เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 07:25:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความเห็นของฝาหรั่งเกี่ยวกับปืน  (อ่าน 3543 ครั้ง)
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2004, 06:18:23 PM »

Grin พอดีไปอ่านเจอในหนังสือ Popular Machanics (ภาษาไทย) ฉบับเดือนสิงหาคม 2004 หน้า 10 เลยเอามาให้อ่านกัน (เผื่อจะมีคนอื่นเห็นบ้างนอกจากพวกเรา) Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

porpoj
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2004, 06:25:17 PM »

ใช่คับ  ผมก็เคยได้ยินว่ามีข้่อมูลอื่นจากประเทศนี้ที่ระบุว่ามีคนตายเพราะหมอรักษาผิดพลาด มากกว่าตายเพราะปืน
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2004, 07:15:01 PM »

ชอบความเห็นสุดท้ายครับ...  Wink

"...มันน่าขำมากๆ ที่คนอย่างวุฒิสมาชิก...ออกมาโต้ถึงความร้ายกาจของอาวุธปืน ขณะเดียวกันเธอก็มีผู้คุ้มกันอาวุธครบมือประกบอยู่ ดูแล้วรู้สึกขยะแขยงมากๆกับบรรดาวุฒิฯ เหล่านี้ ที่ "ต่อต้าน" อาวุธปืน  แต่กลับมีปืนประจำบ้านไว้ปกป้องตนเอง..."

อยู่เมืองนอก  ไหงรู้มาถึงเมืองไทยอ่ะ  Grin

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2004, 08:07:37 PM »

Cry Cry Cry

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2004, 09:03:06 PM »

คนเรามีด้วยกัน สามความคิดครับ คนนึงมองในแง่บวก คนนึงมองในแง่ลบ อีกคนนึงอะไรก็ได้ อย่างในกรณีอาวุธปืน บางคนมีประสพการณ์ในทางที่ดีก็สนับสนุน บางคนมีประสพการณ์ในทางที่ไม่ดีก็คัดค้าน ตอนนี้เราต้องเอาข้อดีมาต้อสู้ครับ ช่วงนี้อย่าให้อะไรที่ไม่ดีหลุดมาเลย Angry

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2004, 09:13:56 PM »

ขอบคุณเจ้าค่ะพี่ใหม่ เรื่องแบบนี้น่าจะมีบทความที่คนไทยเขียนบ้างนะเจ้าคะ Wink

I am dying... -*-

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2004, 10:15:16 PM »

Angry ก็คงจะคล้ายๆกับพวกนักการเมืองสารขัญ พอตนเองและวงศาคณาญาติได้ครอบครองปกครองบ้านเมืองแบบเผด็จการบนคำกล่าวอ้างว่าเป็นประชาธิปไตย ย่อมเกรงกลัวตนจะสูญเสียอำนาจ จึงทำการกดขี่ประชาชนในทุกรูปแบบ ในขณะเดียวกันก็มอมเมาอบายมุขต่างๆ เพื่อให้ประชาชนฝันลมๆแล้งๆ สังเกตวันหวยออกจะต้องมี นสพ. เสนอข่าวผู้ถูกหวย ให้คนงมงายยิ่งขึ้น ในเมือภาคประชาชนอ่อนแอ เผด็จการภาครัฐ ก็สบาย.... Angry

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2004, 10:32:44 PM »

ขอบคุณพี่นายใหม่มากนะครับ สำหรับข้อมูลดีๆที่เอามาแบ่งปันกัน จริงๆแล้วหากพูดตรงไปตรงมาจากประสบการณ์ตรงในสังคมนะ สิ่งอื่นที่พรากชีวิตคนในสังคม มีมากกว่าปืนด้วยซ้ำ อาทิเช่น

1.เกิดอุบัติเหตุทางรถยนต์บ่อยครั้ง มีผู้เสียชีวิตมากมาย ดังนั้นจึงออกกฎหมายยึดรถยนต์ทั่วประเทศ เพื่อมิให้ประชาชนเสียชีวิตจากการจราจร ดังนั้นประชาชนจึงต้องกลับไปขี่เกวียนเดินทางไปทำงาน

2.เกิดคดีฆาตกรรมโดยใช้ไม้กอลฟ์ทำร้ายร่างกายจนเสียชีวิต ดังนั้นรัฐบาลจึงออกคำสั่งยึดไม้กอลฟ์ทั่วประเทศ เนื่องจากไม้กอลฟ์เป็นอาวุธที่อันตรายต่อชีวิตประชาชน ดังนั้นบรรดานักกีฬา จึงต้องกลับไปเล่นสะบ้า และหมากเก็บกันอีกครั้งหนึ่ง

3.เกิดอุบัตเหตุในการใช้แก็สหุงต้มบ่อยครั้ง รัฐบาลมองว่าแก็สหุงต้มเป็นอันตรายต่อชีวิตประชาชนในสังคม จึงออกคำสั่งยึดถังแก็สทั่วประเทศ และห้ามใช้แก็สในการหุงต้ม ประชาชนจึงต้องใช้เตาอั่งโล้หุงหาอาหารกันอีกครั้ง

4.เกิดอุบัติเหตุบ้านพักอยู่อาศัยถล่มทับคนในบ้าน ผู้มีอำนาจมองว่า บ้านและอาคารสำนักงานที่ก่อสร้างโดยใช้อิฐ หิน ปูน ทราย เป็นอันตรายต่อชีวิตประชาชน ดังนั้นจึงออกคำสั่งทุบทำลายและยึดบ้านที่สร้างด้วยอิฐ หิน ปูน ทราย ทั่วประเทศ ประชาชนจึงต้องกลับไปอยู่ในถ้ำเหมือนมนุษย์ยุคหิน

หากผู้ปกครองใช้ตรรกะแบบนี้ในการแก้ปัญหา สุดท้ายสงสัยเราคงได้กลับไปใช้หินติดปลายหอก(ไม้) ในการออกป่าล่าสัตว์เพื่อเลี้ยงชีพอีกครั้งหนึ่ง

เข้าใจในสิ่งผมสื่อนะครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2004, 12:22:03 AM »

Wink ผมก็อ่าน PM ฉบับที่คุณใหม่นำมาลงแล้วคับ...

ตอนอ่านก็ยังคิดๆอยู่ว่า... เออบ้านเอ็งเสรีขนาดนี้ยังจะบ่นกันอีกหนอ...

พออ่านเสร็จมาคิดได้ว่า... บ้านเราจะแสดงความเห็นยังถูกจำกัดเลย... เฮ้อ... Tongue
adisorn รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2004, 06:45:15 PM »

:-* อ่านแล้ว  ใช่เลย  ประชาชนมีสิทธิเสรีถาพตามรัฐธรรมนูญ  หากมีใครทำร้ายท่าน  เราจะดูแล   ไม่คุ้มครองท่าน  5555 Grin Grin Grin
Peerapat - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 178

จะรบเป็นชาติพลี มอบวิญญาณ ดวงนี้ เพื่อผืนดินไทย

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2004, 07:21:50 PM »

น่าจะเอาไปให้ท่านนายกฯ อ่านบ้างนะครับหูตาจะได้สว่างขึ้นสักนิด

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2004, 11:54:06 PM »

น่าจะเอาไปให้ท่านนายกฯ อ่านบ้างนะครับหูตาจะได้สว่างขึ้นสักนิด
ผมก็อย่าจะรู้เหมือนกันว่าท่านอ่านแล้วจะว่าอย่างไร...กลัวก็แต่จะไม่มีใครกล้าเอาไปให้ท่านอ่านนะสิครับ

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2004, 10:04:16 AM »

Grinขอบคุณครับนายใหม่ สำหรับข้อมูลดีๆ 

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2004, 12:29:53 PM »

ดีครับ
 Grin Grin Grin
แล้วถ้าผมเจออะไรดีๆ จะหามามั่ง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: [1]
  พิมพ์