เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 06:34:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ครั้งที่4แล้วและเป็นครั้งที่ 3 ในรอบ 5 เดือน เฮ้อ....อ่อนใจ  (อ่าน 9263 ครั้ง)
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 04:51:24 PM »

ตัดสินใจตอนนั้นสำหรับผมเห็นว่าเหมาะสมแล้วละครับ ไม่มีคนเจ็บ คนตาย ผมว่าแค่นี้ก็ถือว่าฟาดเคราะห์ไป

เห็นด้วยค่ะ ไม่งั้นเรื่องคงจะยาว...

แต่ยังไงก็ระวังตัวและทรัพย์สินเพิ่มขึ้นอีกด้วยนะคะ

Smiley

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 05:06:56 PM »

ดีแล้วที่ไม่ยิง    ผมเคยเจอผมยังไล่มันไปเฉยๆ   ยิงโดนสิซวยเลยกว่าจะจบได้แก่พอดี

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 05:08:54 PM »

เป็นผมคงทำอะไรไม่ถูก แต่โขมยขึ้นครั้งที่ 3 แล้ว แบบนี้น่ากลัวจัง เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2008, 07:01:19 AM โดย GLOCK 45 » บันทึกการเข้า
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 11:15:39 PM »

ช่วงที่เห็นขโมยออกมาจากบ้าน ผมก็ประมวลจากที่ได้อ่านคำแนะนำจากหลายๆท่านในกระทู้ต่างๆในเว็บอาวุธปืนนี่แหละครับ เลยตัดสินใจยิงขู่ และก็เพื่อให้กลุ่มน้องๆที่ตามมาให้ยินเสียงด้วย  นี่ถ้าตำรวจปีนรั้วตามผมเข้าไปก็คิดว่าน่าจะจับได้ในบริเวณบ้านนั่นแหละ  เจ้าหัวขโมยคนนี้มันยังปากแข็งลูกเล่นแพรวพราวอยู่ แต่ก็คิดว่าตำรวจคงมีทีเด็ดทำให้มันเปิดปากเรื่องของเพื่อนมันที่หนีไปได้ ซึ่งตอนนี้มันไม่ให้รายละเอียดอะไรนอกจากชื่อเล่นและบอกว่าพึ่งรู้จักกัน 3 วัน  ตอนนี้ระบบป้องกันขโมยก็ซ่อมติดตั้งใช้งานได้เหมือนเดิมแล้ว นี่ถ้าไม่มีระบบนี้ กว่าเจ้าของบ้านจะรู้ตัวว่าโดนยกเค้าก็คงหกโมงเย็นเมื่อกลับถึงบ้าน

ขอบคุณทุกๆท่านครับสำหรับความเห็นคำแนะนำ
NUMBER8
Si vis pacem, para bellum
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 11:28:09 PM »

ไมฆ่าสัตว์ ตัดชีวิต ถือว่าเป็นกุศลครับ

..........แท้จริงแล้ว ความลำบาก นั้นไม่มี......
..........มีแต่ความ ไม่เคยชิน ......................
kkv
Who dare win
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 06:43:57 AM »

ดีแล้วครับอย่าให้ถึงชีวิตโดยไม่จำเป็นเลย เวลาไปให้การในศาลก็บอกไปด้วยนะครับ เค้าจะได้ไม่คิดเจ็บแค้นกับเราในภายหลัง

เวลายิงขู่ยิงขึ้นฟ้าดีหรือยิงใส่กำแพง/ที่ว่างดีละครับ ยิงขึ้นฟ้าอาจไปโดนหัวชาวบ้านได้ น่าจะยิงใส่พื้นดิน / ผนัง / กำแพงที่ว่างดีกว่า
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 07:10:33 AM »

ล่าสุดมันบอกหรือยังครับว่าเพื่อนมันอีกคนคือใคร
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 10:01:54 AM »

ล่าสุดมันบอกหรือยังครับว่าเพื่อนมันอีกคนคือใคร

ยังเลยครับ มันบอกแค่ชื่อเล่นและบอกว่าพึ่งรู้จักกัน3วันเพราะมันโกหกตลอด ลวดลายมาก แต่ไม่เชื่อวันหรอก รอให้ตำรวจขยายผลและก็ให้พรรคพวกช่วยสืบอีกทาง   

เมื่อวานนี้ตอนไปค้นเอาของที่มันซ่อนไว้ มันยังหันหน้ามาถามทวงบุญคุณอีกนะว่า  มันบอกที่ซ่อนแล้วจะไม่ช่วยอะไรมันบ้างหรือ ...แหม พอได้ยินมันพูดแล้วก็อยาก.....(ให้ตำรวจเตะซักป้าบ).....จากที่ตอนสอบสวนทั้งคืนมันปฏิเสธตลอดว่า มันไม่ได้หยิบเอาอะไรเลย เพื่อนมันเป็นคนเอาไปทั้งหมด   ที่มันเปิดบากบอกที่ซ่อนก็บารมีของ ครู ที่เคยสอนมัน เมื่อวานแฟนสาวของมันจะมาขอประกันตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2008, 11:05:28 AM โดย andaman » บันทึกการเข้า
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 10:25:53 AM »

หลงรัก
ครับ

ขณะที่ท่านตะโกน หรือยิงขู่้ ท่านจะต้องเซฟตัวเองไว้ก่อน..  หาที่กำบังตัวไว้ ครับ.
ถ้ามันยิงสวนออกมา นั่่นแหละครับ..  ท่านจึงล่อมันได้ โดยกฎหมายอยู่ข้างท่าน

ขณะที่ท่านตะโกน ยิงขู่ ต้องเซฟตัวเอง  ...........    เห็นด้วยครับ
ถ้ามันยิงสวน นั่นแหละ จึงล่อมัน ..............  ไม่เห็นด้วยครับ

ปืน มีด ไม้หน้า 3 (ยกเว้น มีดเด็กเล่น  ไม้เก็กกอครับ)เป็นอาวุธครับ .............. สมควรแก่เหตู

สำคัญว่าถ้ายิง ต้องยิงเลยครับ  ไม่งั้นยืนหน้าบ้านดีกว่า ปล่อยให้กำลังเสริมมาครบ แล้วเดินตามหลังตำรวจครับ
  หลงรัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2008, 12:29:24 PM โดย DawJone ๒๔๙๙ » บันทึกการเข้า

สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 10:35:26 AM »

หลงรัก
ครับ
เข้าไปเจอตอนมุดออกมา น่าตั้งหลักหาที่มั่นครับ
รอจนออกมาหมด ดูว่ากี่คน  ดูท่าทีว่ามีอะไรติดมือบ้าง
อย่างน้อยเราอยู่คนเดียวตรงนั้น ทำอะไรให้มีสติครับ
โจรออกมาย่อมต้องยก ถืออะไรที่มันเอาออกมาด้วย
ตอนนนั้นค่อยสั่งให้หยุดดีกว่า
แต่อีกมุมกรณีมีปืนที่มือ ของคนแรกที่เราเห็น ยิงเลยครับ
 หลงรัก
ตำรวจที่ไม่เข้ามากับเราก้อคงเป็นแบบเอาชัวครับ
รอกำลังเสริมก่อน  ปลอดภัยไว้ก่อน อย่างนี้น่าเห็นใจเพราะไม่ใช่ไปจับบ่อนพนัน
 หลงรัก
ส่วนที่ว่ายิงให้หมดแมก นี่ก้อพวกนี้ขี้ขาดครับ
 หลงรัก

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 10:36:54 AM »

เรียนคุณ DawJone ๒๔๙๙.  ที่เคารพ.

มันไม่ใช่ประเด็นว่าจะมาเห็นด้วย หรือไม่เห็นด้วย

ข้อกฎหมาย ถ้าไม่ใช่นักกฎหมาย และไม่อยาก รับบทชายน้อย.ตกกระกำลำบากในคุก
โปรดฟังจากปากของคนที่เป็นนักกฎหมาย ไว้ จะได้เข้าใจได้ถูกต้องขึ้น.

ถ้าบังเอิญท่านใด. ทีมีความรู้กฎหมายมาบ้าง จะมีความเห็นก็ชอบอยู่
แต่ถ้าออกมาเตือนให้ทราบแล้ว.. จะกระทำตามหรือไม่สุดแต่ท่านเถอะครับ  Smiley

paloma
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 12:05:35 PM »

ไม่ยิงดีแล้วครับ สมควรแก่เหตุ ไม่งั้นเรื่องยาว เมื่อก่อน บ้านสวนผมโดนขโมยบ่อย ทนไม่ไหว เลยซุ่มยิง(ขู่ๆ)ใช้ปืนหลายกระบอก แตกตื่นไปทั้งตำบล แต่คนงานกะเอาตายต้องห้ามไว้ บาปเปล่าๆ  ใช้กฎหมายเล่นงานดีกว่า แต่ผมตำหนิตำรวจในตอนนั้น ชมโจรใหญ่เลยว่าเป็นมืออาชีพ ผมนึกตำหนิในใจว่าเอ...ตกลงคุณมาช่วยผมหรือคุณมาเชียร์โจรกันแน่(แต่ในที่สุดโดนผมกับลูกน้องจับได้ ไปไม่รอด) ขอให้เหตุการณ์นี้อย่าเกิดขึ้นกับคุณ andaman อีกเลย ขอเอาใจช่วย เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 12:24:18 PM »

หลงรัก
 หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2008, 12:27:20 PM โดย DawJone ๒๔๙๙ » บันทึกการเข้า

CAESAR
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 23

"ปืนคือปัจจัยที่ 5"

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 01:28:06 PM »

ผมว่าท่านทำถูกแล้วครับ   ถ้าไม่อย่างนั้นอาจจะเข่าข่ายป้องกันตัวเกินกว่าเหตุก็ได้  ตกใจที่เหลือปล่อยให้เป็นหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ดำเนินการต่อเถอะครับ

คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 03:39:02 PM »

ผมเห็นด้วยครับกับการตัดสินใจของคุณ อันดามัน ถือว่าเป็นการตัดสินใจที่ดีมากในความคิดของผม และเชื่อว่าคุณอันดามันได้ประเมินสถานการณ์รอบตัวแล้วกับการตัดสินใจข้างต้น    แปลกใจทำไมตำรวจไม่เข้าไปด้วย แถมไม่ห้ามปรามคุณด้วย เพราะอาจเกิดอันตรายร้ายแรงได้   ส่วนตำรวจที่แนะนำให้ยิงคงจะเป็นประเภทชอบทำวิสามัญฯ พวกนี้ยิงก่อนแล้วสร้างหลักฐานเอาทีหลัง    ว่าง ๆก็ลองนึกเหตุการณ์จำลอง และหาวิธีแก้หลายๆแบบนะครับ 
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์