เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 06:17:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณแน่อย่าแพ้ ม.1  (อ่าน 4249 ครั้ง)
zombies5567
เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ และ ประชาชน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 07:59:53 PM »

หลังจากลูกสาวไปทำการสอบเพื่อเข้าโรงเรียนระดับ ม.1 ได้นำคำถามในข้อสอบมาทดสอบผม ซึ่งทำให้ผมถึงกับมึนงง ลองดูครับว่าจะมีอาการเดียวกับผมหรือไม่

คำถาม. ด้านหน้ามุมซ้ายบนธนบัตรฉบับ 20 บาท ปีกพญาครุฑด้านขวามีสีอะไร ( ห้ามนำออกมาดูโดยเด็ดขาด มิฉนั้นจะถือว่าทุจริตการสอบ )

ก. ขาว     ข.เขียว    ค.เหลือง     ง.แดง

ลองตอบดูครับว่าพี่ๆจะตอบข้อไหน  และมีความรู้สึกอย่างไรครับ

เก้าอี้ขาดขา กีย์ต้าขาดสาย
เจ้าหญิงขาดเจ้าชาย ฉันคงตายถ้าขาดเธอ

ขุนศึกซะงั้น (>_<)
samcolt- รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 08:02:54 PM »

ขาว

เกลียดความว้าเหว่จึงเสเพลรัก เกลียดความอกหักจึงรักหลายหน เกลียดความหลอกลวงจึงควงหลายคน นี่แหละคือเหตุผลของคนหลายใจ

http://www.coyotylover.com/
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 08:05:11 PM »

เหลือง

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 08:15:27 PM »

Smiley ตอบ สีขาว ครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 08:15:54 PM »

เขียวมั้ย
โกโก้
Hero Member

คะแนน 20

รับผิดชอบแล้วทำงานที่ได้รับมอบหมายให้ดีที่สุด

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 08:27:53 PM »

ตอบ.สีเขียวครับ Cheesyถูกไหมเนี้ย Huh
หงส์ซิ่ง ♥ รักในหลวง ♥
Hero Member

คะแนน 1157

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 08:31:51 PM »

ขอทายว่า แดง ครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 08:32:04 PM »

ยังดีครับ ที่ไม่มีตัวหลอก

จ. ถูกทุกข้อ
    โดนชก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 08:44:16 PM »

อิอิอิ 7 คนตอบ 4 อย่าง

ยากจริงๆครับคำถามนี้ ขอเปลี่ยนคำถามครับ
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 09:13:12 PM »

ขอตัวช่วยครับ......

รักเธอ....ประเทศไทย
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 09:27:35 PM »

โอ้ละหนอข้อสอบไทยแลนด์

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

อันตรายที่สุด คือ ความคาดหวัง

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 09:46:53 PM »

Grinไม่น่าจะนำมาเป็นข้อสอบ น่ะครับ อ๋อย

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 09:51:00 PM »

เป็นข้อสอบที่ทดสอบเชาว์หรือเปล่าครับ

จำได้ตอนเด็กๆ คุ้นๆว่าจะมีคำถามแบบนี้1ข้อ

เก็บเอามาคุยกันในห้องทั้งปี ขึ้นชั้นใหม่ก็ยังเอามาคุยกัน^^

supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 09:51:41 PM »

แล้วคุณครูมาตอบได้ไหมครับ  Huh

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 10:07:04 PM »

มันได้อะไรขึ้นมากับข้อสอบที่ถามแบบนี้
ครูที่ออกข้อสอบอาจเป็นโรคซาดิสซ์ในหัวใจ...

ผมขอเล่าตัวอย่างเรื่องอาจารย์จอมซาดิสซ์ซักเรื่อง
ปกติอาจารย์ประเภทนี้จะรู้สึกภูมิใจมากหากข้อสอบในวิชาที่ตนสอนลูกศิษย์ตกเยอะๆหรือคะแนนต่ำกันยกห้อง
ยืดเลยอาตมานั้นแน่อย่าคิดจะผ่านวิชาของชั้นไปแบบหมูๆนะ
และแล้ววันหนึ่งเจอดี.......ในข้อสอบวิชาภาษาไทยที่พี่ท่านสอน...
คำถามนะครับ...
สระ....คำนี้อ่านออกเสียงว่าอย่างไร
ปรากฎว่านักเรียนที่ตอบว่า สะ ผิด ไม่ได้คะแนน
นักเรียนที่ตอบว่า สะ หระ ถุก ได้คะแนน
เอาละซิยุ่งเพราะว่านักเรียนที่ตอบว่า สะ ไม่ยอมมันผิดตรงไหนคำนี้ก็ออกเสียงแบบนี้ได้เช่นเดียวกัน
ร้อนถึงฎีกา...เอ๊ย...อาจารย์ใหญ่ได้ออกมาตัดสินชี้ขาดว่า......
ทั้งสองคำตอบนั้นไม่ผิดดอก ที่ผิดคืออาจารย์นั่นแหละเนื่องจากคำถามนั้นกำกวมยกคำมาโดดๆไม่มีคำ
ใดๆมาขยายย่อมทำให้ใครตีความไปแบบไหนก็ได้แต่หากไม่ตรงกับคำตอบในใจอาจารย์จอมซาดิสซ์ที่คิดไว้ก่อนแล้ว
ก็ผิดลูกเดียวอย่างนี้หากใครคิดไม่ตรงกับเราไปตัดสินว่าเขาผิดไปหมดซิ (แต่คนแบบนี้มีเยอะ)
  ควรตั้งคำถามให้รัดกุมกว่านี้..
เช่น ภาษาไทยประกอบด้วยพยัญชนะและสระ.....ตอนนี้คำนี้ก็ต้องออกเสียงว่า สะ หระ
       หมู่บ้าบเรามีสระว่ายน้ำเป็นส่วนกลาง..........ตอนนี้คำนี้ก็ต้องออกเสียงว่า สะ
อาจารย์ใหญ่ตัดสินว่ายกผลประโยชน์ให้นักเรียนทั้งคู่ได้คะแนนฟรีไป
เป็นบทเรียนอาจารย์จอมซาดิสซ์ไปอย่าคิดแต่หลอกล่อนักเรียนเพื่อความสะใของตัวเอง

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์