เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 01:19:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนใหม่ยิงครั้งแรกควรใช่กระสุนแบบไหนครับ  (อ่าน 3596 ครั้ง)
nice Sky
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

รักกันไว้เถิด เราเกินร่วมแดนไทย

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 11:20:07 AM »

ผมว่าลูกอะไรก็ได้ครับ ที่ขนาดเดียวกัน ไม่ว่าลูกจริงลูกซ้อม เพราะกอนออกจากโรงงานเขาก็ยิงมาบ้างแล้วมังครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 11:42:22 AM »

สำหรับ ปืน  auto 
ความปลอดภัยและชีวิตเป็นของท่าน สู้อุตส่าห์หาปืนมาจนได้. แล้ว

อย่ามาคิดประหยัด ในเรื่องที่ไม่ควร. การ run in เป็นสิ่งจำเป็น และควรใช้กระสุนจริงที่เป็นมาตรฐาน ๒-๓ กล่อง.. ตัดกระสุนซ้อมห่วยห่วย ออกไปก่อน

การ run in เป็นการเตรียมปืนที่จะลงไปใช้ป้องกันตัวท่านได้ ว่าสมราคาคุยไหม
พร้อมกับดูอาการ.. รีคอยด์ การควบคุมปืน.  สร้างความคุ้นเคยไปด้วย.
และอย่านำกระสุนซ้อม มาเป็นเกณฑ์ ปรับแก้ไขปืน นะครับ. Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2008, 11:43:55 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

SGAMT900
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 08:28:05 PM »

ปืนใหม่ยิงครั้งแรกของผม
ผมยิงทั้ง ลูกจริง และ ลูกซ้อม ครับ ( ครั้งแรก อย่างละ 20 นัด )

ครั้งต่อมาเข้าสนามยิงปืน ก็ยิงทั้ง ลูกจริง และ ลูกซ้อม ทุกครั้ง
ทุกครั้งก็สั่งมาอย่างละครึ่งทุกที
รวมกัน 20 นัดบ้าง , 40 นัด บ้าง , มากที่สุดก็รวมกัน 50 นัด

แต่ช่วงหลังนี้ ทางสนามมีแต่ลูกซ้อมขายเท่านั้น
ตัวปืนก็ยิงได้ดี ไม่มีปัญหาติดขัดอะไรครับ

แต่ถ้าเป็นปืนใหม่ที่จะนำมาทดสอบ ที่ผมอ่านเจอในหนังสือ
เขาจะระบุว่า ก่อนทำการทดสอบปืน
จะทำการ run in ยิงด้วยกระสุนจริง 200 นัด

เรื่องลูกจริง ลูกซ้อมยิงปนกัน
ลองอ่านกระทู้เก่าๆ ดูครับ
เห็นเขาห้ามยิงลูกซ้อมก่อน แล้วตามด้วยลูกจริงนะครับ

- ลูกซ้อม vs ลูกจริง ผู้เชี่ยวชาญเรียนเชิญครับ 
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=30482.0

- ยิงลูกซ้อมแล้วล้างด้วยการยิงลูกจริงตามเป็นเรื่องที่ผิด แล้วถ้ายิงลูกซ้อมเสร็จ... 
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=51254.0
uthen
คนเราเกิดมาล้วนย่อมแตกต่าง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 08:48:57 PM »

ปืนคุณยี่ห้ออะไรครับ บางยี่ห้อ เลือกลูกครับ เริ่มง่ายๆ กล่องแรกๆ Run in ปินก่อนครับ ด้วยกระสุนหัวบอล เคลือบเปลือกแข็ง จะเป็นหัวทองแดงหรือหัวทองเหลืองก็ได้ครับ  ไม่ควรใช้หัวตะกั่วครับ เพราะว่าอาจเกิดการติดขัดได้ บางยี่ห้อไม่เลือกลูกครับ ลุยหัวตะกั่วได้เลยครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 11:24:49 PM »

กล็อก 17 เป็นปืนกระบอกเดียวที่ผมใช้ลูก FMJ รันอินครับ...

กระบอกอื่นๆใช้ลูก LRN รันอินหมดเลยครับ...

ทุกกระบอกไม่เคยก่อปัญหากับผมครับ...

ที่สำคัญกว่ากระสุน ผมว่าอยู่ที่การดูแลทำความสะอาดหลังรันอินครับ...Cheesy

PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 11:30:59 PM »

จริงอย่างพี่ หมอ ว่าครับ   เจ้า ซีแซด ของผม ก็ยังไม่เคยได้ลิ้มลอง รสชาด ลูกทองแดงสักครั้ง  ซื้อตะกั่วให้กินตลอด ไม่เคยงอแงครับ เคี้ยวหมดจดทุกเม็ด  ขำก๊าก ขำก๊าก

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์