เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:27:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเรื่องเลขทะเบียนในตัวปืน  (อ่าน 1611 ครั้ง)
marnyee
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 10:37:07 AM »

ผมซื้อปืนต่อจากคู่เขยซึ่งรับราชการทหาร (Baretta 92 FS) ซึ่งได้โอนมาเรียบร้อยแล้ว แต่เพื่อนหลายๆคนบอกว่าเลขทะเบียนที่ตัวปืนจะต้องใช้ตอกใช้วิธีเขียนไม่ได้ แต่ตอนผมไปทำป.4 เวลาตรวจปืนไม่เห็นเจ้าหน้าที่เขาว่าอะไรเลย ไม่ทราบว่าจริงไหมครับ
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 10:45:07 AM »

โดนน้ำมันไม่หลุดลอก ออกหรือครับ Wink
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 10:52:06 AM »

แปลกครับเพิ่งเคยเห็น เดินผ่านวังไชยา ไม่รับโอนครับ เช็คให้ดีนะครับ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 10:53:23 AM »

ขายหรือเปล่าครับลงในหน้าขายเนี่ย
marnyee
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 11:02:09 AM »

ที่ว่าใช้เขียนคือเขียนด้วยปากกาไฟฟ้าซึ่งตัวเลขจะกัดเข้าไปในเนื้อเหล็กเลยนะครับ(ขออภัยที่ถามในหน้านี้)
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 11:05:22 AM »

ที่ว่าใช้เขียนคือเขียนด้วยปากกาไฟฟ้าซึ่งตัวเลขจะกัดเข้าไปในเนื้อเหล็กเลยนะครับ(ขออภัยที่ถามในหน้านี้)

กัดทะลุเข้าไปในเนื้อเหล็กสามารถลอกลายลายได้ก็ดีซิครับ แบบใหม่เพิ่งเคยเห็นแปลกตาดีครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 11:10:28 AM »

ปืนกระบอกนี้ คงเป็นปืนสวัสดิการ จนท. หรือ เจ้าของ เดิม คงเขียนไว้เพื่อกันลืม ก็เพื่อจะได้นำไปตอกเสียให้ถูกต้องในภายหลัง .. การเขียนแบบนี้ ไม่ใช่เป็นการทำเครื่องหมายทะเบียน ลงบนตัวปืน.
เจ้าของเดิมก็ง่ายเกิน.. ท่านควรไป ตอก หรือแกะ ที่ร้านปืนที่ไหนสักแห่งให้ถูกต้องครับ.

ปืนสวัสดิการ ในพื้นที่ทะเบียนอาวุปืนฯบางแห่ง นอกเขตกรุงเทพมหานคร  เมื่อครั้งก่อนนั้น อาจผ่อนผันให้ ผู้รับ ป.๔ ไปหาที่ตอกกันได้เอง . แต่ก็มีจำนวนมาก ปล่อยทิ้งไว้ อย่างไม่รับผิดชอบ.

ถ้า จนท. เคร่งครัด หรือ มาที่วังไชยา จะต้องแนะนำให้จัดการให้เรียบร้อยเสียก่อน จึงจะจดทะเบียนให้ ครับ.  Smiley

จขกท. เพิ่งมาบอกข้อเท็จจริง .. อย่างนี้ ไม่ได้เรียกว่าการเขียนครับ การเขียน เนื้อโลหะจะไม่เสียรูป

อย่างที่ทำอยู่นี้ เป็นการทำเครื่องหมายทะเบียนปืนลงที่ตัวอาวุธปืนแล้ว เพราะเนื้อโลหะ เป็นรอยไปตามเครื่องหมายที่่ทำ . เพียงแต่อาจใช้สีแต้มให้ดูเด่นขึ้นมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2008, 11:15:36 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]
  พิมพ์