เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 03:57:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่าปืนรุ่นเก่าที่เป็นปืนไรเฟิลมีแม็กตั้งขึ้นฟ้า ชื่อปืนอะไรครับ  (อ่าน 2948 ครั้ง)
491
Full Member

คะแนน 4

« เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 08:06:11 AM »

พอดีเห็นในหนังฝรั่งหลายเรื่อง ที่เป็นสงครามสมัยก่อนเช่น สงครามโลก เป็นต้น  และยังเห็นแม็กทีใส่แนวขวางด้วยครับ เป็นปืนอะไรเหรอ อยากรู้ชื่อ ประวัติพอคร่าวๆ ใครทำ ทำที่ประเทศไหน เป็นต้นครับขอบคุณมากครับ
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 08:15:26 AM »

http://world.guns.ru/main-e.htm

ลองตั้งต้นจากที่นี่ก่อนครับ คำถามกว้างมากเลย
Grin

ตัวอย่าง 

http://world.guns.ru/smg/smg84-e.htm

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2008, 08:21:13 AM โดย กระต่ายหมายจันทร์ » บันทึกการเข้า

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 06:12:38 PM »

ตอนเด็ก ๆ  ผมก็เคยสนใจใคร่รู้แบบเจ้าของกระทู้   และในบ้านตัวเองก็มีผู้เชี่ยวชาญเรื่องปืน  คือคุณพ่อของผมเอง  ซึ่งเป็นนายทหารกลุ่มแรก ๆ ที่กองทัพส่งไปเรียนระบบอาวุธทหารราบของสหรัฐ  เพื่อกลับมาสอนเหล่าครูฝึก นำไปถ่ายทอดให้กับทหารไทยอีกทีหนึ่ง
แต่ผมก็ไม่กล้าถามคุณพ่อเหมือนกัน   เพราะเวลานั่งฟังท่านคุยกับเพื่อน ๆ  แล้วคำถามของเรามันเป็นระดับอนุบาล  ซึ่งจะไปทำความรำคาญในวงสนทนา
วิธีหาความรู้ของผมก็คือการทำงานพิเศษ เก็บเงินซื้อหนังสือปืนจากเอเชียบุ๊ค  กับร้านนิพนธ์   เก็บขี้วัวแห้งตั้งหลายกระสอบกว่าจะได้หนังสือปืนสักเล่มหนึ่ง
หลังจากนั้นก็ตั้งหน้าตั้งตาอ่าน  ใหม่ ๆ ก็เปิดดิกฯ กันแทบทุกบรรทัด   พอเริ่มมีความรู้พื้นฐานแล้ว ถึงได้กล้าออกปากสอบถามเรื่องที่เราสงสัย  หรือไม่แน่ใจว่าเราเข้าใจถูกหรือเปล่า   การตั้งคำถามในลักษณะที่ผู้ใหญ่เห็นว่าเราทำการบ้านมาก่อน   ทำให้ท่านเมตตา  อนุเคราะห์ซื้อหนังสือปืนราคาแพง ๆ ให้
นิสัยซื้อหนังสือปืน ยังติดตัวมาจนถึงทุกวันนี้   เวลาไปต่างประเทศ ผมจะซื้อหนังสือเยอะมาก   ซื้อกันจนต้องส่งกลับมาทางเรือก็เคย
FABBRI
มาเป็นเหยื่อเสียดีๆๆ
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 06:25:41 PM »

ถ้า เคยดูหนัง เรื่อง The Last Samurai
ก็จะเห็น  ปืนกล ที่Mag ตั้งขึ้น  นั้นเป็น ปืน Gtaling  ครับ

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
* ตุ้งแช่ *
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 06:42:54 PM »

http://www.deactivated-guns.co.uk/archive.htm  มีทั้งแม็กตั้ง - แม็กขวาง  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2008, 06:56:42 PM โดย * ตุ้งแช่ * » บันทึกการเข้า

เกียรติยศ ชื่อเสียง คนอื่นเขาให้มา   แต่หน้า...........เราขายเอง
sukrom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 07:03:55 PM »

ฝ่ายอังกฤษ Bren machine gun ( .303 British), Besa machine gun ( 7.92 Cz )บางโมเดล, เป็นปืนกล แม็กโค้งตั้งขึ้นบนไม่ใช่ไรเฟิลนะครับ  ฝ่ายฝรั่งเศส Hotkiss แม็กข้าง ญี่ป่น type 96 mod II แม็กโค้งบนเหมือน Bren อิตาลี  Breda แม็กข้าง หารูปจากเน็ตเอาเอง ถ้าว่างๆจะเพิ่มให้อีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2008, 11:48:01 AM โดย sukrom » บันทึกการเข้า
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 07:07:20 PM »

ตอนเด็ก ๆ  ผมก็เคยสนใจใคร่รู้แบบเจ้าของกระทู้   และในบ้านตัวเองก็มีผู้เชี่ยวชาญเรื่องปืน  คือคุณพ่อของผมเอง  ซึ่งเป็นนายทหารกลุ่มแรก ๆ ที่กองทัพส่งไปเรียนระบบอาวุธทหารราบของสหรัฐ  เพื่อกลับมาสอนเหล่าครูฝึก นำไปถ่ายทอดให้กับทหารไทยอีกทีหนึ่ง
แต่ผมก็ไม่กล้าถามคุณพ่อเหมือนกัน   เพราะเวลานั่งฟังท่านคุยกับเพื่อน ๆ  แล้วคำถามของเรามันเป็นระดับอนุบาล  ซึ่งจะไปทำความรำคาญในวงสนทนา
วิธีหาความรู้ของผมก็คือการทำงานพิเศษ เก็บเงินซื้อหนังสือปืนจากเอเชียบุ๊ค  กับร้านนิพนธ์   เก็บขี้วัวแห้งตั้งหลายกระสอบกว่าจะได้หนังสือปืนสักเล่มหนึ่ง
หลังจากนั้นก็ตั้งหน้าตั้งตาอ่าน  ใหม่ ๆ ก็เปิดดิกฯ กันแทบทุกบรรทัด   พอเริ่มมีความรู้พื้นฐานแล้ว ถึงได้กล้าออกปากสอบถามเรื่องที่เราสงสัย  หรือไม่แน่ใจว่าเราเข้าใจถูกหรือเปล่า   การตั้งคำถามในลักษณะที่ผู้ใหญ่เห็นว่าเราทำการบ้านมาก่อน   ทำให้ท่านเมตตา  อนุเคราะห์ซื้อหนังสือปืนราคาแพง ๆ ให้
นิสัยซื้อหนังสือปืน ยังติดตัวมาจนถึงทุกวันนี้   เวลาไปต่างประเทศ ผมจะซื้อหนังสือเยอะมาก   ซื้อกันจนต้องส่งกลับมาทางเรือก็เคย
   เรียนถามท่านผู้การเคยเห็นหนังสือเล่มนี้ผ่านตาบ้างไหมครับ
vinchy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 07:11:01 PM »

โพสรูปไม่ขึ้นครับ ขอบอกชื่อหนังสือนะครับ"คู่มืออาวุธปืนทุกชนิด" เรียบเรียงโดย วิจิตต์ ศิริเธียร พิมพ์ครั้งที่ 2 ปี พ.ศ.2504
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 09:13:10 PM »

ท่านเขียนไว้สองเล่มครับ
คุณวิจิตต์ เป็นพ่อค้าปืนรุ่นเก่า   เป็นคนที่มีความรู้เรื่องปืนพาณิชย์ดีที่สุดในประเทศไทยคนหนึ่ง   และอะไรที่ท่านไม่รู้ หรือไม่แน่ใจ ท่านก็บอกตามตรง
หนังสือของท่านทั้งสองเล่ม  มีสาระ  น่าเชื่อถือ   หนังสือรุ่นใหม่ ๆ  เทียบไม่ติดหรอกครับ
vinchy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 03:50:04 PM »

ขอบคุณมากครับ ท่านผู้การ พอดี มีผู้หมวดจบมาใหม่ มาลงที่หน่วยของผม และเห็นผมสนใจเรื่องอาวุธปืน ผู้หมวดจึงมาคุยเรื่องปืนด้วย และ เล่าให้ฟังว่า ที่บ้านท่านที่เชียงใหม่ ปู่และพ่อมีอาวุธปืนหลายกระบอกและชอบเข้าป่าท่องเที่ยว (ทั้งปู่และพ่อเป็นข้าราชการกรมทางหลวง) และท่านได้สะสมหนังสือเกี่ยวกับอาวุธปืนไว้พอสมควร ผมจึงได้เอ่ยปากขอยืมหนังสือ และเมื่อผู้หมวดลากลับบ้านไปทำธุระขากลับได้เอาหนังสือมาให้ยืมอ่านด้วย เมื่อได้อ่านหนังสือเล่มนี้ เพียงแค่หน้าแรกผมประทับใจจริงๆครับ ถ้าทุกท่านมีโอกาสหามาอ่านให้ได้นะครับ รับรองว่าไม่ผิดหวังแน่นอนครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์