เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 06:33:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "แรมส์ใจพาเที่ยววัด...ลำปาง"  (อ่าน 9617 ครั้ง)
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 04:16:00 PM »

มีวันหยุดกับชาวบ้านเค้าวันสองวัน ไม่รู้จะไปเที่ยวที่ไหน มีโอกาสได้ไปทางจังหวัดลำปาง หลังจากทำธุระเสร็จ ก็ออกเที่ยว(วัด)ค่ะ

เชียงใหม่ว่ามีวัดเยอะแล้ว ลำปางก็เยอะเหมือนกันค่ะ มาเริ่มออกไปเที่ยววัดด้วยกันดีมั๊ยคะ

วัดแรกที่ไปเที่ยวชมคือ วัดพระธาตุลำปางหลวงค่ะ

วัดพระธาตุลำปางหลวง

เป็นวัดคู่บ้านคู่เมืองลำปางมาแต่โบราณ ตามตำนานกล่าวว่ามีมาตั้งแต่สมัยพระนางจามเทวี ในราวพุทธศตวรรษที่ 20 ตอนปลาย มีความสวยงามและอลังการด้วยศิลปะสถาปัตยกรรม ที่สร้างขึ้น ในแนวกำแพงใหญ่ที่ทอดยาวกั้นทุกอย่าง ไว้ในบริเวณวัด  ส่วนบันไดด้านหน้าเป็นนาค สองชั้น หัวนาคชั้นแรกเป็นมังกรคล้ายนาค ตามคตินิยม ทางเหนือ ชั้นที่สองเป็นหัวนาคหัวเดียว เดินขึ้นไปตามบันไดนาคจนถึงประตูซุ้มโค้งหรือประตูโขง ที่ส่วนบนมีลายปูนปั้นเป็นกรองวิมาน มีนาคและหงส์ตามชั้นต่าง ๆ จนถึงยอดดูสวยงามยิ่ง ข้างบน ด้านหน้าจะเป็นพระวิหารหลวง เป็นวิหาร เปิดโล่งขนาดใหญ่ เป็นวัดไม้ที่สมบูรณ์ที่สุดแห่งหนึ่งของไทย งดงามด้วยสถาปัตยกรรม เก่าแก่ มากมายได้แก่พระธาตุลำปางหลวง, วิหารหลวง, วิหารพระพุทธ, ซุ้มพระบาท, กุฏิพระแก้ว, วิหารพระเจ้าศิลา และพิพิธภัณฑ์ ภายในบริเวณวัด
พระเจ้าล้านทอง   อยู่ในวิหารหลวง มีกู่สีทอง

ตรงนี้คือบันไดนาค และทางเดินไปสู่ซุ้มประตูโขงค่ะ

วิหารหลวง และองค์พระธาตุ

ปล.ขอบพระคุณข้อมูลจากเวบไซต์ Lampang.go.th  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2008, 03:30:38 AM โดย Ramsjai » บันทึกการเข้า

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
หงส์ซิ่ง ♥ รักในหลวง ♥
Hero Member

คะแนน 1157

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 04:21:28 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณหน่อย น่าไปเที่ยวมากครับ Smiley
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 04:23:02 PM »

วัดสวยมากครับ..เสียดายอยู่ไกล.. Cheesy

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
Ramsjai
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 04:25:50 PM »

การเดินทางไปก็มีทั้งทางรถยนต์ส่วนตัว และรถรับจ้างค่ะ  Grin

เมื่อวานนี้หน่อยได้รับน้ำใจจากคนลำปางพาไปเที่ยวในราคาประหยัดสุดๆ ต้องขอขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ  ไหว้

มาต่อที่วัดพระธาตุจอมปิงค่ะ

วัดพระธาตุจอมปิง

อยู่ที่อำเภอเกาะคา ตำบลนาแก้ว อยู่ห่างจากตัวเมือง ประมาณ 32 กิโลเมตร ความอัศจรรย์ที่เกิดกับวัดนี้ คือ การเกิดเงาสะท้อนของพระธาตุบนกระดานผ้าขาว ที่ปรากฏในพระ วิหารตลอดเวลาที่มีแสงสว่าง และยังมีการขุดพบโบราณวัตถุคล้ายจากแหล่ง บ้านเชียง ซึ่งกรมศิลปากรมีโครงการที่จะสำรวจต่อไป เช่น ลูกปัดที่สวยงาม หม้อลายขูดมีด และ
เครื่องใช้สัมฤทธิ์

หน้าวัด

วิหาร พระประธาน และองค์พระธาตุค่ะ

นอกจากวัดพระธาตุลำปางหลวงที่สามารถมองเห็นองค์พระธาตุกลับหัวแล้ว ที่วัดพระธาตุจอมปิงก็มีให้ชมเช่นเดียวกันค่ะ ลุงเจ้าของพื้นที่ได้มาอธิบายให้ทราบถึงความเป็นมาได้อย่างคล่องแคล่วที่เดียว เป็นภาพขององค์พระธาตุที่พบโดยบังเอิญจากพระธุดงค์ท่านหนึ่ง ซึ่งจะเห็นได้ในอุโบสถเก่าๆใกล้ๆกับองค์พระธาตุเลย  หากท่านได้มีโอกาสลองไปเยี่ยมชมได้นะคะ

ไม่ได้เตรียมขาตั้งกล้องไปค่ะ ขออภัยที่ภาพไม่สวย  ไหว้

คุณลุงท่านนี้ล่ะค่ะ น่ารัก อัธยาศัยดีทีเดียว Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2008, 03:34:43 AM โดย Ramsjai » บันทึกการเข้า

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
Ramsjai
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 04:31:52 PM »

วัดทั้งสองที่ชมไปนี้อยู่บริเวณ อ.เกาะคาค่ะ

ต่อไปเราเข้าเมืองไปชมวัดภายใน อ.เมืองกันดีกว่าค่ะ

(บ่นนิดนึง ไม่ว่าจะอยู่เชียงใหม่หรือลำปาง อากาศร้อนสุดๆเหมือนกันเลยค่ะ  อ๋อย )

วัดต่อไปคือ วัดศรีชุม

เป็นวัดพม่าที่ใหญ่ที่สุดในบรรดาวัดพม่าที่มีอยู่ในประเทศไทยทั้งหมด 31 วัด สร้างในปี พ.ศ. 2433 โดยคหบดีพม่าชื่อ อโย  ซึ่งติดตามชาวอังกฤษเข้ามาทำงานป่าไม้ในประเทศไทย  เมื่อตนเองมีฐานะ ดีขึ้นจึงต้องการทำบุญโดยสร้างวัดศรีชุมขึ้นในเขตตำบลสวนดอก จุดเด่นของวัดนี้ เดิมอยู่ที่ พระวิหาร ซึ่งเป็นอาคารครึ่งตึกครึ่งไม้ที่มีศิลปะการตกแต่งแบบล้านนาและพม่าหลังคาเครื่องไม้ยอดแหลมแกะ สลักเป็นลวดลายสวยงามมาก แต่เป็นที่น่าเสียดายว่าได้เกิดเหตุเพลิงไหม้พระวิหารทั้งหลังเมื่อตอน เช้าตรู่ ของ วันที่ 16 มกราคม 2535 คงเหลือเพียงไม้แกะสลักตรงซุ้มประตูทางขึ้นวิหารเท่านั้น เป็นลวดลายพรรณพฤกษาฉลุ โปร่งปัจจุบันวัดได้รับการบูรณะขึ้นใหม่และยังมีชิ้นส่วนเครื่องประดับ อาคารที่ถูกไฟไหม้ไปจัดแสดงไว้ด้านหลังวิหาร วัดศรีชุมได้รับการจดทะเบียนเป็นโบราณสถานเมื่อ ปี พ.ศ. 2524

บริเวณวัดค่ะ เป็นศิลปะของทางพม่า สวยงามไปอีกรูปแบบหนึ่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2008, 03:36:37 AM โดย Ramsjai » บันทึกการเข้า

Ramsjai
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 04:40:06 PM »

วัดสวยๆเยอะค่ะ ส่วนใหญ่เป็นศิลปะของทางพม่า

วัดป่าฝาง หรือวัดศาสนโชติการาม

อุโบสถเป็นศิลปะของทางพม่า แต่มีกลิ่นอายของทางยุโรปปนอยู่ด้วยค่ะ

วัดไชยมงคลค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2008, 03:42:49 AM โดย Ramsjai » บันทึกการเข้า

Ramsjai
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 04:41:26 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณหน่อย น่าไปเที่ยวมากครับ Smiley

วัดสวยมากครับ..เสียดายอยู่ไกล.. Cheesy

มีโอกาสก็แวะมาเที่ยวได้ค่ะ  Cheesy

Ramsjai
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 04:44:31 PM »

สะพานรัษฎาภิเษก สะพานเก่าแก่ และสวยงามแห่งหนึ่งในจังหวัดลำปางค่ะ

แวะทานข้าว ทานน้ำ พักผ่อนก่อนนะคะ ที่สวนสาธารณะหนองกระทิง Grin

บรรยากาศร่มรื่นมากค่ะ เหมาะกับการหลบไอแดด เข้ามาพักผ่อนหาความสดชื่น เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2008, 03:46:08 AM โดย Ramsjai » บันทึกการเข้า

Ramsjai
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 04:48:59 PM »

ไปวัดพระเจ้าทันใจต่อเลยค่ะ ไปกราบไหว้รูปหล่อของพระคุณเจ้า ถวายสักการะพระแม่กวนอิมหน้าวัด อีกทั้งยังมีพิพิธภัณฑ์ของเก่าให้ชมด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2008, 03:47:54 AM โดย Ramsjai » บันทึกการเข้า

Ramsjai
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 04:52:39 PM »

ภาพจากกล้องฟิล์ม cannon EOS300 เลนส์ 28-90 mm.ฟิล์ม ฟูจิ ISO 100

ปล. มีคนสงสัยค่ะว่าภาพจากกล้องดิจิมอน หรือว่ากล้องฟิล์ม  Grin Grin

Ramsjai
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 04:56:48 PM »

ไปวัดต่อไปกันดีกว่าค่ะ  Grin

วัดเจดีย์ซาว

วัดเจดีย์ซาว ตั้งอยู่ที่ตำบลต้นธงชัย ห่างจากตัวเมือง 1.5 กิโลเมตร ตามถนนสาายลำปาง แจ้ห่ม คำว่า "ซาว"แปลว่า ยี่สิบ คำว่า "หลัง" แปลว่า องค์ ฉะนั้น วัดเจดีย์ซาวหลัง จึงแปล ได้ว่า วัดที่มีเจดีย์ 20 องค์ จากหลักฐานการขุดพบ พระเครื่องสมัยหริภุญไชยที่องค์พระเจดีย์ ทำให้ สันนิษฐานได้ว่าวัดนี้ สร้างมา นานกว่าพันปี

มีเสียงเล่าขานกันมาว่า ไม่ว่าจะนับองค์เจดีย์ยังไงก็จะนับองค์เจดีย์ไม่ครบ 20 องค์ ไม่ทราบว่าเพราะเหตุใด  Huh

Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2008, 03:50:16 AM โดย Ramsjai » บันทึกการเข้า

หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 04:57:07 PM »

สาธุ......พออายุมากๆก็เข้าวัดเข้าวา คิก คิก คิก คิก คิก คิก
Ramsjai
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 04:58:50 PM »

สาธุ......พออายุมากๆก็เข้าวัดเข้าวา คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไปด้วยกันมั๊ยคะ พี่ต้อย คิก คิก

NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 05:00:32 PM »

เยี่ยม
Ramsjai
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 05:02:43 PM »

ภายในวัดเจดีย์ซาว  Grin

สังเกตเห็นว่าที่วัดแถวจังหวัดลำปางนี้จะมีศาลาไม้สักหลังเล็กๆอย่างนี้เกือบทุกวัดเลยค่ะ

หน้าร้อนอย่างนี้ต้นราชพฤกษ์ออกดอกสีสวยเชียวค่ะ เห็นแล้วลดอุณหภูมิความร้อนลงได้บ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2008, 03:52:22 AM โดย Ramsjai » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์