เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 10:30:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด้วยนะครับ เข้ามาอ่านนานมากจนได้เจอปัญหาเข้า้กับตัวเอง  (อ่าน 1820 ครั้ง)
J@CKY
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มีนาคม 27, 2008, 05:31:23 PM »

เรื่องมีว่า ผมทำงาน อบต. ตำแหน่งก็ไม่ใหญ่ไม่โต เงินเดือนก็ไม่ได้สูง ทรัพย์สิน ก็ ไม่มีอะไร มีแค่รถยนต์ที่ต้องผ่อน 1 คัน เรื่องมีต่อว่า ผมก็ไปขออนุญาต ปืน .38 ได้ 1 กระบอก คือได้จากน้องของพ่อ ประมาณว่าท่านให้เพราะเห็นเราเป็นลูก และแล้ววันหนึ่ง ผมก็เห็นปืนโครงการ ก็มีความอยากขึ้นทันที เลยย้ายทะเบียนบ้านไปอาศัยรุ่นพี่ที่ทำงาน ตั้งหน้าตั้งตารอๆๆจนถึงกำหนด 6เดือน เลยกรอกคำร้องต่างๆ เพื่อที่จะขอ ป.3 ไปถอยปืน 9 MM. มาเป็นของตัวเองสักหน่อย ด้วยความเห็นว่า นาย สนิทกับ นายของผมเห็นไปกินไปเที่ยวไปโน่นไปนี่ด้วยกันบ่อยๆเลยสวมรอยขอ ป.3 พร้อมกับนายของผมเอง ขอทีเดียวทั้งที่ทำงาน 4 กระบอก เพราะนายผมบอกว่า ให้ขอใบ ป.3 แล้วค่อยไปตัดสด และแล้วอนิจาเหมือนฟ้าดินกลั่นแกล้ง ผมขอใบ ป.3 ไม่ผ่านอยู่คนเดียว ด้วยเหตุผลที่ผมไม่ทราบ แต่เท่าที่ทราบ 2 ใน 4 คนที่ได้ ป.3 มีปืนสั้นอยู่แล้ว ผมเลยต้องมานั่งน้อยใจในชะตากรรม แล้วก็นั่งคิดๆๆๆ แล้วนึกได้ว่า ที่นี่ มีคำแนะนำที่ดีเยอะ ผมคงต้องรบกวนผู้รู้ทุกท่านช่วยแนะนำแนวทางให้ผมด้วยนะครับ ตอนนี้จะสู้ โดยการยื่นอุธรณ์ ก็ไม่ได้มีใบตอบรับ 10%ทำยังไงดีครับ ช่วยด้วยครับ
hiawang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2008, 06:39:43 PM »

สงสัยเรื่องย้ายทะเบียนบ้านเป็นผู้อาศัย ไม่ใช่เจ้าบ้านเลยโดนเรื่องนี้หรือเปล่าครับ ...
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2008, 07:23:43 PM »

น่าจะเจอ สั้น 1 ยาว 1 มั้งครับ ลองเข้า กทม ออกใบจอง 10 % ของ สน.อส. แล้วลองแนบยื่นเรื่องใหม่ครับ หากไม่ได้ค่อยอุทธรณ์ ครับ
แบบฟอร์มก็ ตามนี้

แต่ลองให้เจ้านายไปคุยดูก่อนครับ แล้วค่อยเข้า กทม. และ สุดท้ายค่อยใช้แบบฟอร์ม ครับ

โชคดีครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2008, 08:20:38 PM »

อ่านกระทู้ฟ้องศาลปกครองครับ...

นายทะเบียนก็รู้จักและเห็นหน้าค่าตากันอยู่แต่ไม่อนุญาตให้ แสดงว่าต้องการ"หัก"จขกท.แล้วละครับ... ถ้ายอมแล้วอยู่ดีมีสุข เพราะต้องทำงานใน อบต. ก็ยอมไปเถิดครับ... เพราะยังต้องพึ่งบารมี พึ่งเมตตาจากนายทะเบียนอยู่(ถ้าเมตตาจริงก็น่าจะอนุญาตไปแล้ว)...

แต่ถ้าจะสู้ ต้องสู้แบบตามช่องทางครับ... ที่แน่ๆ นายทะเบียนไม่คิดว่า จขกท. จะกล้าฟ้องฯ(ที่จริงไม่เห็นต้องกล้าหาญอะไรมากเลยครับ)...

ไม่ได้ยุนะครับ... แต่เห็นว่าคนกันเองเล่นกันเองแบบนี้ ถ้าไม่ชี้แจงเหตุผลให้เป็นที่ยอมรับ มันก็เขม่นกันไปนานครับ... แฮ่ๆ (สงสัยนายสมชายนิสัยแบบนี้ถึงรับราชการไม่รุ่ง... ฮา)
J@CKY
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2008, 10:37:40 PM »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ตอนนี้แผนในใจก็ ขอให้ นาย คุย กับท่านเจ้าของอำเภอก่อน แล้วตามด้วย แผน ขอ 10 % สุดท้ายคงจบที่ แบบฟอร์ม เอาอ่อนๆไปหาแข็งๆ ถ้าถึงขั้นนั้น คง เอาเหรียญสลึง แลกแบงค์ร้อยแล้วละครับ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2008, 11:06:06 PM »

..การที่นายเราสนิทกับนาย...มันก็ดีอยู่ในระดับหนึ่ง...ถามว่าโดยส่วนตัว ท่าน เจ้าของกระทู้ ..กับนายอำเภอ ...รู้จักกันเป็นการส่วนตัวบ้างหรือเปล่า หรือ ทำนองว่า ..เคยเข้าไปพบปะ พูดคุยกับท่านบ้างหรือเปล่า  ท่านเคยวานให้ทำงานให้หรือเปล่า...  นิสัยส่วนตัวของท่านเจ้าของกระทู้เป็นอย่างไร ...  เป็นคนวู่วาม ใจร้อน ...ในสายตาของคนรอบข้าง และนายอำเภอหรือเปล่า   ที่ถามเพราะ มีน้องที่ทำงานคนหนึ่ง จะไปขอ ป.๓ เพื่อซื้อปืนสวัสดิการ  แต่นายไม่ให้เพราะ เห็นว่ายังมีนิสัยวัยรุ่น ๆ ใจร้อนอยู่  (อายุ ๒๕) และมีนิสัย วู่วาม ใจร้อน ยังไม่รู้จักการควบคุมอารมณ์ตัวเองได้แน่นอนนัก..ก็เลยให้โอกาสไปปรับปรุงนิสัยก่อน...ซัก ๑ ปี...แล้วค่อยมาว่ากันอีกที.ครับ...
ฅนต้นน้ำ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 11:41:07 AM »

ใจเย็นๆครับ ขอเอาใจช่วยให้ใด้ ป.๓ มาครับ Grin
sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 01:26:53 PM »

อันดับแรกเลยคงต้องไปขอคำชี้แจงจากนายทะเบียน หากไม่กล้าก็คง
ต้องรบกวนให้นายเราไปคุยให้ ก็เห็นว่ากินเที่ยวกันบ่อยๆ ถามนอกรอบ
อย่าพึ่งไปกระโตกกระตากนายเราก็จะเสียไปด้วย เคสนี้ไม่น่ายาก  Wink
a2521
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 07:53:59 PM »

ควรจะให้ทางอำเภอทำเป็นลายลักษณ์อักษรว่าที่ไม่ให้นั้นมีเหตุผลอะไร เพราะอะไร...(เผื่อจะใช้ในการฟ้องศาลปกครอง...ถ้าเหตุผลไม่เพียงพอ) ไหว้
J@CKY
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 05:13:48 PM »

ขอบคุณสำหรับความเห็นเพิ่มเติม
   ผมขออธิบายเพิ่มเติมนะครับ โดยส่วนตัวแล้วผมไม่ได้สนิทกับนายกับนายอำเภอ อะไรหรอกครับ เหตุผล เพราะว่า โดยทั่วไปแล้วนายอำเภอ จะไม่ได้สนใจ พนักงาน อบต ระดับล่างเป็นพิเศษ และโดยทั่วไปในการช่วยเหลืองานอำเภอ การไปช่วยงานต่างๆนั้นก็จะผ่านระดับหัวหน้า อบต. นั้นก็คือ ท่านายก กับท่านปลัดเท่านั่นและ ท่านก็จะไม่รู้จักใครรึว่านิสัยใครเท่าไหร่ ในกรณีผม ท่ารู้จักกับนายของผมค่อนข้างมาก ถึงมากที่สุด ที่สำคัญในพื้นที่ผม 3 ปี เปลี่ยนนาย สามท่านแล้วครับ ส่วนนิสัยส่วนตัวผม ไม่มีใจร้อน วู่วาม แต่ ที่ทำไมถึงต้องมี เหตุผล เพราะผมต้องร่วมงาน กับ ผู้ใหญ่บ้าน กำนัน จนท ตำรวจในพื้นที่ ในบางกรณี ผมเลยเลยอยากมีไว้ป้องกันชีวิตบ้างนะครับ บางท่านอาจจะถามว่าแล้ว ไอ้ 0.38 ที่มีอยู่ละ ไม่พอเหรอ ตอบคตรงๆว่า อยากได้ อีก เพราะความอยาก เหตุผลรองลงมาคือมันคือคุณค่าทางจิตใจ มันเป็นของญาติผุ้ใหญ่ที่โอนให้ ผมอยากเก็บมากกว่าใช้ครับ อายุปืนตามใบ มันอายุเท่ากับผม พอดี และปีที่ท่านญาติผู้ใหญ่มีปืน ก็อายุเท่าผม แต่ผมว่า ปืนคงอายุแก่กว่าผมแน่ๆ เพราะสอบถามแล้วว่า มันเป็นปืนเถื่อน ที่รัฐบาลสมัยนั้น ให้นำมาขึ้นทะเบียน มันมีเรื่องรามหลายๆอย่างที่ทำให้ผมอยากจะเก็บรักษา มากกว่า ปล.ผมก็ไม่มีความสุขเท่าไหร่ ที่จะต่อสู้กับผู้มีอำนาจทั้งหลาย แต่ไม่รู้ว่าทุกท่านในบอดท์คิดอย่างไร ผมเห็นว่า คนจะมือปืนได้เยอะๆ คือคนมีเงิน กับคนมีอำนาจเท่านั้นเหรอ แล้วคนธรรมดา ละครับ มันหลายมาตราฐานเกินไป บางคน ทำไมมีมากกว่า สั้น 1 ยาว 1 แค่นี้ก็ ชัดแล้วว่า ไม่เท่าเทียมกัน ผมคงได้แค่บ่น เพราะผมคุยกับเจ้านายผมเรื่อง อุธรณ์ เจ้านายผมบอกว่า ก็จะโดนนายอำเภอเล่นเอานะสิ แค่นี้ผมก็อ่อนๆแล้วละครับ ก็เลยคิดว่าเวลาทำงานก็เซฟตัวเองเอาดีกว่า ไปตามๆคนอื่น ตามหลังคุณตำรวจ เสร็จภารกิจปลอดภัย ยอมอายดีกว่ายอมตาย.. ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ
สีแก้ว-ยอดทอง
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 04:32:05 PM »

แนะนำให้ย้ายทะเบียนบ้านครับ
หาที่ชัวร์ๆ อดทนรออีกที
ไม่ให้ก็ไม่ต้องง้อ เปลี่ยนคนใหม่ค่อยว่าอีกที
อย่าไปงัดเลย ดูเหมือนจะกระเทือนเยอะ
เดี๋ยวทำงานไม่มีความสุข ไม่น่าแลก ปล่อยๆไปเหอะ
ถ้าไม่เกี่ยวข้องไรกันก็น่าชนดูซักตั้ง แต่นี่สงสัยจะหลบกันไม่พ้น
 อ๋อย
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 11:41:17 AM »

น่าเห็นใจครับ ลองสอบถามทางอำเภอเกี่ยวกับสาเหตุที่ไม่ออก ป.3 แล้วหาทางแก้ไข ใจเย็นๆครับ
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 11:49:56 AM »

ลองเขียน ป.1 ยื่นขออีกรอบสิครับ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
หน้า: [1]
  พิมพ์