เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 07:30:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับป.12 ในทางปฏิบัติครับ  (อ่าน 2619 ครั้ง)
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 07:22:49 PM »

ขอถามพี่ๆที่มีหรือเป็นตำรวจครับ ว่าในทางปฏิบัติแล้วถ้าเรามีป. 12 เราจะโดนจับเรื่องพวกนี้ไหมครับ  Huh
1.แม็กเกิน 10 นัด
2.พกมีดหรืออาวุธอื่นเช่น Baton ,เครื่องชอร์ทไฟฟ้า หรือสเปรย์พริกไทยครับ
3.ถ้าอยากเปลี่ยนบรรยากาศ พกปืนที่ Cal. เท่ากันหรือเล็กกว่าได้ไหมครับ(มิดชิด)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 08:03:21 PM »

ถ้าคุณมี ป.12 นะ  เรื่องที่คุณกังวลนะไม่มีใครเขาจับหรอกครับ

พกมีด อย่างมาก ปรับ 500 แค่นั้น

ใบพกนะ ออกให้ กระบอกต่อกระบอกนะครับ 1 ทะเบียน ต่อ 1 ใบอนุญาต ม่ใช่มีแล้ว จะพกกระบอกไหนก็ได้
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 08:14:33 PM »

ถ้าคุณมี ป.12 นะ  เรื่องที่คุณกังวลนะไม่มีใครเขาจับหรอกครับ

พกมีด อย่างมาก ปรับ 500 แค่นั้น

ใบพกนะ ออกให้ กระบอกต่อกระบอกนะครับ 1 ทะเบียน ต่อ 1 ใบอนุญาต ม่ใช่มีแล้ว จะพกกระบอกไหนก็ได้
ขอบคุณครับพี่
พอทราบอยู่ครับว่า 1ทะเบียนต่อ 1 ใบอนุญาต แต่อยากรู้ว่าในทางปฏิบัติแล้วพี่ตำราจท่านเข้มงวดเรื่องนี้แค่ไหนครับ
ส่วนเรื่องมีดผมกลัวโดนริบมีดมากกว่าครับ

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 09:14:36 PM »

ขอบคุณครับพี่
พอทราบอยู่ครับว่า 1ทะเบียนต่อ 1 ใบอนุญาต แต่อยากรู้ว่าในทางปฏิบัติแล้วพี่ตำราจท่านเข้มงวดเรื่องนี้แค่ไหนครับ
ส่วนเรื่องมีดผมกลัวโดนริบมีดมากกว่าครับ

ในทางปฎิบัติคงตอบแทน ตร. ทุกคนคงไม่ได้นะครับ ขึ้นอยู่กับดุลพินิจแต่ละบุคคลเป็นหลักละครับ ว่าจะไปเจอ จนท. ประเภทไหน
  ส่วนเรื่องโดน ริบมีดนั้น ตร. สามารถยึดได้อยู่แล้ว ไปดู ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 371 ประกอบนะครับ
chaiwut
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 10:40:48 PM »

ถาม ตามกฎหมาย ผมพกมีดติดตัวเดินทางตำรวจขอค้นตัวแล้วเจอมีด ก็สามารถยึด(ริบ)ได้หรือป่าวครับ
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 01:44:11 AM »

ปกตินะครับ มีด นะมันอาวุธโดยสภาพ กฎหมายต้องการเอาโทษเฉพาะ พาอาวุธเข้าไปในเมือง หมุ่บ้านหรือทางสาธารณ  โดย เปิดเผยหรือโดยไม่มีเหตุอันควร   หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัดให้มีขึ้นเพื่อการนมัสการ การรื่นเริงหรือการอื่นใด

คุณพกมีดเดินทางในลักษณะไหนละครับ ก็ขึ้นกับดุลพินิจ อีกนะแหละ  กฎหมายมาตรานี้ มันเป็นความผิดลหุโทษนะครับ   คือ ปรับแล้ว คดีก็ยุติสิ้นสุดกันไป  ก็ยอมเสียค่าปรับไป  ค่าปรับตามกฎหมายเลยก็ ไม่เกิน 100 บาท ส่วนการที่ ตร. จะยึดมีดคุณนั้น ต้องทำเป็นสำนวนส่งฟ้องถึงจะยึดมีดคุณได้ ตร. เพียงแต่ยึดไว้ประกอบสำนวนเท่านั้น   ไม่มี พงส.คนไหน อยากมาทำสำนวนนั่งยึดมีดให้เสียเวลาไปส่งฟ้องหรอกครับ  ปรับๆไปคืนมีดก็จบๆกันไป
PEED-904
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 01:31:51 PM »

ผมว่าอย่าไปกังวลเรื่องมีดเลยครับ ใบพา(ป.12)นี่แหละเรื่องใหญ่ ใครขอได้นี่สุดยอดแล้วครับ เป็นสวรรค์ชาวปืนที่ต้องการเสาะแสวงหามากกว่า ปืนราคาแพงเท่าไหร่อยากได้หาเงินมาซื้อได้ แต่ใบ ป.12 มีเงินเท่าไหร่ก็ซื้อไม่ได้ เว้นแต่สมัยนี้สนิทกับน้าเหลิมครับ
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 01:42:02 PM »

ถึงจะมี ป.12 หากเป็นปถุชน คนธรรมดา ไม่มีหน้าที่การงานราชการ เวลาโดนค้นก็ต้องตอบคำถามยาวเหมือนกันครับ
 ไหว้ ผมผ่านมาครับ เลยขออนุญาตแสดงความเห็น
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 02:08:39 PM »

หลงรัก

patara
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 02:38:52 PM »

ถ้ามีป.12 ก็แสดงว่าเส้นใหญ่แล้วครับ
ตำรวจคงไม่อยากยุ่งหรอกครับ จับพวกพกป.4 ดีกว่า
อาจจะได้สนุกกัน 3 ศาลไปเลย
Jagua21
Newbie
*

คะแนน 6

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 11:17:55 AM »

ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของเจ้าหน้าที่น๊ะครับ ไม่ใช่ว่าจะทำตามกฏหมายเสียทุกเรื่องโดยไม่ดูสภาพแวดล้อมในขณะนั้นว่าเป็นอย่างไร   แม็กจุเกิน,อาวุธมีด,สเปรย์พริกไทย ไม่ใช่สิ่งสำคัญสำหรับผม   สิ่งสำคัญผมดูที่ว่าในขณะนั้นคุณอยู่ในลักษณะใด  ถ้าคุณอยู่ในลักษณะเมามาย หรืออยู่กับเพื่อนที่ไม่น่าไว้ใจเลย หรือ ดึกๆดื่นๆ  อย่างนี้ตำรวจเขาก็ต้องจับหรือยึดไว้เนื่องจากเกรงว่าอาจจะนำไปใช้ในทางที่ไม่ดี   ส่วนป.12 จะนำไปใช้กับปืนขนาดเดียวกันแต่คนละยี่ห้อไม่ได้น๊ะครับ เพราะใน ป12 ระบุไว้ชัดเจน      เรื่องตำรวจจะจับหรือไม่จับมันก็ตอบไม่ได้อีกแหล่ะเพราะตำรวจเหมือนกันก็จริงแต่มันไม่เหมือนกันไปเสียทุกอย่าง    ยามใดที่จะเจอกับตำรวจที่มีคุณธรรมก็ดีไป    ถ้าคุณไปต่างจังหวัดกับครอบครัวมีลูกเล็กๆแล้วเจอด่านตรวจในเวลากลางคืน  ถ้าเป็นผมๆอาจจะไม่จับเพราะผมอาจจะดูแลคุณได้ในขณะที่คุณอยู่กับผมตอนนั้น แต่พอคุณคล้อยหลังไปคนที่จะดูแลคุณและครอบครัวในขณะนั้นก็คือคุณนั้นเอง  อย่าหวังกด191เรียกตำรวจแล้วจะไปทันน๊ะครับ   อาชญากรรมสามารถเกิดขึ้นได้ทุกเวลาและในสถานที่ปลอดตำรวจ     เคยเจอบางครั้งเวลากลางคืนมากัยเป็นครอบครัวพาปืนมาด้วยไม่มีป.12 มีแต่ป.4   ก็ปล่อยไปเพราะมีความคิดดังกล่าวข้างต้น     ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตนครับ     
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 11:40:28 AM »

ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของเจ้าหน้าที่น๊ะครับ ไม่ใช่ว่าจะทำตามกฏหมายเสียทุกเรื่องโดยไม่ดูสภาพแวดล้อมในขณะนั้นว่าเป็นอย่างไร   แม็กจุเกิน,อาวุธมีด,สเปรย์พริกไทย ไม่ใช่สิ่งสำคัญสำหรับผม   สิ่งสำคัญผมดูที่ว่าในขณะนั้นคุณอยู่ในลักษณะใด  ถ้าคุณอยู่ในลักษณะเมามาย หรืออยู่กับเพื่อนที่ไม่น่าไว้ใจเลย หรือ ดึกๆดื่นๆ  อย่างนี้ตำรวจเขาก็ต้องจับหรือยึดไว้เนื่องจากเกรงว่าอาจจะนำไปใช้ในทางที่ไม่ดี   ส่วนป.12 จะนำไปใช้กับปืนขนาดเดียวกันแต่คนละยี่ห้อไม่ได้น๊ะครับ เพราะใน ป12 ระบุไว้ชัดเจน      เรื่องตำรวจจะจับหรือไม่จับมันก็ตอบไม่ได้อีกแหล่ะเพราะตำรวจเหมือนกันก็จริงแต่มันไม่เหมือนกันไปเสียทุกอย่าง    ยามใดที่จะเจอกับตำรวจที่มีคุณธรรมก็ดีไป    ถ้าคุณไปต่างจังหวัดกับครอบครัวมีลูกเล็กๆแล้วเจอด่านตรวจในเวลากลางคืน  ถ้าเป็นผมๆอาจจะไม่จับเพราะผมอาจจะดูแลคุณได้ในขณะที่คุณอยู่กับผมตอนนั้น แต่พอคุณคล้อยหลังไปคนที่จะดูแลคุณและครอบครัวในขณะนั้นก็คือคุณนั้นเอง  อย่าหวังกด191เรียกตำรวจแล้วจะไปทันน๊ะครับ   อาชญากรรมสามารถเกิดขึ้นได้ทุกเวลาและในสถานที่ปลอดตำรวจ     เคยเจอบางครั้งเวลากลางคืนมากัยเป็นครอบครัวพาปืนมาด้วยไม่มีป.12 มีแต่ป.4   ก็ปล่อยไปเพราะมีความคิดดังกล่าวข้างต้น     ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตนครับ    

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ยอดคำรวจแห่งสยามประเทศครับพี่ อยากให้มีคนคิดอย่างนี้เยอะๆ
บางคนไม่ดูสภาพแวดล้อมและสถานการณ์เลยครับ เหมือนในกระทู้เก่าที่มีพี่คนนึงขับรถไปส่งให้ฐานทัพที่ 3 จว. ภาคใต้
พอเจอด่านโดนจับ เพราะพกปืนไปซะอย่างงั้น หัวเราะร่าน้ำตาริน

CZ17
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 11:45:18 AM »

ป.12 มีอายุ เท่าไหร่ครับ...(อยากรู้ครับ...เห็นอยากได้กันจัง..)
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 12:04:10 PM »

ป.12 มีอายุ เท่าไหร่ครับ...(อยากรู้ครับ...เห็นอยากได้กันจัง..)

1 ปี นับแต่วันที่ออกนะครับ .................
พวกเราคงฝันๆหวานกันไปก่อนละครับตอนนี้..........
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 12:15:33 PM »

ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของเจ้าหน้าที่น๊ะครับ ไม่ใช่ว่าจะทำตามกฏหมายเสียทุกเรื่องโดยไม่ดูสภาพแวดล้อมในขณะนั้นว่าเป็นอย่างไร   แม็กจุเกิน,อาวุธมีด,สเปรย์พริกไทย ไม่ใช่สิ่งสำคัญสำหรับผม   สิ่งสำคัญผมดูที่ว่าในขณะนั้นคุณอยู่ในลักษณะใด  ถ้าคุณอยู่ในลักษณะเมามาย หรืออยู่กับเพื่อนที่ไม่น่าไว้ใจเลย หรือ ดึกๆดื่นๆ  อย่างนี้ตำรวจเขาก็ต้องจับหรือยึดไว้เนื่องจากเกรงว่าอาจจะนำไปใช้ในทางที่ไม่ดี   ส่วนป.12 จะนำไปใช้กับปืนขนาดเดียวกันแต่คนละยี่ห้อไม่ได้น๊ะครับ เพราะใน ป12 ระบุไว้ชัดเจน      เรื่องตำรวจจะจับหรือไม่จับมันก็ตอบไม่ได้อีกแหละเพราะตำรวจเหมือนกันก็จริงแต่มันไม่เหมือนกันไปเสียทุกอย่าง    ยามใดที่จะเจอกับตำรวจที่มีคุณธรรมก็ดีไป    ถ้าคุณไปต่างจังหวัดกับครอบครัวมีลูกเล็กๆแล้วเจอด่านตรวจในเวลากลางคืน  ถ้าเป็นผมๆอาจจะไม่จับเพราะผมอาจจะดูแลคุณได้ในขณะที่คุณอยู่กับผมตอนนั้น แต่พอคุณคล้อยหลังไปคนที่จะดูแลคุณและครอบครัวในขณะนั้นก็คือคุณนั้นเอง  อย่าหวังกด191เรียกตำรวจแล้วจะไปทันน๊ะครับ   อาชญากรรมสามารถเกิดขึ้นได้ทุกเวลาและในสถานที่ปลอดตำรวจ     เคยเจอบางครั้งเวลากลางคืนมากับเป็นครอบครัวพาปืนมาด้วยไม่มีป.12 มีแต่ป.4   ก็ปล่อยไปเพราะมีความคิดดังกล่าวข้างต้น     ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตนครับ     

ความเห็นของ คุณ Jagua21 คนคอปืนที่เป็น จนท. เยี่ยม.. นับถือครับ  เยี่ยม

หน้า: [1] 2
  พิมพ์