เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 05:25:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: **แก้ไขคำผิดเรียบร้อย ช่วยดูให้ที นี่คือปืนอะไรเหรอครับ  (อ่าน 2619 ครั้ง)
spot
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 01:52:39 PM »

พอดีผมเจอปืนของปู่ผมครับ ผมอยากทราบว่ามันคือรุ่นอะไรครับ ตัวปืนใช่เหล็กหรือเปล่า มันสามารถเอาไปซ้อมยิงได้หรือเปล่าครับ เพราะว่ามันชรามากแล้ว (ผมกลัวว่ามันจะเสียถ้าเอาไปยิง) อีกเรื่องครับมันจะมีที่ครอบนกติดมาด้วยแต่ผมดันทำหักไปซะแล้ว หาซื้อได้จากที่ไหน ขอบพระคุณมากครับ ปล.ถ้าผมจะเอามาใช้จะเอากระบอกไหนดีกว่ากันครับ เพราะว่าย่าให้กระบอกเดียวนอกนั้นให้พ่อครับ ขอความกรุณาแนะนำด้วยครับ **แก้ไขให้แล้วนะครับ ตอนนี้ อายุ24แล้วครับ ทำงานการไฟฟ้าครับ จะพอครอบครองได้หรือยังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2008, 07:34:04 PM โดย spot » บันทึกการเข้า
spot
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 01:55:15 PM »

อันนี้ อีกกระบอกครับ พร้อมที่ครอบนกที่หักไปแล้ว... อ๋อย อ๋อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2008, 07:34:41 PM โดย spot » บันทึกการเข้า
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 01:59:20 PM »

อ่านไม่ค่อยออกครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจภาษาวัยรุ่น

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
APACHE _ Love The King
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 02:13:21 PM »

น่าจะเป็น COLT COBRA นะครับ
สุกรจากโลกันต์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 02:17:32 PM »

กระบอกล่างน่าจะเป็น สมิทเอ็ม สิบห้า

สีใหนก็ช่าง ถึงยังไงก็เป็นคนไทย อยู่ใต้เบื้องพระยุคลบาท
ถือเป็นมงคลแห่งชีวิต
ยังรักสาวขเมร จะเจ็บอีกกี่ทีก็ยอม
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 02:50:36 PM »

อ่านไม่ค่อยออกครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจภาษาวัยรุ่น
Grin Grin Grin

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 02:58:46 PM »

Grin...ด้วยคนครับ.... Cheesy

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 03:10:28 PM »

Grin...ด้วยคนครับ.... Cheesy

กลัวจขกท.จะไม่เก็ท....

พอดีผมเจอปืนของปู่ผมอ่ะคับ ผมอยากทราบว่ามันคือรุ่นอาไรเหรอคับ ตัวปืนใช่เหล็กรึเปล่าคับ มันสามารถเอาไปซ้อมยิงเปล่าคับเพราะว่ามันชรามากแล้ว (ผมกลัวว่ามันจะเสียถ้าไปยิง) อีกเรื่องคับมันจะมีที่ครอบนกติดมาด้วยแต่ผมดันทำหักไปซะแล้วหาซื้อได้จากที่ไหนคับ ขอบพระคุณมากคับ ปล.ถ้าผมจะเอามาใช้นี่เอากระบอกไหนดีกว่าคับ เพราะว่าย่าให้กระบอกเดียวนอกนั้นให้พ่อ ขอความกรุณาแนะนำด้วยครับ - อ้าว...เขียนถูกก็เป็นนี่  

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
บางแก้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 259

หมูยอ..น่ากินป่ะ

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 03:15:06 PM »

ตามนี้เลยครับ จขกท. Grin Grin

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=29842.0
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 03:44:24 PM »

ท่านเจ้าของกระทู้อย่าเพิ่งตกใจหนีไปนะครับ  Cheesyมาแก้ไขก่อนครับ ไม่ต้องตกใจครับ  Grin Grin Grin

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 03:56:51 PM »

อันนี้ อีกกระบอกคับ พร้อมที่ครอบนกที่หักไปแย้ว... อ๋อย อ๋อย
  มันคับจนหักนะครับ Grin Grin Grin
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 04:05:35 PM »

เวปนี้เรารักภาษาไทยครับ   ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยครับ   ภาษาวัยรุ่นอ่านแล้วเข้าใจยากครับพี่ๆไม่ได้รังเกียจที่จะตอบปัญหาของน้องๆ   โปรดเข้าใจด้วยนะครับ   พี่ในนี้ใจดีและยินดีให้ความกระจ่างทุกอย่างถ้าสิ่งที่ถามมานั้นถ้าพวกพี่เข้ารู้นะครับ....แต่ขอให้ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยก็แล้วกัน....
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 04:13:44 PM »

นอกจากเรื่องภาษาที่ใช้แบบไม่เหมาะสมควรแก้ไขแล้ว

ปืนมีให้ใช้เฉพาะตัว  คุณพ่อได้รับอนุญาต เราเป็นลูก เข้าใจว่ายังเด็กนัก ไม่มีสิทธินำไปใช้เด็ดขาด

รอให้อายุครบเกณฑ์ เล่าเรียนสำเร็จ และมีงานการทำแล้ว ค่อยมาคิดว่าอยากครอบครองแบบไหน

ตอนนี้ก็เก็บเกี่ยวข้อมูลไปเรื่อยๆประดับความรู้  และต้องพยายามศึกษากฎหมายอาวุธปืนและกฎความปลอดภัยด้วย

MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 04:35:55 PM »

นอกจากเรื่องภาษาเขียนแล้ว Grin
ข้อแรก ถ้าอยากทราบว่าปืนของเราโมเดลอะไร
ให้เปิดโม่ของปืนออกมา สังเกตุว่ามันจะมี MOD.....-.....อยู่ที่โครงปืน
เช่น  MOD.15-3 เป็นต้น

ส่วนที่คุณย่าท่านยกปืนให้
ไม่ทราบว่า อายุถึงหรือยังครับ
เพราะการครอบครองปืน ต้องมีหลายองค์ประกอบ
จึงจะครอบครองได้โดยถูกกฎหมาย

พี่ PU45 ว่าไว้เป็นเบื้องต้นแล้ว
ที่เหลือค่อยๆอ่านเอาจากกระทู้ต่างๆครับ

และย้ำสุดท้าย
ใช้ภาษาไทยถูกต้อง
เป็นเกียรติยศแก่ตัวเองและวงศ์ตระกูลครับผม

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
.。.C╠╣ⓔ t.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 04:42:54 PM »

ก่อนพิมพ์ คิดให้ดีก่อนครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน ภูมิใจในความเป็นไทย มีภาษาพูดและเขียนเป็นของตัวเอง

สิ่งที่เราคิดว่าถูก..ในความคิดของผู้อื่นอาจจะไม่ถูกเสมอไป..........
หน้า: [1] 2
  พิมพ์