เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 02:24:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เคยพบเคยเจอ  (อ่าน 5596 ครั้ง)
boon8868
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 08:57:15 PM »

วันนี้กลับจากทำธุระที่จังหวัดเลย ขับรถมาขอนแก่น ระห่างทาง ณ ที่หน้าศูนย์ทดลองพันธ์พืช(จำชื่อไม่ได้) ห่างจากจังหวัดเลยประมาณ 5-6 กม. ได้เจอด่านตำรวจ(ด่านลอย) ตำรวจเรียกให้รถหยุด ก็ยิ้มให้ จากนั้นขอดูใบชับชี่ ขอดูโน่นดูนี่ มีให้ครบ สุดท้ายไปเขียนใบสั่งหงิก ผมก็นึกว่าจะเตือนอะไร  เพราะไม่ได้ทำผิดอะไรเลย ไม่ได้ขับเร็ว ไม่ได้เมา ทะเบียนครบ ประกันครบ ทุกอย่างครบหมด เอ้าแล้วมันเขียนใบสั่งทำอะไร ที่ใหนได้ เพื่อนพ้องน้องพี่เอ๋ย ตั้งข้อหาว่า เพิ่มเติมติดตั้งใส่หลังคาแครีบอยโดยไม่ได้รับอนุญาต  โอ้ยตายห่าเขาใส่กันทั้งบ้านทั้งเมือง จับแต่ตำรวจจังหวัดเลย มีรถุที่อยู่ในสภาพเดียวกับผมหลายคัน ที่โดนตำรวจบ้ากลุ่มนั้นจับต่างก็บ่นเหมือนกัน เสร็จแล้วให้มาเสียค่าปรับ ที่โต๊ะข้างถนนนั่นแหละ พี่น้องครับผมขับรถตระเวนไปทั่วประเทศ ไม่เคยเจอกรณีนี้ครับท่าน นี่เพิ่งเจอจริงๆ ถามว่าผิดไหม ก็รู้ครับว่าผิด แต่ก็เห็นเขาติดกันทั้งบ้านทั้งเมือง ผมคิดว่าการติดตั้งเพิ่มเติมถ้าทำให้เกิดอันตรายน่าจะผิดตามเจตนารมณ์ของกฏหมาย แต่ติดแล้วทำให้ปลอดภัยก็น่าจะไม่ผิด และเวปนี้ผมเข้าใจว่ามีเจ้าหน้าที่ตำรวจเยอะช่วยบอกเหตุผลหน่วยครับว่าการติดตั้งหลังคาแครี่บอยมันผิดอย่างไร ผมเป็นคนที่รักและศรัทธาอาชีพตำรวจมาก เพราะเป็นที่พึ่งของประชาชน งูเข้าบ้านก็เรียกตำรวจ ฯลฯ  แต่มาเจอสถานการณ์วันนี้หมดเลยครับ ถ้าจับผมเมาขับ หรือขับเร็ว ไม่ติดทะเบียนฯลฯผมยินดี ไม่บ่น แต่นี้ผิดเพราะดันเสือกมีเงินไปติดหลังคารีบอยเก็บของหลังรถ นี่ผิดกฏหมาย งงจริงครับ  Angry
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 09:05:16 PM »

ผมไม่ใช่ตำรวจนะครับ แค่คนชอบรถ

ไม่ทราบว่ารถ จขกท.เป็น สี่ประตูหรือ แบบแคปครับ ประเภทการจดทะเบียนของรถ และลองบอกรายละเอียดลักษณะของหลังคาที่ท่านติดด้วยครับ เรียนด้วยความเคารพจริงๆๆ บางกรณีนั้นผิดกฏหมายจริงๆครับ ถ้าพี่ตำรวจเขาจะจับ ไหว้ ไหว้
Gun_drums
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

นสิยา โลกวฑฺฒโน ==> ไม่ควรเป็นคนรกโลก

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 09:08:17 PM »

เศร้า เศร้าใจเย็นๆครับ เข้ามาชมครับ

นสิยา โลก วทฺฒโน ==> ไม่ควรเป็นคนรกโลก
M60-16 (ทัน)
ยิงให้แม่น ต้อง ซ้อม ซ้อม ซ้อม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 09:19:20 PM »

คือผมเพิ่งโดนมาเหมือนกันครับ แต่ก็ได้ปฎิบัติตามนี้แล้วครับ
1.นำรถเข้าไปตรวจน้ำหนักเสริมกะบะข้าง เพื่อแจ้งเพิ่มน้ำหนักครับ
หรือ 2.รถคุณboon8868 จดทะเบียนถูกประเภทหรือไม่ครับ
ถ้าผิดประเภทก็ไปเปลี่ยนประเภทให้ถูกต้องครับ รับรองตำรวจไม่จับแน่นอน
แต่จะโดนจับเรื่องควันดำแทนครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ไหว้
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 09:25:09 PM »

กฎหมายนี้มีมานานแล้วครับ ผิดจริง ผมเองใช้รถกระบะแคป ไปใส่หลังคาแครี่บอยพร้อมติดแอร์ ร้านประดับยนต์รู้เต็มอกว่าติดตั้งหลังคาถือว่าเป็นการดัดแปลงสภาพรถผิดกฎหมาย ถ้าตำรวจจะจับเมื่อไหร่ก็ได้ แต่ว่าการค้าฯ ไม่บอกถ้าบอกลูกค้าก่อนก็จะไม่มีคนซื้อและติดตั้งหลังคาเพิ่มแน่ แต่แก้ไขได้ทำให้ถูกต้องคือ นำรถยนต์ท่านไปตรวจสภาพที่ขนส่งจังหวัดตามทะเบียนรถท่าน ชั่งน้ำหนักรถฯทั้งคันต้องไม่เกิน 1,600 กก.หรือไม่เกิน 1,650 กก. จากเดิมเคยเสียภาษีป้ายวงกลม 900 บาท/ปี ต้องเสียอัตราใหม่คือ 1,050 บาท/ปี และต้องเปลี่ยนแผ่นป้ายทะเบียนหน้าหลังใหม่ หมายเลขเดิมแต่หมวดอักษรอาจไม่เหมือนกัน เดิมของผมคือ บ-xxxx ใหม่คือ บค-xxxx ค่าใช้จ่ายตรวจสภาพ+เปลี่ยนป้ายทะเบียน+ป้ายวงกลมออกใหม่(คิดเงินเพิ่มนับจากวันที่มาตรวจสภาพถึงวันหมดอาุยุป้ายวงกลม) ประมาณ 3-400 บาท ทำให้ถูกต้องซะจะได้ไม่ถูกรีดไถอีก
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 09:29:54 PM »

Cheesy Cheesy Cheesy ... คงผิดประเภทครับ ... อาจเป็นเหมือน ... กรณี ...

... จดทะเบียน ... รถกระบะบรรทุก ... แต่ไปใส่แครี่บอย ... ใส่หลังคา ...

... รถนั่งส่วนบุคคล ...  แต่ถอดแครี่บอย / หลังคา / เบาะนั่งออก ... เพื่อใช้บรรทุก ...

... รถกระบะแค็บ ... ใส่แครี่บอย ... แล้วทะลุกระจกห้องโดยสารถึงกัน ... ก็ต้องจดทะเบียน ... เป็นอีกประเภท ...  

... หรือ ... บางกรณี ... การจดทะเบียนภาษี ... เกี่ยวข้องกับขนาดน้ำหนักของตัวรถ ...

... เมื่อนำอุปกรณ์ ... มาใส่เพิ่มเติมในภายหลัง ... จะถูกมองว่าหลีกการจ่ายภาษีตามประเภท / น้ำหนักรถยนต์ ... ครับ ...

... ผมได้ยินได้ฟังมาเป็นแบบนี้ ... แต่ทั้งนั้นทั้งนี้ ... ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของ จนท. ครับ ...

... (ที่เคยได้ยินมา ตร. ขอนแก่น ... เฮี๊ยบ ... เอ่อ ... ขออภัย ... เคร่งครัดมาก ... ครับ ) ...  Cheesy Cheesy Cheesy    

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 09:38:20 PM »

กฎหมายนี้มีมานานแล้วครับ ผิดจริง ผมเองใช้รถกระบะแคป ไปใส่หลังคาแครี่บอยพร้อมติดแอร์ ร้านประดับยนต์รู้เต็มอกว่าติดตั้งหลังคาถือว่าเป็นการดัดแปลงสภาพรถผิดกฎหมาย ถ้าตำรวจจะจับเมื่อไหร่ก็ได้ แต่ว่าการค้าฯ ไม่บอกถ้าบอกลูกค้าก่อนก็จะไม่มีคนซื้อและติดตั้งหลังคาเพิ่มแน่ แต่แก้ไขได้ทำให้ถูกต้องคือ นำรถยนต์ท่านไปตรวจสภาพที่ขนส่งจังหวัดตามทะเบียนรถท่าน ชั่งน้ำหนักรถฯทั้งคันต้องไม่เกิน 1,600 กก.หรือไม่เกิน 1,650 กก. จากเดิมเคยเสียภาษีป้ายวงกลม 900 บาท/ปี ต้องเสียอัตราใหม่คือ 1,050 บาท/ปี และต้องเปลี่ยนแผ่นป้ายทะเบียนหน้าหลังใหม่ หมายเลขเดิมแต่หมวดอักษรอาจไม่เหมือนกัน เดิมของผมคือ บ-xxxx ใหม่คือ บค-xxxx ค่าใช้จ่ายตรวจสภาพ+เปลี่ยนป้ายทะเบียน+ป้ายวงกลมออกใหม่(คิดเงินเพิ่มนับจากวันที่มาตรวจสภาพถึงวันหมดอาุยุป้ายวงกลม) ประมาณ 3-400 บาท ทำให้ถูกต้องซะจะได้ไม่ถูกรีดไถอีก

ถูกต้องเลยครับท่าน เยี่ยม เยี่ยม

ท่าน จขกท.ไม่อยู่เสียแล้วว เรียนท่าน จขกท.หากเข้ามาใหม่ ก็ตามนี้เลยครับ ไหว้ ไหว้ คือบางอย่างพี่ตำรวจเขาก็ไม่ได้เข้มงวดอะไร บางอย่างเราๆท่านๆก็คิดว่าไม่ได้ทำผิดอะไร อย่างเช่น การบันทุกคนในกระบะหลังอีกอย่าง ที่พบเห็นบ่อย แต่ จนท.เขาก็ไม่ได้ว่าอะไร หาก จนท.จะจับ ก็ย่อมได้เสมอครับ
ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

อันตรายที่สุด คือ ความคาดหวัง

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 09:41:06 PM »

Grinเส้นสั้นผมโดนบ่อย หัวเราะร่าน้ำตาริน เเต่ ตร.ที่จับไม่ใช่ ตร.เมืองเลย เป็น ตร.ทางหลวง หัวเราะร่าน้ำตาริน จากที่อื่น ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน ไหว้

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 09:55:55 PM »

มีช่วงหนึ่งผมมีความจำเป็นต้องเดินทาง... ระหว่างชัยภูมิกับมหาสารคาม... เพื่อตามงานวิทยานิพนธ์... มีอยู่วันหนึ่งใช้เส้นทางสายบ้านไผ่-บรบือ-มหาสารคาม... พอออกจาก อ.บรบือ... ถนนว่าง(๔ ช่องจราจร)แล้วก็รีบนิดหน่อย... ก็เลยเหยียบเพลิน... เข็มไมล์ขึ้นไปที่ ๑๑๐-๑๒๐... ไปเจอป้อมยามตำรวจทางหลวง... ตำรวจท่านก็เรียกให้หยุด... บอกว่าใช้ความเร็วเกินที่กฏหมายกำหนด... เรียกค่าเสียหายสี่ร้อย... พร้อมทั้งขอดูใบอนุญาตขับขี่... ผมก็เลยดึงออกมาให้ดู... โดยให้บัตรข้าราชการติดออกมาด้วย... แล้วก็บอกว่า... ผมรีบไปประชุมครับ... เนี่ยใกล้ประชุมแล้ว... (โกหกเห็นๆ ) พูดไปพูดมา... ไม่น่าเชื่อ... จากข้อหาขับรถเร็วเกินกำหนดจะปรับสี่ร้อยบาท... ลดลงมาเหลือว่า... พี่ๆ งั้นผมขอไปให้นายห้าสิบบาทก็แล้วกัน... ผมเลยบอกมีแต่แบ๊งค์พัน... แหม... พี่ท่านยังบอกอีกว่า... ไม่เป็นไรครับ... ผมมีทอน...

...อีกกรณีหนึ่ง... ในชั่วโมงที่ผมสอนอยู่... มีนักเรียน ๔-๕ คนมาขออนุญาตออกไปทำบัตรประจำตัวประชาชน... ซึ่งผมก็อนุญาต... ซึ่งการอนุญาตให้ออกนอกบริเวณโรงเรียนในคาบสอน... ผู้สอนจะต้องรับผิดชอบ... ในกรณีที่เกิดเหตุการณ์อะไรขึ้น... ตอนไปไม่เป็นไร... แต่ขากลับโดนตำรวจจราจร... จับในข้อหาขับขี่รถจักรยานยนโดยไม่มีใบอนุญาต... แล้วก็ยึดบัตรประชาชนที่เพิ่งไปทำมาไม่ถึงชั่วโมงไป... แล้วแจ้งค่าปรับคันละสามร้อยบาท... รถสามคัน... เก้าร้อยบาท... แถมอีกคัยซื้อมาใหม่... ป้ายทะเบียนยังไม่ได้... โดนอีกกระทง... สองร้อยบาท... เบ็ดเสร็จหนึ่งพันหนึ่งร้อยบาท... เด็กนักเรียนกำลังกลุ้มใจ... ว่าจะหาดเงินที่ไหนไปเสียค่าปรับ... ผมเลยขอใบสั่งทั้งสามใบ... ไปให้เพื่อนที่อยู่โรงพัก... ให้จัดการให้หน่อย... แถมให้มันเลี้ยงข้าวอีกต่างหาก... สรุป... วันนั้นลูกศิษย์ผมม่ต้องเสียเงินซักบาท... แถมผมยังให้เพื่อนเลี้ยงข้าวอีกต่างหาก...

....ขออภัยพี่ๆ ตำรวจดีๆ ที่ยังมีเป็นส่วนใหญ่ครับ...
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 10:37:10 PM »

ตาม พ.ร.บ.รถยนต์ พ.ศ.2522 กระบะมีแค็บหรือตอนเดียว ป้ายทะเบียนสีเขียว เป็นรถที่จดทะเบียนแบบใช้งานบรรทุก

รถป้ายเขียว ตอนนี้จะเข้มงวดเรื่องการตรวจสภาพให้ถูกต้องตามคู่มือจดทะเบียน จดทะเบียนอย่างไรก็ต้องเป็นไปตามนั้น

ถ้ามีการใส่หลังคาหรืออื่นๆ ต้องเอาไปตรวจสภาพที่ขนส่งเพื่อระบุไว้ในสมุดคู่มือว่ามีรายการเพิ่มจากที่จดทะเบียนไว้ โดยเสียค่าธรรมเนียมเพิ่มเติมด้วย หากไม่ไปแจ้งก็จะถูกตำรวจเรียกตรวจ เสียค่าปรับ เพราะน้ำหนักไม่เท่าเดิม และจะถูกข้อหาข้อมูลในทะเบียนรถผิดอีก ซึ่งมีโทษปรับไม่เกิน 2,000 บาท

ส่วนการใส่แร็กหลังคา หรือ โรลบาร์ สปอยเลอร์ แม็คไลเนอร์ ไม่ผิดกฎหมาย เจ้าของรถสามารถทำได้ ไม่ต้องจดทะเบียนเพิ่มรายการ ถือว่าไม่ใช่การดัดแปลง แต่ต้องติดตั้งให้มั่นคงแข็งแรง ไม่ก่ออันตรายต่อรถอื่นด้วย

เจ้าของรถสามารถนำรถที่ดัดแปลงสภาพไปจดทะเบียนเพิ่มรายการที่สำนักงานขนส่งที่จดทะเบียนไว้ครั้งแรก เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาในการใช้รถบนท้องถนนอีกต่อไป โดยเฉพาะรถกระบะแค็บต้องนำเอกสารนั้นติดรถไว้ด้วย หากตำรวจเรียกตรวจจะได้ไม่ถูกจับและปรับ

ส่วนรถกระบะ 4 ประตู ป้ายดำ ที่ติดหลังคาสามมิตรหรือแครี่บอย มีเบาะที่นั่งติดยึดถาวรกับตัวรถ ต้องจดทะเบียนเพิ่มที่ขนส่ง เพราะถือว่าเป็นรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกิน 7 ที่นั่ง น้ำหนักเพิ่มไม่มีผล เพราะไม่ได้คิดภาษีที่น้ำหนัก แต่คิดภาษีที่จำนวนความจุของกระบอกสูบแทน เช่นเดียวกับรถตู้ ป้ายน้ำเงิน เสียภาษีตามน้ำหนักรถ ซึ่งการแก้ไขดัดแปลงจะต้องเป็นไปตามหลักเกณฑ์ของกรมการขนส่งทางบกเท่านั้น และต้องนำรถไปจดทะเบียนแก้ไขเปลี่ยนแปลงลักษณะรถให้ถูกต้อง ที่สำนักงานขนส่งที่จดทะเบียนไว้ครั้งแรก เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาในการใช้รถบนท้องถนนอีกต่อไป

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 10:40:12 PM »

Smiley เคยมีเพื่อนๆ สนทนากันเรื่องนี้ที่นี่ครับ  http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=48382.msg%25msg_id%25

Smiley เจ้าหน้าที่ทำตามกฏหมายครับ ทำให้ถูกต้องจะได้ไม่โดนอีกครับ ไปแจ้งขนส่ง จะเสียประมาณ 150 บาท ออกใบอนุญาตต่อเติม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2008, 10:42:38 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2008, 01:06:25 AM »

..... ตำรวจเขาปฏิบัติหน้าที่ครับผม   ผมเองก็โดนประจำทั้งขับเร็ว  ใช้รถผิดประเภท  แต่ก็อยากให้แลกเปลี่ยนกันอย่างมีเหตุผลไม่บวกอารมณ์หรือคำพูดที่หนักและแรงครับ   เนื่องเพราะเรามีเพื่อนอยู่ในเว็บที่เป็นข้าราชการตำรวจหลายท่าน  .... แต่ก็คุยได้ครับผม .... ด้วยความจริงใจครับ .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
หน้า: [1]
  พิมพ์