ห้ออะไรครับ
อยากรู้แบบราคาถูกที่สุด.....ไปถึงแพงสุด ครับ..ผมจะได้นำไปเลือกตามความเหมาะสมกับปืนของผมครับ..ท่านสมาชิกท่านใดพอจะช่วยกรุณาแนะนำผมบ้างครับ..(ราคาลูกปืนมากขึ้นทุกวันครับ)... ไหว้ ไหว้
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 03:46:32 PM »

มันต้องลองเอาปืนของคุณยิงด้วยลูกกระสุนหลายๆแบบหลายชนิด    ถึงจะรู้ว่าปืนคุณชอบลูกแบบไหนบางครั้งไม่จำเป็นว่าปืนจะชอบลูกราคาแพงเสมอไปครับ....เดียวนี้ลูกก็แพงและหายาก   ไม่เลือกแล้วครับหาแบบไหนได้ก็ใช้แบบนั้น   ไม่จำเป็นต้องใช้ยี่ห้อนั้นยี่ห้อนี้อีกแล้ว(มันไม่ค่อยมีกระสุนให้เลือกซื้อเหมือนเมื่อก่อนแล้วนี่)   ได้แบบไหนมาใช้แบบนั้นดีกว่าไม่มีลูกให้ใช้ครับ....
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 03:50:06 PM »

ตามปกติ เห็นเขาเลือกกระสุนที่ใช้ยิงแล้วไม่ติดขัด

บางตำราให้หามาลองยิงรันอินสัก ๒๐๐ นัดก่อน ถึงจะเรียกว่าไว้ใจได้ ...

กระสุนที่ได้ยินว่าราคาแพง มักเป็นกระสุนที่มีความพิเศษ ไม่ว่าจะหัวกระสุนพิเศษ หรือแรงเป็นพิเศษ ซึ่งความแรงหรือความพิเศษเหล่านั้น จะไม่เป็นประโยชน์เลย ถ้ายิงไม่โดน Grin Grin และจะยิ่งแย่ ถ้าแรงถอยของมันมากจนเรายิงนัดที่สองช้ากว่าคนที่กำลังยิงสวนมาครับ Grin Grin Grin

ควรจะมีใช้กี่ชนิดดีครับ
เห็นบางท่านชอบผสมกระสุนที่มีหัวต่างแบบ ลงในซองกระสุนเดียวกัน บางท่านก็ซองละแบบ (ใช้เปลี่ยนซองเอา) .... ตัวผมเองไม่เลือก คว้าอะไรได้ก็ใส่ลงไป นัดแรกเป็นแบบไหนก็ไม่รู้ นัดที่สองเป็นแบบไหนก็ไม่รู้ รู้แค่เป็น 9 มม. พาราฯเหมือนกันหมด Grin Grin

และที่นิยมกันคือยี่ห้ออะไรครับ
บางท่านนิยมกระสุนนอก เพราะเชื่อในมาตรฐาน บางท่านนิยมกระสุนในประเทศ เพราะเชื่อในความสดใหม่ .... ทั้งนี้ควรเลือกใช้ลูกจริงติดปืนเท่านั้น

อยากรู้แบบราคาถูกที่สุด.....ไปถึงแพงสุด ครับ..ผมจะได้นำไปเลือกตามความเหมาะสมกับปืนของผมครับ..ท่านสมาชิกท่านใดพอจะช่วยกรุณาแนะนำผมบ้างครับ..(ราคาลูกปืนมากขึ้นทุกวันครับ)... ไหว้ ไหว้
ถ้าผมจำไม่ผิด ในซองปืนประจำมือของผมจะมี หัวรู Federal และ Winchester หัวบอลของ Bullet Master .... ไม่ได้ถือหลักเกณฑ์อะไร แค่เหลือ ๆ จากการลองปืน เศษไม่ลงตัว ก็หยิบมาใส่ซองปืนให้หมดครับ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2008, 03:55:39 PM โดย jakrit » บันทึกการเข้า

VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 03:51:12 PM »

winchester 115 gr fmj หัวบอลธรรมดาก็เหลือเฟือแล้ว  เยี่ยม
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 03:58:22 PM »

ถ้าไม่คิดอะไรมาก   ก็หัวบอล ธรรมดา นี่แหละครับ
ยิงให้ถูกเป้าหมาย ที่เรา ต้องการ    แน่นอนสุด
เพียงแต่ เราคาดหวัง ในกระสุน หัวรู ว่า จะทำการแบะบาน อย่างเต็มที่
ไม่ทะลุ ไปโดนคนอื่น ให้เดือดร้อน

ยลตามรูปได้ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
iji
Hero Member

คะแนน 61

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 04:01:47 PM »

Win fmj 
S&B jhp 
Federal Hydra-shock low-recoil

ร้านอาหารญี่ปุ่น โชกุน โรงแรมดุสิตธานี  สมาชิก BladeReview , TG, SG, BMS, อวป ลด 10% ครับ
รับจัดอาหารญี่ปุ่น จัดเลี้ยงในและนอกสถานที่

tel.02-236-8029
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 04:11:17 PM »

winchester 115 gr fmj หัวบอลธรรมดาก็เหลือเฟือแล้ว  เยี่ยม

ลอกน้องคนนี้ครับ...ยิ้มีเลศนัย
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 04:14:30 PM »

กระสุน 9 มม. มีความเร็วสูง .... สรรพคุณ ...
หัว FMJ หรือ Full Metal Jacket ออกแบบเป็น No expansion กระสุนไม่บาน มีอำนาจทะลุทะลวงสูง
หัว JHP หรือ Jacketed Hollow Point ออกแบบให้บานเมื่อกระทบเป้า เพื่อถ่ายแรงปะทะให้เป้าหมาย

Smiley

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 04:26:05 PM »

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 04:41:27 PM »

ทั่ว ๆ ไปนี่แหละครับ ราคาถูก หาง่าย ...สำคัญต้อง ยิงให้โดน และไม่ทำให้ปืนติดขัด...ครับ
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 04:41:57 PM »

ลอกน้องคนนี้ครับ...ยิ้มีเลศนัย
เหมียนกัลล์..... เคยมีหัวรู Fed  HydraShock  อยู่หลายนัด ยิงเล่นเอามันส์ไปสองสามนัด นอกนั้นให้รุ่นพี่ไปใช้ตอนช่วงยาบ้าระบาด เขาอยากได้แบบหยุดคนร้ายได้ดี........ สามปีผ่านไป ยังไม่เห็นพี่เขาได้ยิงต่อสู้คนร้ายแม้แต่นัดเดียวกระสุนอยู่ครบ จะยิงทีเสียดาย...............  คิก คิก คิก คิก

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
CZ17
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 04:58:51 PM »

ทั่ว ๆ ไปนี่แหละครับ ราคาถูก หาง่าย ...สำคัญต้อง ยิงให้โดน และไม่ทำให้ปืนติดขัด...ครับ
กระสุนทั้วไปที่ท่าน สิงห์บ้าว่ายี่ห้ออะไรครับ.. ชนิดและราคาประมาณกล่องละ เท่าไหร่ครับ..
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 05:03:23 PM »

กระสุนทั้วไปที่ท่าน สิงห์บ้าว่ายี่ห้ออะไรครับ.. ชนิดและราคาประมาณกล่องละ เท่าไหร่ครับ..

ก็เท่าที่เราสามารถหาได้นั่นแหละครับ...แบบแถวบ้านผมนี่เลือกไม่ได้ครับ...ร้านเอาอะไรมาขาย ก็ต้องซื้อยี่ห้อนั้นแหละ ส่วนมาก ก็ ไทยอาร์ม กับบุลเล็ต ..ตอนนี้ดีหน่อย มี...รอยัล..มาแซมบ้าง...ครับ ราคา กล่องหนึ่ง ก็อยู่ที่ ประมาณ พันต้น ๆ ครับ
CZ17
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 05:05:39 PM »

ก็เท่าที่เราสามารถหาได้นั่นแหละครับ...แบบแถวบ้านผมนี่เลือกไม่ได้ครับ...ร้านเอาอะไรมาขาย ก็ต้องซื้อยี่ห้อนั้นแหละ ส่วนมาก ก็ ไทยอาร์ม กับบุลเล็ต ..ตอนนี้ดีหน่อย มี...รอยัล..มาแซมบ้าง...ครับ ราคา กล่องหนึ่ง ก็อยู่ที่ ประมาณ พันต้น ๆ ครับ
ขอบคุณมากครับ.. เยี่ยม
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 05:07:11 PM »

บางทีหากเราจะใช้ลูกแรงๆ ก็ต้องดูด้วยนะคะว่า ปืน+ตัวเรารับไหวเปล่า Wink

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์