เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 06:47:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ครั้งที่4แล้วและเป็นครั้งที่ 3 ในรอบ 5 เดือน เฮ้อ....อ่อนใจ  (อ่าน 9266 ครั้ง)
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 04:06:31 PM »

--ตำรวจบางท่านอาจพูดแบบอารมณ์พาไปน่ะครับที่ว่า ทำไมไม่ยิง ยิงได้เลย
--ที่ไม่ห้ามผมก็อาจเป็นเพราะเห็นว่าผมเป็นพี่ชายเจ้าของบ้าน ผมอาจจะรีบร้อนเข้าไปตรวจสอบบ้านไปหน่อย แต่ถ้าผมช้าไปกว่านี้เจ้าหัวขโมยคงหนีไปก่อนที่กำลังตำรวจจะมาถึง
--เมื่อประมวลหลายๆอย่างแล้วอีกเหตุผลหนึ่งที่ผมไม่ยิงเพราะผมยิงปืนไม่แม่นครับ    ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก  กลัวพลาดไปโดนจุดสำคัญแล้วมันตายไป ผมเองจะลำบาก   ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2008, 04:08:33 PM โดย andaman » บันทึกการเข้า
^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 04:26:21 PM »

ตกใจ

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
lazyeight
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 04:59:44 PM »

ขอบคุณสำหรับเรื่องราวที่เป็นบทเรียนให้กับเพื่อนสมาชิกท่านอื่น ๆ ครับ
แหม แต่ฟังคุณโจรพูดแล้วมันน่าครับ
แสดงว่าคุณโจรนี่เป็นมืออาชีพจริง ๆ
และไม่ได้สำนึกผิด หรือคิดเลยว่าการกระทำของตัวเอง
ได้สร้างความเดือดร้อนให้กับผู้อื่น และเป็นสิ่งผิด กม.
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 05:32:02 PM »

ดีแล้วครับที่ไม่มีเหตุร้ายแรง  ท่านเจ้าของกระทู้รีบเข้าบ้านเพราะมีเหตุผล  แต่น่าจะเข้าไปพร้อมตำรวจ  การที่คนร้ายหนีแล้วไม่น่าตามครับ
โจรคือโจร  แลกกันไม่คุ้ม  เมื่อตัดสินใจแค่ยิงขู่  ดีนะครับที่เป็นโจรเด็ก  หากมีอาวุธปืนมาด้วย ไม่อยากคิดต่อไป อาจจะกลัวไม่กล้าแลกก็ได้ หรืออาจจะยิงสวนครับ 
คนใช้ปืนย่อมมองเห็นผลของการใช้  และข้อกม.ที่ตามมา   คงสอนกันไม่ได้ว่าต้องทำอย่างไรถึงจะมี กม.อยู่ข้างตัว

A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 06:52:05 PM »

--ตำรวจบางท่านอาจพูดแบบอารมณ์พาไปน่ะครับที่ว่า ทำไมไม่ยิง ยิงได้เลย
--ที่ไม่ห้ามผมก็อาจเป็นเพราะเห็นว่าผมเป็นพี่ชายเจ้าของบ้าน ผมอาจจะรีบร้อนเข้าไปตรวจสอบบ้านไปหน่อย แต่ถ้าผมช้าไปกว่านี้เจ้าหัวขโมยคงหนีไปก่อนที่กำลังตำรวจจะมาถึง
--เมื่อประมวลหลายๆอย่างแล้วอีกเหตุผลหนึ่งที่ผมไม่ยิงเพราะผมยิงปืนไม่แม่นครับ    ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก  กลัวพลาดไปโดนจุดสำคัญแล้วมันตายไป ผมเองจะลำบาก   ขำก๊าก

ครับ
รีบร้อนนี่ไม่ดีเลยนะครับ
แต่ทุกอย่างผ่านไปแล้วไม่มีเหตุเป็นเรื่องดีครับ

andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 02:02:46 PM »

เจ้าทุกข์ไม่เอาความ

---วันนี้เจ้าของบ้านได้ติดตามความคืบหน้า ท่าน สวป. บอกว่าตอนนี้เรื่องอยู่ในชั้นของพนักงานสอบสวน เจ้าของบ้านเคยบอกว่าจับขโมยได้และได้ของคืน (ได้ทรัพย์สินคืนแล้วประมาณ 80-90 % ) จะไม่เอาความปล่อยให้เป็นหน้าที่ของเจ้าพนักงานดำเนินการตามกฏหมาย
---และเมื่อวานนี้ได้ข่าวว่าน้องชายสองคนของเจ้าหัวขโมยกำลังหาทรัพย์สินไปประกันตัว ผมฟังจากการบอกเล่าของคนที่รู้จักกัน เขาบอกว่า เจ้าน้องชายสองคนนี้ไปติดต่อตำรวจ และทางกำรวจบอกว่าให้หาเงินมา 3 หมื่นแล้วจบเรื่องเพราะเจ้าทุกข์ไม่เอาความ .....เอ๊ะ ทำไมมันจะจบง่ายขนาดนั้นหรือ ถ้าเป็นแบบนั้นจริง คนพวกนี้ก็ลอยนวลอยู่และก็คงออกเดดินสายงัดแงะขโมบทรัพย์สินของชาวบ้านอยู่ร่ำไป  เฮ้อ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2008, 02:31:51 PM โดย andaman » บันทึกการเข้า
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 02:06:50 PM »

---วันนี้เจ้าของบ้านได้ติดตามความคืบหน้า ท่าน สวป. บอกว่าตอนนี้เรื่องอยู่ในชั้นของพนักงานสอบสวน เจ้าของบ้านเคยบอกว่าจับขโมยได้และได้ของคืน (ได้ทรัพย์สินคืนแล้วประมาณ 80-90 % ) จะไม่เอาความปล่อยให้เป็นหน้าที่ของเจ้าพนักงานดำเนินการตามกฏหมาย
---และเมื่อวานนี้ได้ข่าวว่าน้องชายสองคนของเจ้าหัวขโมยกำลังหาทรัพย์สินไปประกันตัว ผมฟังจากการบอกเล่าของคนที่รู้จีกกัน เขาบอกว่า เจ้าน้องชายสองคนนี้ไปติดต่อตำรวจ และทางกำรวจบอกว่าให้หาเงินมา 3 หมื่นแล้วจบเรื่องเพราะเจ้าทุกข์ไม่เอาความ .....เอ๊ะ ทำไมมันจะจบง่ายขนาดนั้นหรือ ถ้าเป็นแบบนั้นจริง คนพวกนี้ก็ลอยนวลอยู่และก็คงออกเดดินสายงัดแงะขโมบทรัพย์สินของชาวบ้านอยู่ร่ำไป  เฮ้อ...

เจ้าหัวขโมยคงต้องทำงานหนักขึ้นเป็นสองเท่า หาเงินชดเชยที่จ่ายไป....เคราะห์กรรมเป็นของสุจริตชน ท่านใดอยู่แถวนั้นพึงระวัง............  เศร้า เศร้า

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 02:35:29 PM »

ดีแล้วครับที่ไม่มีเหตุร้ายแรง  ท่านเจ้าของกระทู้รีบเข้าบ้านเพราะมีเหตุผล  แต่น่าจะเข้าไปพร้อมตำรวจ  การที่คนร้ายหนีแล้วไม่น่าตามครับ
โจรคือโจร  แลกกันไม่คุ้ม  เมื่อตัดสินใจแค่ยิงขู่  ดีนะครับที่เป็นโจรเด็ก  หากมีอาวุธปืนมาด้วย ไม่อยากคิดต่อไป อาจจะกลัวไม่กล้าแลกก็ได้ หรืออาจจะยิงสวนครับ 

Smiley ที่จริงมันก็ไม่เด็กแล้วหละครับ  28 ปี  ลูกเมียก็เคยมีแล้ว
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 03:03:54 PM »

เมื่อวานนี้( 31 มีนาคม 2551) เวลา 14.37 น.ขณะทำงานอยู่ น้องสาวโทรศัพทย์เข้ามาบอกว่าสัญญาณกันขโมยทำงาน (น้องสาวโทร.แจ้ง 191 ก่อนที่จะแจ้งผม) ผมรีบขับรถไประยะทางประมาณ 5 กิโลฯ ฝ่าไฟแดงไป 3 จุด ถึงหน้าบ้านมีสายตรวจ 191 อยู่หน้าบ้าน 1 นาย และแจ้งเจ้าหน้าที่ว่าเป็นพี่เจ้าของบ้าน แล้วก็ปีนรั้วบ้านเข้าไป(ตำรวจไม่ยอมตามเข้าไป) ผมรีบอ้อมไปด้านหลังบ้าน......ก็จ๊ะเอ๋  ขโมย 2 คน ลอดออกมาทางช่องกระจกที่มันงัดถอดออกมา  ผมซักปืนออกมาสั่งให้หยุด ช่วงนั้นผมคิดตัดสินใจว่า จะยิงหรือไม่ยิงดี แล้วผมก็ยิงขู่ 1 นัด มันวิ่งโดดกำแพงบ้านออกไปในป่าหลังบ้าน ช่วงนั้นก็มีคนมาสมทบ 4 คน (ตำรวจยังไม่มา)  ผมขับรถอ้อมไปดักด้านหลังสอบถามชาวบ้านว่ามีวัยรุ่นวิ่งออกมาหรือไม่ เขาบอกว่าไม่มี เวลาผ่านไปประมาณครึ่งชั่วโมง เจ้าหน้าที่พึ่งมาถึง แต่ไปปิดล้อม ป่าอีกฟากหนึ่งคงสื่อสารกันผิด ช่วงนั้นตำรวจได้เสื้อวอร์มขโมยมา 1 ตัว  ผมย้อนกลับเข้าไปตรวจโภยในบ้าน ช่วงนั้นก็มีนายตำรวจฝ่ายสืบสวนอยู่ 1 นายกำลังตรวจที่เกิดเหตุ แล้วสั่งการให้เข้าตรวจเคลียร์พื้นที่อีก 1 รอบ ช่วงนี้ก็มีสายสายสืบนอกเครื่องแบบมาสบทบหลายนาย ผลก็คือ ได้ตัวขโมยที่ซ่อนตัวอยู่ในป่า 1 คน (..ค่อยโล่งใจขึ้นมาบ้าง)

**อยากถามเพื่อนสมาชิกว่า
-ผมตัดสินใจผิดหรือเปล่าที่ไม่ยิงหัวขโมย 2 คนนั้น  ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 3 ที่โดนขโมยเข้าบ้าน
-เมื่อเจ้าทุกข์ไม่เอาความ ให้ตำรวจดำเนินการตามกฏหมาย  เจ้าพนักงานผู้มีหน้าที่รักษา/บังคับใช้กฏหมาย จะดำเนินการอย่างไร เจ้าขโมยรายนี้มีสิทธิที่จะออกมาเดินเล่นโดยไม่ติดคุกหรือเปล่า

ประเด็นแรก ผมว่าพี่อันดามันคิดถูกต้องที่สุดแล้วครับ ที่ไม่ยิงคนร้ายขณะมุดกระจก แต่เปลี่ยนไปยิงขู่แทน แม้เป็นครั้งที่ สามก็ตาม

ประเด็นที่สอง แม้คดีนี่เจ้าทุกข์จะไม่เอาความก็ตาม แต่คำว่าเจ้าทุกข์ไม่เอาความนี้มีความหมายสองอย่างเท่าที่เห็นบ่อยคือ กรณีแรก เจ้าทุกข์ไม่เอาความ หมายถึง ไม่อยากไปแจ้งความ แต่ให้ตำรวจดำเนินคดีเอง กับกรณีที่สอง คือ เจ้าทุกข์ไม่ติดใจที่จะดำเนินคดีกับคนร้ายเลย
           ปกติแล้วกรณีที่เจ้าทุกข์ไม่ติดใจเอาความ และตำรวจไม่สามารถดำเนินคดีได้และพนักงานสอบสวนไม่มีอำนาจที่จะทำการสอบสวนคดีนั้น ก็ต่อเมื่อความผิดนั้น เป็นความผิดต่อส่วนตัว หรือเรียกว่าความผิดอันยอมความได้
           กลับกัน หากความผิดที่เกิดขึ้นเป็นความผิดที่ยอมความไม่ได้ หรือผิดอาญาแผ่นดิน แม้เจ้าทุกข์จะไม่เอาความ ตำรวจก็ยังคงต้องดำเนินคดีนี้ต่อไป จะไม่ดำเนินคดีกับคนร้าย โดยอ้างสาเหตุว่า เจ้าทุกข์ไม่เอาความไม่ได้

กรณีพี่อันดามันความผิดที่เกิดขึ้น คือความผิดฐานบุกรุก ซึ่งในข้อหานี้ยอมความได้ เจ้าทุกข์ไม่เอาความ ตำรวจสามารถยุติคดีได้ เนื่องจากไม่มีคำร้องทุกข์กล่าวโทษ
           ส่วนความผิดอีกกระทง น่าจะเป็นความผิดฐานลักทรัพย์ โดยมีเหตุฉกรรจ์ คือในเคหสถานและโดยเข้าช่องทางซึ่งได้ทำขึ้นโดยไม่จำนงให้เป็นทางคนเข้า ซึ่งเป็นความผิดอาญาแผ่นดินร้ายแรง  ถ้าตอนออกจากบ้านไม่ได้หยิบอะไรมาด้วย ก็เป็นความผิดฐานพยายามลักทรัพย์โดยมีเหตุฉกรรจ์  
          แต่ยังไงความผิดฐานนี้ เป็นความผิดที่ยอมความไม่ได้  แม้ทางพี่อันดามันไม่ไปแจ้งความ แต่เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น มีเจ้าหน้าที่ตำรวจร่วมอยู่ไหนเหตุการณ์ด้วย จึงถือว่าเจ้าพนักงานผู้มีอำนาจตามกฎหมายพบการกระทำผิดแล้ว ในข้อหานี้ ตำรวจต้องดำเนินคดีเท่านั้นครับ ถ้าไม่ดำเนินคดี ถือว่าเจ้าพนักงานตำรวจละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ครับ

---และเมื่อวานนี้ได้ข่าวว่าน้องชายสองคนของเจ้าหัวขโมยกำลังหาทรัพย์สินไปประกันตัว ผมฟังจากการบอกเล่าของคนที่รู้จักกัน เขาบอกว่า เจ้าน้องชายสองคนนี้ไปติดต่อตำรวจ และทางกำรวจบอกว่าให้หาเงินมา 3 หมื่นแล้วจบเรื่องเพราะเจ้าทุกข์ไม่เอาความ .....เอ๊ะ ทำไมมันจะจบง่ายขนาดนั้นหรือ ถ้าเป็นแบบนั้นจริง คนพวกนี้ก็ลอยนวลอยู่และก็คงออกเดดินสายงัดแงะขโมบทรัพย์สินของชาวบ้านอยู่ร่ำไป  เฮ้อ...

---- ถึงเจ้าของบ้านจะบอกว่าไม่เอาความ แต่ความผิดฐานลักทรัพย์ในกรณีนี้ พนักงานสอบสวนยังคงมีหน้าที่ดำเนินคดีและสรุปสำนวนสั่งฟ้อง เสนอต่อพนักงานอัยการอยู่ดีละครับ 

---- ถ้าว่ากันแล้ว เจ้าพนักงานตำรวจชั้นสัญญาบัตรคงไม่กล้าบอกว่า "ให้หาเงินมา 3 หมื่นแล้วจบเรื่องเพราะเจ้าทุกข์ไม่เอาความ" หรอกครับ เพราะเขารู้ว่ากฎหมายเขาบัญญัติไว้อย่างไร พนักงานสอบสวนต้องทำอย่างไร ในคดีข้อหาลักทรัพย์อันมีเหตุฉกรรจ์ ยิ่งกรณีนี้ได้ของกลางคือทรัพย์ของเจ้าทุกข์แล้วด้วย งานนี้คงลำบากซะหน่อย แต่ในทางปฏิบัติก็มีบ้างพอสมควรที่เห็นว่าเจ้าทุกข์ไม่มาสนใจคดี ก็เลยมีการฉีกแต่งสำนวนบ้างแต่เมื่อนานมาแล้ว แต่วิธีการแบบนี้ สมัยนี้ทำลำบากสักหน่อยครับ ประชาชนรู้กฎหมายมากขึ้น องค์กรอิสระที่สามารถร้องเรียนได้ให่เข้ามาตรวจสอบ
                  ถ้าตำรวจทำอย่างงั้นจริง พนักงานสอบสวนคดีนี้คงเสี่ยงต่อการถูกดำเนินคดีอาญา ฐานเป็นเจ้าพนักงานในการยุติธรรมเรียกรับหรือยอมจะรับทรัพย์สิน โดยมิชอบเพื่อกระทำการหรือไม่กระทำการใดในตำแหน่ง ไม่ว่าการนั้นจะชอบหรือไม่ชอบต่อหน้าที่ ตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา ๒๐๐ ,มาตรา๒๐๑ และถูกสอบสวนทางวินัยถึงขั้นไล่ออกละครับ หมดอนาคตแน่งานนี้

ถ้าเป็นไปได้ครับ  ผมว่าให้เจ้าทุกข์พยายามติดตามความคืบหน้าของคดีเรื่อยๆครับ ผู้เกี่ยวข้องคงไม่กล้าเปลี่ยนสำนวนอยู่แล้ว   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2008, 04:59:21 PM โดย SingCring » บันทึกการเข้า
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 09:56:17 PM »

สรุปแล้วตอนนี้เป็นไงครับพี่อันดา
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 10:47:42 PM »

คดีนี้น่าจะเป็นความผิดฐาน ลักทรัพย์ในเคหะสถาน เป็นกรรมเดียว.. ไม่ใช่บุกรุกครับ
เป็นอาญาแผ่นดิน จะยอมความไม่ได้ื .

ผู้เสียหาย เมื่อให้การ ต่อพนักงานสอบสวน อาจถือว่าหมดหน้าที่ในชั้นสอบสวน . หลังจากนั้นผู้เสียหายคงเข้าใจว่าเป็นหน้าที่ของ พนักงานสอบสวน
และ จนท.ที่เกี่ยวข้องจะดำเนินการ ตามกฎหมายต่อไป. .

จึงมักจะเข้าใจ. และถูกตีความหมายไปว่า ผู้เสียหายไม่ติดใจเอาความ ..
ซึ่งก็เพียงเป็นการใช้คำตามที่เข้าใจ ซึ่งยังไม่ถือว่าผลคดีจะต้องยุติลง แต่อย่างใด ครับ.

และอีกประการหนึ่ง คนรอบข้าง มักจะแนะนำ หรือหยิบบางถ้อยคำที่ขัดหู ที่บังเอิญได้ยินนั้น
มาขยายความต่อ. ให้เกิดความสับสน สร้างเรื่อง ที่ไม่ได้ความต่ออีก.  ตกใจ

andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 11:00:38 PM »

สรุปแล้วตอนนี้เป็นไงครับพี่อันดา

ครับตอนนี้ก็ได้สอบถามความคืบหน้าอยู่เรื่อยๆครับ วันเสาร์นี้ก็พนักงานสอบสวนก็เชิญไปให้ปากคำในฐานะที่เป็นพยานเห็นเหตุการณ์

ขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับความเห็นและข้อเสนอแนะต่างๆ ครับคุณ Ro@d คุณ SingCring และทุกๆท่าน
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 07:30:42 AM »

ไหว้ ไหว้ขออนุญาตเสริมพี่ Ro@d อีกนิดนะครับ เป็นกรรมเดียวครับ แต่ผิดกฎหมายหลายบท คือรวมการกระทำร่วมกันลักทรัพย์โดยมีเหตุฉกรรจ์ และความผิดฐานร่วมกันบุกรุกอีกบทหนึ่งด้วยครับ แต่กฎหมายให้ลงโทษผู้กระทำผิดในบทที่หนักกว่าเพียงบทเดียว คือลักทรัพย์โดยมีเหตุฉกรรจ์ครับ  Wink Wink
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 11:12:37 AM »

... ขอบคุณมากครับ คุณ SingCring.   Cheesy   เยี่ยม

Jagua21
Newbie
*

คะแนน 6

« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 10:16:32 PM »

ผมว่ารายการนี้พนักงานสอบสวนคงไม่เอามงกุฏและดาวบบนบ่าของตัวเองมาเสี่ยงกับเงินเพียงแค่สามหมื่นหรอกครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์