เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 05:50:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช่เม่น หรือเปล่าครับ  (อ่าน 10315 ครั้ง)
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #60 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 11:12:27 AM »

พวกนี้ จัดอยู่ในประเภท พืชหรือสัตว์

อณาจักรของพืชค่ะพี่ ( พี่ซับคนนั้นในรูปที่ส่งให้เค้าขายถ่านจริงๆนะ ที่ถ่ายมาเพราะหน้าเหมื่อนพี่ซับเลย  Grin )
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #61 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 11:52:53 AM »

พวกนี้ จัดอยู่ในประเภท พืชหรือสัตว์

อณาจักรของพืชค่ะพี่ ( พี่ซับคนนั้นในรูปที่ส่งให้เค้าขายถ่านจริงๆนะ ที่ถ่ายมาเพราะหน้าเหมื่อนพี่ซับเลย  Grin )

อาณาจักรย่ะ (เนาะ เพิ่งนึกออก สัตว์ที่ไหนจะมีสปอร์)

แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

คนอะไร ยิงปืนมือซ้าย แต่เล็งตาขวา

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #62 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 12:11:01 PM »

เจ้าตัวนี้ประโยชน์หลากหลาย

เจ๊โอกินหมดแล้ว ยังมีไม้จิ้มฟันเหลือเก็บไว้ใช้อีก

---------------------------------------------------------------

ป.ล. เจ้าพวกนี้ มีอาการใหญ่ๆ อยู่สามโรค

ถ้าพบอาการคล้ายรังแค หรือ มีแผ่นสีขาวร่วงออกจากตัว

ให้สันนิษฐานไว้ก่อนเลยว่า เป็น เห็บครับ

เม่นมีเห็บง่ายมาก ต้องดูแลความสะอาดดีๆ

อีกสองอาการคือ

พ่นฟองออกจากปาก  ว่ากันว่า เพื่อเพิ่มพิษให้แก่เข็ม

ถ่ายมูลเป็นสีเขียว  สันนิษฐานว่าป่วยจากการติดไวรัสครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #63 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 02:16:56 PM »

ดีใจที่เจอครับ Cheesy Cheesy Cheesy

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 02:23:10 PM »

พี่สีอำพัน..ครับ....ระวังเรื่องโรคติดต่อด้วยนะครับ...ผมว่าควรพาไปโรงบาลสัตว์ก่อนดีมั๊ยครับ....ที่ปากทางเข้าสนามกีฬากลางเชียงราย มีโรงบาลสัตว์อยู่ที่หนึ่ง....เจ้าของเป็นอาจารย์สอนไอคิโดผมนี่แหละครับ...และลูกชายท่าน ก็ชอบปืนเหมือนกัน เคยไปเรียนอบรมการยิงปืนกับผมด้วยครับ..
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #65 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 03:02:26 PM »

พี่สีอำพัน..ครับ....ระวังเรื่องโรคติดต่อด้วยนะครับ...ผมว่าควรพาไปโรงบาลสัตว์ก่อนดีมั๊ยครับ....ที่ปากทางเข้าสนามกีฬากลางเชียงราย มีโรงบาลสัตว์อยู่ที่หนึ่ง....เจ้าของเป็นอาจารย์สอนไอคิโดผมนี่แหละครับ...และลูกชายท่าน ก็ชอบปืนเหมือนกัน เคยไปเรียนอบรมการยิงปืนกับผมด้วยครับ..
เลยชวนไปอมรมการเมาไปด้วยเสร็จสรรพ..อืมม์ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 04:21:53 PM »

ตัวมันน่ารักดีนะครับ
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #67 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 04:27:37 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับผม

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
Akira
Full Member

คะแนน 41

กิ๊ว.....กิ๊ว....

« ตอบ #68 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 01:16:12 AM »

ผมเลี้ยงอยู่ครับ  เลี้ยงมาจะ 2 ปีแล้วครับ

วิธีเลี้ยงก็ง่ายๆครับ  ให้อาหารแมว  เป็นอาหารหลัก  หนอนนกเป็นอาหารเสริม

ต้องให้้ำกะมันด้วยนะครับ  ใส่ถ้วยเล็กๆไว้ข้างจานอาหารเลยครับ

สักประมาณ 2 weeks อาบน้ำให้มันครั้งหนึ่ง  โดยเอาแชมพูเด็กผสมน้ำ  แล้วใช้แปรงสีฟัน ถูๆๆๆ  จากนั้นก็ล้างให้สะอาด  เอาผ้าเช็ดตัวมัน

ผมเลี้ยงโดยปล่อยไว้ในบ้านครับ  สุนัข และแมวไม่กล้ายุ่งกะมันครับ

ส่วนตัวนี้ผมไม่ทราบว่าตัวผู้ หรือตัวเมีย  ต้องจับหงายท้องให้ดูถึงจะทราบครับ

สีเท่าที่ดูเป็นสีที่ราคาแพงครับ  ขาว ตาแดงครับ

ถ้ามีข้อสงสัยถามมาได้นะครับ  ยินดีแนะนำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2008, 01:19:07 AM โดย Akira » บันทึกการเข้า

Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #69 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 01:35:38 AM »

ตกลงสุนัขคาบมันมา หรือว่ามันถูกนำมาปล่อย

ทางที่ดีควรนำไปให้สัตวแพทย์ตรวจดูก่อนดีกว่าค่ะ

ระวังระหว่างการจับต้องตัวมันด้วยนะคะ เพื่อความปลอดภัยและสบายใจค่ะ

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #70 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 10:38:45 AM »

ตอนนี้เจ้าเผือกน้อยสบายดีอยู่มั้ยครับ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #71 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 11:05:19 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับ
ผมเลี้ยงอยู่ครับ  เลี้ยงมาจะ 2 ปีแล้วครับ

วิธีเลี้ยงก็ง่ายๆครับ  ให้อาหารแมว  เป็นอาหารหลัก  หนอนนกเป็นอาหารเสริม

ต้องให้้ำกะมันด้วยนะครับ  ใส่ถ้วยเล็กๆไว้ข้างจานอาหารเลยครับ

สักประมาณ 2 weeks อาบน้ำให้มันครั้งหนึ่ง  โดยเอาแชมพูเด็กผสมน้ำ  แล้วใช้แปรงสีฟัน ถูๆๆๆ  จากนั้นก็ล้างให้สะอาด  เอาผ้าเช็ดตัวมัน

ผมเลี้ยงโดยปล่อยไว้ในบ้านครับ  สุนัข และแมวไม่กล้ายุ่งกะมันครับ

ส่วนตัวนี้ผมไม่ทราบว่าตัวผู้ หรือตัวเมีย  ต้องจับหงายท้องให้ดูถึงจะทราบครับ

สีเท่าที่ดูเป็นสีที่ราคาแพงครับ  ขาว ตาแดงครับ

ถ้ามีข้อสงสัยถามมาได้นะครับ  ยินดีแนะนำครับ
เดี๋ยวผมจะ พีเอ็มไปขอคำแนะนำอีกครั้ง
ตกลงสุนัขคาบมันมา หรือว่ามันถูกนำมาปล่อย

ทางที่ดีควรนำไปให้สัตวแพทย์ตรวจดูก่อนดีกว่าค่ะ

ระวังระหว่างการจับต้องตัวมันด้วยนะคะ เพื่อความปลอดภัยและสบายใจค่ะ
สุนัขที่บ้านคาบมาครับ แต่ไม่รู้ว่ามันมาแถวบ้านได้อย่างไรเหมือนกันครับ
เพราะสุนัขที่บ้านเองก็ไม่ได้ข้ามถิ่นไปไหนไกล

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
m620- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 67

« ตอบ #72 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 03:08:33 PM »

ไม่เคยเห็นมาก่อนเลยครับ เม่นเผือก
น่ารักมากครับ เด็กๆ เห็นคงอยากเลี้ยง ( ผมยังอยากเลย )
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #73 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 11:40:29 PM »

แฟนผมเห็นภาพในกระทู้นี้ แล้วกรี๊ดอยากได้มาเลี้ยงเลยครับ...เยาะเย้ย
ใหญ่_ขอนแก่น
Full Member

คะแนน 22

คุณธรรม นำ ประชาธิปไตย

« ตอบ #74 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 10:35:50 AM »

เรียนพี่สีอำพันครับ

ถ้าจะเลี้ยงเอง กรุณาดูเรื่องโรคติดต่อระหว่างสัตว์ไปคนด้วยนะครับ

................              บางเชื้อมันเข้าสปอร์ได้ ทนร้อนครับ 

ขออภัยครับ คุณใหญ่ ขอนแก่น

ผมอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมตรงขีดเส้นใต้อ่ะครับ
เคยได้ยินหลายครั้งแล้ว แต่ไม่ทราบข้อมูลเบื้องลึก
จะถามก็จับจุดถามไม่ถูก เอาเป็นว่า
ช่วยบอกกล่าวเรื่องเชื้อที่เข้าสปอร์ให้ผมหน่อยได้ไหม

ขอบพระคุณ

ขออภัยที่มาตอบล่าช้ามาก นะครับ  ดูตัวอย่างครับ

โรคแอนแทรกซ์
หรือชาวบ้านเรียกว่าโรคกาลี เป็นโรคที่รู้จักกันมาแต่โบราณกาล แอนแทรกซ์นับว่าเป็นโรคระบาดสำคัญโรคหนึ่งในพระราชบัญญัติโรคระบาดสัตว์ พ.ศ. 2499 เป็นโรคติดต่ออันตรายร้ายแรงที่เกิดขึ้นได้ในสัตว์กินหญ้าแทบทุกชนิด ทั้งสัตว์ป่า เช่น ช้าง เก้ง กวาง และสัตว์เลี้ยง เช่น โค กระบือ แพะ แกะ แล้วติดต่อไปยังคนและสัตว์อื่น เช่น เสือ สุนัข แมว สุกร โรคมักจะเกิดในท้องที่ซึ่งมีประวัติว่าเคยมีโรคนี้ระบาดมาก่อน แต่ปัจจุบันเนื่องจากการคมนาคมสะดวกและรวดเร็ว พ่อค้าสัตว์มักจะนำสัตว์ป่วย หรือสัตว์ที่อยู่ในระยะฟักตัวของโรคไปขายในท้องถิ่นอื่น ทำให้เกิดการกระจายของโรคไปไกล ๆ ได้ เชื้อนี้ก่อให้เกิดโรคในคน 3 แบบ คือที่ผิวหนัง ที่ปอดจากการสูดดม ที่ทางเดินอาหารและ oro-pharynx จากการกินเชื้อนี้เข้าไป
สาเหตุ
โรคนี้เกิดจากเชื้อแบคทีเรีย มีชื่อทางวิทยาศาสตร์ว่า Bacillus anthracis เป็นเชื้อ aerobic, non-motile, spore-forming rod (1-1.25 ? 3-5 nm) จัดอยู่ในตระกูล Bacillaceae เมื่อนำตัวอย่างเชื้อจากผู้ป่วยมาย้อมสีแกรมจะพบ square-ended gram-positive rods ขนาดใหญ่อยู่เดี่ยวๆ หรือต่อกันเป็น short chains เมื่ออยู่ในที่แห้งและภาวะอากาศไม่เหมาะสมจะสร้างสปอร์หุ้มเซลล์ไว้ มีความทนทานมากทั้งความร้อนความเย็น และยาฆ่าเชื้ออยู่ในธรรมชาติได้นานเป็นสิบๆ ปี
วิธีการติดต่อ
ในคน ส่วนใหญ่จะติดทางผิวหนังโดยการสัมผัสสัตว์ป่วย หรือสัมผัสกับผลิตภัณฑ์สัตว์ที่ได้มาจากสัตว์ป่วย บุคคลที่เป็นโรคนี้พบมากในกลุ่มที่มีอาชีพทางเกษตรกรรม นอกจากนี้ได้แก่ คนชำแหละเนื้อ สัตวแพทย์ หรือผู้ที่ใกล้ชิดกับสัตว์ป่วย โรคติดมาสู่คนเนื่องจากการรู้เท่าไม่ถึงการณ์ หรือขาดความระมัดระวัง หรืออาจเป็นเพราะความยากจนเมื่อสัตว์ตายจึงชำแหละเนื้อมาบริโภค อย่างไรก็ตามอุบัติการณ์ของโรคที่เกิดขึ้นเกือบทุกครั้งมักจะเกิดขึ้นในสัตว์ก่อน แล้วคนจึงไปติดเชื้อเข้ามา แอนแทรกซ์ผิวหนังจะเกิดจากเชื้อเข้าสู่ผิวหนังบริเวณรอยถลอกหรือบาดแผล โรคแอนแทรกซ์ทางเดินหายใจเกิดจากการสูดหายใจเอาสปอร์ซึ่งติดมากับขนสัตว์ที่ส่งมาจากท้องถิ่นมีโรค (endemic area) การติดต่อทางระบบหายใจยังไม่เคยมีรายงานในประเทศไทย ส่วนแอนแทรกซ์ของระบบทางเดินอาหารและออโรฟาริงมีสาเหตุจากการกินเนื้อสัตว์ที่ป่วยตายด้วยโรคนี้ แล้วไม่ปรุงให้สุกเพียงพอ ส่วนมากสัตว์จะติดโรคจากการกินและหายใจโดยได้รับสปอร์ซึ่งอยู่ตามทุ่งหญ้าที่เคยมีสัตว์ตายด้วยโรคนี้มาก่อน แต่ในช่วงต้น ๆ ของการระบาดของโรค (ปลายฤดูร้อนต่อต้นฤดูฝน) สัตว์จะติดโรคจากการกินและจากการหายใจพร้อม ๆ กัน โดยเกิดจากขณะที่สัตว์แทะเล็มกินหญ้าก็จะดึงเอารากที่ติดดินขึ้นมาด้วย สปอร์ของแอนแทรกซ์ที่ติดอยู่ตามใบหญ้าและในดินก็จะเข้าทางปากและฝุ่นที่ปลิวฟุ้ง ขณะดึงหญ้าสปอร์ก็จะเข้าทางจมูกโดยการหายใจเข้าไป ......

ความรู้เกี่ยวกับเชื้อโรค การติดโรค จะมีสปอร์ หรือไม่มี ฯลฯ พี่กรุณาดูได้ที่ เวป
"กรมควบคุมโรค" หรือ "สำนักระบาดวิทยา" ครับ  ไหว้

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์