เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 11:32:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง G19C กับ G26  (อ่าน 3597 ครั้ง)
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 09:44:07 AM »

glock 19 c ครับ

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 10:30:57 AM »

อยากได้ปืนขนาดไหนครับ? ถ้าขนาดไหนก็ได้ ผมเลือก กล๊อก 26 ก่อน

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
toya
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 11:14:29 AM »

...ปืนกระบอกแรกหรือเปล่าครับ..และมีตัวเลือกอื่นหรือเปล่าครับ...
กระบอกแรกครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 11:14:45 AM »

รบกวนหน่อยครับ ว่าตัวไหนน่าเล่นกว่ากันระหว่าง G19C กับ G26 เพราะ สน.อส. G19 ไม่มีของ เลยกำลังจะหาข้อมูลในการตัดสินใจครับ
จริงๆ แล้วมันก็กล็อคเหมือนกันแหละนะ เพียงแต่ว่า ความน่าเล่นมันต่างกันตรงนี้ครับ

กล็อค 19 ตัวไม่มี ซี น่าเล่นที่สุด ถ้าซื้อปืนกระบอกแรกแล้วล่ะก็ ผมเซียร์ กล็อค 19 ใจขาดดิ้น
แต่ว่า พอมาเป็น 19 ซี มันก็เกิดปัญหาขึ้นมาหน่อยคือ
1.เรื่องไฟที่มันแลบ ออกมานี่นะซี เห็นในรูปไหม มันแรงมากนะครับ มันจึงพุ่งออกมาเป็นเจ๊ท...ทำให้ปลายลำกล้องกระดกน้อยลง รู้สึกปืนสะบัดน้อยลง ก็ดีอยู่
แต่ไฟทีออกมานี้ คนยิงจะต้องดูแลลูกกระตาของตัวเองให้ดี ให้จับปืนท่าไหนก็ได้ ที่ให้ไฟที่มันแลบ ออกมานี้ พ้นแนวสายตาของคนยิง
สรุปก็คือ ท่านซื้อกล็อค 19 ซี ท่านจะถูกจำกัดท่ายิง คือ ต้องยื่นแขนออกไปด้านหน้าแล้วยิงเท่านั้น
ในการฝึกยิงบางประเภท ต้องฝึกยิง ท่า ฮิป  (ไม่รู้แปลว่าไร) แต่เขาให้ถือปืนระดับสะโพก แล้วยิง ไฟที่มันแลบออกมา ผมว่ามันร้อนแรง มากๆ อาจเข้าหูเข้าตา คนยิงได้ ความแรงของไฟปากลำกล้องนี้ ผมเคยโดนของปืนอื่น มันแรงมากถึงขนาดทำให้เสื้อผ้า ฟองน้ำกระจุยได้เลยทีเดียว     ถึงไม่ฝึกฮิป ก็ถูกจำกัดท่ายิงอยู่ดี
ถ้าเอากล็อค 19 ซี มายิงท่านี้ ผมกลัวไฟที่มันแลบขึ้นมา จะแลบมาโดนคนยิงบ้างแหละครับ
ก็เลยคิดว่า กล็อค 19 ซี ถูกจำกัดท่ายิงไปหน่อย ถ้าซื้อมา
ถ้าซื้อมาแล้วเชื่อมพอกปิดรูได้ก็ถ้าจะดี...(ล้อเล่น)
2.เมืองไทย เป็นเมืองยากจน ประเทศโลกที่ 3 ดังนั้น กระสุนหัวแดง จึงราคาแพง กระสุนหัวตะกั่วที่ยิงแล้วโครตสกปรก ก็ยังราคาแพงเหมือนกัน
กระสุนหัวแดง 9 มม. ของฝรั่ง ยิงแล้ว ลำกล้องค่อนข้างสะอาด แต่ราคาแพง
กระสุนหัวตะกั่วซ้อมของไทย ยิงแล้วลำกล้อง สกปรก ราคาก็ยังแพง
ขนาดลำกล้องไม่เจาะ ยิงลูกซ้อมเมืองไทย ปืนยังสกปรก
แล้วลำกล้องที่เจาะรูล่ะ ? ยิงแล้วจะเป็นอย่างไร เคยมีรุ่นน้อง เอากล็อค 17 เจาะรู ซี นี่แหละมาให้ยิง ยิงด้วยลูกซ้อม  ยิงแล้ว ในโครงปืนด้านหน้า จะสกปรกมาก มีคราบตะกั่วร้อนฟุ้งกระจายออกมาติดโครงปืน ล้างออกยาก มากๆ
ถ้างั้น เราก็แก้ปัญหาด้วยการยิงลูกจริง เยอะๆ  ก็แก้ได้ ปืนไม่สกปรก แต่กระเป๋าจะแหกเสียก่อน (ถ้าไม่ได้เป็นอาเสี่ย   ถ้าเป็นอาเสี่ย ก็ไม่เป็นไร)

กล็อค 26 นั้น เท่าที่เคยสัมผัส น่าใช้มากๆ เลย
คนหัดซื้อปืนใหม่ๆ ผมเคยเห็นมาหลายคน จะเล่าให้ฟัง
ตอนจะซื้อปืนกระบอกแรก  ข้าฯจะต้องหนักๆ แรงๆ ไว้ก่อน เอาไรดีเพ่??
เอา .357  11  38     ประมาณนั้น ส่วนใหญ่ จะซื้อกระบอกใหญ่ๆ ไว้ก่อน
แต่พอพกปืนไปซักพัก 3 ปี 5 ปี ให้หลัง ถามว่า จะซื้อปืนอะไรมาพกต่อดี
เห็นประมาณ 60 เปอร์เซนต์ วิ่งหาปืนตัวเล็ก พกง่ายๆ กันทั้งนั้น ซึ่งแต่ก่อน ก็จะมีพวกขนาด 6.35  หรือ 7.65 ให้เลือก
แต่ปัจจุบัน มีกล็อค 26 กระสุนขนาด 9 มม. ลูกใหญ่ กว่าขนาด 7.65 6.35 แถมยังลูกดกอีกต่างหาก ตัวปืนก็โตกว่าพวก 7.65 6.35 ไม่เท่าไหร่
ดังนั้น ถ้าให้เชียร์ อยากให้ซื้อ 26 จะดีกว่า ไม่น่าเกลียดหรอกครับ ไม่เล็กจนน่าเกลียด
ถ้าว่าจับไม่ถนัด เดี๋ยวนี้ เขามีตัวต่อแม็กกาซีนตั้งหลายแบบ ให้เลือกตามชอบมากมาย
จับแล้วก็ถนัดดี

ถ้าให้เลือกสองตัวนี้ เลือก 26 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2008, 11:19:52 AM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
toya
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 11:19:11 AM »

รบกวนหน่อยครับ ว่าตัวไหนน่าเล่นกว่ากันระหว่าง G19C กับ G26 เพราะ สน.อส. G19 ไม่มีของ เลยกำลังจะหาข้อมูลในการตัดสินใจครับ
จริงๆ แล้วมันก็กล็อคเหมือนกันแหละนะ เพียงแต่ว่า ความน่าเล่นมันต่างกันตรงนี้ครับ

กล็อค 19 ตัวไม่มี ซี น่าเล่นที่สุด ถ้าซื้อปืนกระบอกแรกแล้วล่ะก็ ผมเซียร์ กล็อค 19 ใจขาดดิ้น
แต่ว่า พอมาเป็น 19 ซี มันก็เกิดปัญหาขึ้นมาหน่อยคือ
1.เรื่องไฟที่มันแลบ ออกมานี่นะซี เห็นในรูปไหม มันแรงมากนะครับ มันจึงพุ่งออกมาเป็นเจ๊ท...ทำให้ปลายลำกล้องกระดกน้อยลง รู้สึกปืนสะบัดน้อยลง ก็ดีอยู่
แต่ไฟทีออกมานี้ คนยิงจะต้องดูแลลูกกระตาของตัวเองให้ดี ให้จับปืนท่าไหนก็ได้ ที่ให้ไฟที่มันแลบ ออกมานี้ พ้นแนวสายตาของคนยิง
สรุปก็คือ ท่านซื้อกล็อค 19 ซี ท่านจะถูกจำกัดท่ายิง คือ ต้องยื่นแขนออกไปด้านหน้าแล้วยิงเท่านั้น
ในการฝึกยิงบางประเภท ต้องฝึกยิง ท่า ฮิป  (ไม่รู้แปลว่าไร) แต่เขาให้ถือปืนระดับสะโพก แล้วยิง ไฟที่มันแลบออกมา ผมว่ามันร้อนแรง พอที่จะทำให้เสื้อผ้าไหม้ได้เลยทีเดียว ถึงไม่ฝึกฮิป ก็ถูกจำกัดท่ายิงอยู่ดี
ถ้าเอากล็อค 19 ซี มายิงท่านี้ ผมกลัวไฟที่มันแลบขึ้นมา จะแลบมาโดนคนยิงบ้างแหละครับ
ก็เลยคิดว่า กล็อค 19 ซี ถูกจำกัดท่ายิงไปหน่อย ถ้าซื้อมา
ถ้าซื้อมาแล้วเชื่อมพอกปิดรูได้ก็ถ้าจะดี...(ล้อเล่น)
2.เมืองไทย เป็นเมืองยากจน ประเทศโลกที่ 3 ดังนั้น กระสุนหัวแดง จึงราคาแพง กระสุนหัวตะกั่วที่ยิงแล้วโครตสกปรก ก็ยังราคาแพงเหมือนกัน
กระสุนหัวแดง 9 มม. ของฝรั่ง ยิงแล้ว ลำกล้องค่อนข้างสะอาด แต่ราคาแพง
กระสุนหัวตะกั่วซ้อมของไทย ยิงแล้วลำกล้อง สกปรก ราคาก็ยังแพง
ขนาดลำกล้องไม่เจาะ ยิงลูกซ้อมเมืองไทย ปืนยังสกปรก
แล้วลำกล้องที่เจาะรูล่ะ ? ยิงแล้วจะเป็นอย่างไร เคยมีรุ่นน้อง เอากล็อค 17 เจาะรู ซี นี่แหละมาให้ยิง ยิงด้วยลูกซ้อม  ยิงแล้ว ในโครงปืนด้านหน้า จะสกปรกมาก มีคราบตะกั่วร้อนฟุ้งกระจายออกมาติดโครงปืน ล้างออกยาก มากๆ
ถ้างั้น เราก็แก้ปัญหาด้วยการยิงลูกจริง เยอะๆ  ก็แก้ได้ ปืนไม่สกปรก แต่กระเป๋าจะแหกเสียก่อน (ถ้าไม่ได้เป็นอาเสี่ย   ถ้าเป็นอาเสี่ย ก็ไม่เป็นไร)

กล็อค 26 นั้น เท่าที่เคยสัมผัส น่าใช้มากๆ เลย
คนหัดซื้อปืนใหม่ๆ ผมเคยเห็นมาหลายคน จะเล่าให้ฟัง
ตอนจะซื้อปืนกระบอกแรก  ข้าฯจะต้องหนักๆ แรงๆ ไว้ก่อน เอาไรดีเพ่??
เอา .357  11  38     ประมาณนั้น ส่วนใหญ่ จะซื้อกระบอกใหญ่ๆ ไว้ก่อน
แต่พอพกปืนไปซักพัก 3 ปี 5 ปี ให้หลัง ถามว่า จะซื้อปืนอะไรมาพกต่อดี
เห็นประมาณ 60 เปอร์เซนต์ วิ่งหาปืนตัวเล็ก พกง่ายๆ กันทั้งนั้น ซึ่งแต่ก่อน ก็จะมีพวกขนาด 6.35  หรือ 7.65 ให้เลือก
แต่ปัจจุบัน มีกล็อค 26 กระสุนขนาด 9 มม. ลูกใหญ่ กว่าขนาด 7.65 6.35 แถมยังลูกดกอีกต่างหาก ตัวปืนก็โตกว่าพวก 7.65 6.35 ไม่เท่าไหร่
ดังนั้น ถ้าให้เชียร์ อยากให้ซื้อ 26 จะดีกว่า ไม่น่าเกลียดหรอกครับ ไม่เล็กจนน่าเกลียด
ถ้าว่าจับไม่ถนัด เดี๋ยวนี้ เขามีตัวต่อแม็กกาซีนตั้งหลายแบบ ให้เลือกตามชอบมากมาย
จับแล้วก็ถนัดดี

ถ้าให้เลือกสองตัวนี้ เลือก 26 ครับ
ขอบคุณครับที่ให้ข้อมูล
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 11:24:13 AM »

ยินดีรับใช้ท่าน TOYA คนที่คิดจะหากล็อคมาเป็นเพื่อน
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 11:28:31 AM »

ถ้าไม่ใช่รุ่นที่เราชอบจริง ก็ไม่ต้องซื้อครับ     อย่าสร้างโจทย์บีบตัวเอง   เพื่อนหลายคนซื้อเพราะเห็นว่าถูกกว่าท้องตลาด  แม้เจอรุ่นที่ไม่ชอบก็เอา   .....แล้วปืนมันถ่ายโอนกันไม่ได้ เอามาจับเช็ดถู ก็หงุดหงิดใจ     เงินของเราถ้าไม่จ่าย  มันก็ยังเป็นของเราอยู่ครับ 

....ตามล่า...อีตอแหล
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 11:35:53 AM »

ผมเลยเนี่ย เมื่อครั้งแรก 357 ก่อน Grin Grin Grin

G26 ยิงดีๆ 10 M กลุ่มประมาณ 3 นิ้ว ยิงสบาย 

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 11:39:27 AM »

ถ้าไม่ใช่รุ่นที่เราชอบจริง ก็ไม่ต้องซื้อครับ    

จริงด้วยครับ หลายครั้งซื้อเพราะเห็นว่าถูก Grin Grin Grin แต่ไม่ได้ใช้

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 11:46:25 AM »

...ปืนกระบอกแรกหรือเปล่าครับ..และมีตัวเลือกอื่นหรือเปล่าครับ...
กระบอกแรกครับ

...ถ้าชอบ Glock เลือก G26 แล้วหาที่ต่อส้นแม็กอย่างที่คุณเต่าแนะนำ
..หรือจะพิจารณาจากที่นี่ประกอบ http://www.gunsandgames.net/smf/index.php?topic=48044.0

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
CAESAR
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 23

"ปืนคือปัจจัยที่ 5"

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 12:34:09 PM »

ยิงเป้าเฝ้าบ้าน G 19c พกพาพกซ่อน G26 แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมว่า เลือกที่รักมักได้ที่ชอบครับ Grin

kai850
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 38

เรารักในหลวงครับ

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 12:38:40 PM »

G26 เหมาะสำหรับกระบอกที่2 มากกว่าครับ หลงรัก หลงรัก

<a href="http://graphics-comment.blogspot.com" target="_blank">Goodnight comments" title="Goodnight comments[/url]<p><a href="http://graphics-comment.blogspot.com" target="_blank">comments hi5 ฮิต![/url]
Bird_2006
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 11:31:26 PM »

ถ้าผู้ใช้รูปร่างๆเล็กๆก็น่าจะใช้ G26 นะครับ
ชาตรีน้อย
Newbie
*

คะแนน 5

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 05, 2008, 12:10:30 AM »

รอจับดู CZ รามี่ ด้วยนะครับ บางกว่า เนียนกว่า  glock 26 ครับ
a2521
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 05, 2008, 10:34:01 AM »

สองตัวนี้ผมเลือก กล็อก 26 ครับ พกพาสะดวกดี ส่วนเหตุผลที่ไม่เลือก กล็อก 19C เพราะไม่ชอบตรงรูพอร์ต ครับ ทำความสะอาดยาก
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์