เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 07:35:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนโครง J มีความหมายว่าอะไร? ครับ  (อ่าน 5747 ครั้ง)
rongch15
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 08:51:13 PM »

ติดตามอ่านสาระใน "สนทนาภาษาปืน" มาหลายครั้งน่ะครับ ไม่เข้าใจความหมายของปืนชนิดลูกโม่ ขนาด .38 Special โครง J คำว่า ปืนโครง J มีความหมายว่าอะไรครับ? มีประวัติบ้างไหมครับ และมีโครงอื่นๆ (A, B, C...) บ้างอีกหรือเปล่า (ไม่รวมปืนโครงการน่ะครับ) ถ้ามีภาพตัวอย่างก็ดีครับ
ปล.ถามไว้เพิ่มรอยหยักให้สมอง นะครับ ไหว้ ไหว้
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 08:58:05 PM »

โครงJ คือรหัสเรียกปืนลูกโม่โครงเล็กที่สุดของสมิทครับ  Grin Grin โครงK ใหญ่ขึ้นมาหน่อย โครงL นี่ใหญ่มาอีกนิด สมิท686 นี่ก็โครงL ครับ
แล้วก็โครงN ใหญ่สุด ระดับ.44 ตามลิงค์ไปก็ได้ครับ  Grin Grin Grin
http://www.world.guns.ru/handguns/HG105-E.HTM 
rongch15
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 09:05:12 PM »

ขอบคุณครับที่แนะนำ Wep มีที่เป็นภาษาไทยไหมครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 09:05:50 PM »

คือมันมีไม่ถึง เอ  บี  ซี หรอกนะครับ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า มันย่อมาจากอะไร
คือมันเป็นโครงรีวอลเวอร์ของสมิธแอนด์เวสสันนะครับ  เป็นการเรียกแบ่งขนาดความใหญ่ ของโครงปืน ของรีวอลเวอร์ตระกูลสมิธแอนด์เวสสันเท่านั้น ยี่ห้ออื่นๆ ไม่เคยเห็นเขาเรียกันครับ
ตอบว่า มีไม่ถึง เอ บี ซี
มีเท่าที่จำได้ คือ   J   K    L   N    (เห็นไหมครับ แล้วโครงเอ็ม มันหายไปไหนล่ะครับ งงไหมครับ)
โครงเจ เท่าที่รู้ เป็นโครงปืนรีวอลเวอร์ ขนาดเล็ก แต่ไม่ถึงกับปืนจิ๋ว มีขนาด .32 .38 อะไรประมาณนั้น
โครงเค เท่าที่เห็น เป็นโครงปืนรีวอลเวอร์ ขนาดกลาง แต่ไม่ถึงกับใหญ่ เท่าที่เห็นเยอะ ก็ .38 นั่นแหละครับ ขนาด . อื่นๆ อาจจะมี แต่ที่เห็นกันเยอะ ก็ .38 ตามเอวตำรวจนั่นแหละครับ  โมเดลนี้ ยอดฮิต ก็  เอ็ม 10 เอ็มพี(มิลิตารี่แอนด์โพลิส)  เอ็ม 15 คอมแบ็ทมาสเตอร์พีท
โครงเอ็น เท่าที่จำได้ เป็นโครงปืนขนาดใหญ่ คนไทยถือแล้วไม่ค่อยเหมาะ ดูเหมือนเด็กถือปืน แต่ถ้าให้ คลิ้น อิสวูด ถือในภาพยนต์แล้ว ดูเหมาะกับตัวเขาดีนะ ขนาดเท่าที่เห็น
ยอดฮิต ก็ .44 แม็กนั่ม หรือพวกลูกแรงๆ แม็กนั่มต่างๆ ที่หัวกระสุนโตๆ ก็จะใช้โครงเอ็นนี่แหละ

โครงแอล ก็คือ โครงที่มีขนาดระหว่าง ใหญ่กว่า เค แต่เล็กกว่า เอ็น  ยอดฮิตเท่าที่เห็น ก็
เอ็ม 686 พระเอกประจำสนามไงละจ๊ะ

ไม่รู้ โครงเอ็ม หายไปไหน......ฝรั่งเขาแบ่งมาอย่างนี้ ก็ว่ากันไป  
ไว้ไทยทำปืนได้ จะแบ่งเป็น โครง ก   โครง ข   โครง กข.1 เหมือนพันธุ์ข้าว ก็เท่ห์ดีนะ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 09:21:22 PM »

คือมันมีไม่ถึง เอ  บี  ซี หรอกนะครับ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า มันย่อมาจากอะไร
คือมันเป็นโครงรีวอลเวอร์ของสมิธแอนด์เวสสันนะครับ  เป็นการเรียกแบ่งขนาดความใหญ่ ของโครงปืน ของรีวอลเวอร์ตระกูลสมิธแอนด์เวสสันเท่านั้น ยี่ห้ออื่นๆ ไม่เคยเห็นเขาเรียกันครับ
มีเท่าที่จำได้ คือ   J   K    L   N    (เห็นไหมครับ แล้วโครงเอ็ม มันหายไปไหนล่ะครับ งงไหมครับ)
โครงเจ เท่าที่รู้ เป็นโครงปืนรีวอลเวอร์ ขนาดเล็ก แต่ไม่ถึงกับปืนจิ๋ว มีขนาด .32 .38 อะไรประมาณนั้น
โครงเค เท่าที่เห็น เป็นโครงปืนรีวอลเวอร์ ขนาดกลาง แต่ไม่ถึงกับใหญ่ เท่าที่เห็นเยอะ ก็ .38 นั่นแหละครับ ขนาด . อื่นๆ อาจจะมี แต่ที่เห็นกันเยอะ ก็ .38 ตามเอวตำรวจนั่นแหละครับ  โมเดลนี้ ยอดฮิต ก็  เอ็ม 10 เอ็มพี(มิลิตารี่แอนด์โพลิส)  เอ็ม 15 คอมแบ็ทมาสเตอร์พีท
โครงเอ็น เท่าที่จำได้ เป็นโครงปืนขนาดใหญ่ คนไทยถือแล้วไม่ค่อยเหมาะ ดูเหมือนเด็กถือปืน แต่ถ้าให้ คลิ้น อิสวูด ถือในภาพยนต์แล้ว ดูเหมาะกับตัวเขาดีนะ ขนาดเท่าที่เห็น
ยอดฮิต ก็ .44 แม็กนั่ม หรือพวกลูกแรงๆ แม็กนั่มต่างๆ ที่หัวกระสุนโตๆ ก็จะใช้โครงเอ็นนี่แหละ

โครงแอล ก็คือ โครงที่มีขนาดระหว่าง ใหญ่กว่า เค แต่เล็กกว่า เอ็น  ยอดฮิตเท่าที่เห็น ก็
เอ็ม 686 พระเอกประจำสนามไงละจ๊ะ

ไม่รู้ โครงเอ็ม หายไปไหน......ฝรั่งเขาแบ่งมาอย่างนี้ ก็ว่ากันไป  
ไว้ไทยทำปืนได้ จะแบ่งเป็น โครง ก   โครง ข   โครง กข.1 เหมือนพันธุ์ข้าว ก็เท่ห์ดีนะ

โครง M น่าจะเป็นโครงของลูกโม่แบบหนึ่งของ Colt นะครับ... คิดว่าเคยอ่านเจอโครง S ด้วยครับ... แต่ไม่รู้ว่าโครงไหน... ยังไง... หรือว่าผมสับสนก็ไม่รู้ครับ...

...ส่วนระบบโครงของสมิทฯ นั้นก็ตามคุณ tao bangkhaen บอกครับ...
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 09:23:36 PM »

โครง M น่าจะเป็นโครงของลูกโม่แบบหนึ่งของ Colt นะครับ... คิดว่าเคยอ่านเจอโครง S ด้วยครับ... แต่ไม่รู้ว่าโครงไหน... ยังไง... หรือว่าผมสับสนก็ไม่รู้ครับ...

...ส่วนระบบโครงของสมิทฯ นั้นก็ตามคุณ tao bangkhaen บอกครับ...
ครับ ยี่ห้ออื่น ผมไม่ทราบจริงๆ ครับ  จำได้แต่สมิธนี่แหละ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 09:30:39 PM »

ขอบคุณครับที่แนะนำ Wep มีที่เป็นภาษาไทยไหมครับ

ผมยังไม่เคยเห็นเว็บที่เป็นภาษาไทยเลยครับ เว็บที่ให้ไปนี่ก็ดูไม่ยากหรอกครับ ขอมูลก็แน่นใช้ได้ครอบคลุมปืนเกือบทุกประเภท Grin Grin
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 09:46:58 PM »

พี่ๆ ครับ... ผมลองเข้าไปดูตามลิงค์ที่คุณ Hydra ให้มา... แล้วเข้าไปดูที่ K- Frame แล้วสงสัยตรงตัวสุดท้ายของ K-Frame บรรทัดนี้ครับ

S&W Model 66 .38Spl - stainless steel version of the Model 15 (Model 67 in .357Magnum looks almost the same)

ผมแปลออกมาได้ว่า... "โมเดล ๖๖ ขนาด .๓๘ สเปเชี่ยลเป็นเวอร์ชั่น ที่เป็นสแตนเลสของโมเดล ๑๕ (โมเดล ๖๗ เป็นขนาด .๓๕๗ แมกนั่ม รายละเอียดต่างๆ เหมือนกัน) "

ผมแปลผิดหรือฝรั่งมั่วนิ่มครับ... ที่ถูกน่าจะเป็น โมเดล ๖๗ เป็นเวอร์ชั่นสแตนเลสของโมเดล ๑๕ ใช่หรือไม่ครับ...

สังเกตอีกอย่างนะครับ... รูปปืนโมเดล ๑๕ ดันเอาตัวฮาร์ดโครมมาโชว์...

fox
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 09:58:07 PM »

เคยอ่านดูในหนังสือมาครับ เห็นเค้าว่าเมื่อก่อนโน้น มีโครง I ด้วยครับ รู้สึกว่าจะใช้กระสุนไม่เกิน.32 เล็กว่าโครง Jครับ
ไม่ยืนยันครับ แต่โครงMมีแน่ๆครับ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 10:46:20 PM »

Smiley ใครบอกว่าไม่มีครับ เอ็ม-เฟรม (M-Frame) เป็นปืนรีวอลเว่อร์ที่โครงเล็กที่สุด โม่บรรจุลูกปืน ๖ นัด ผลิตออกมาเพียงรุ่นเดียวคือ เลดี้ สมิธ (Lady Smith)

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 10:49:37 PM »

Smiley ใครบอกว่าไม่มีครับ เอ็ม-เฟรม (M-Frame) เป็นปืนรีวอลเว่อร์ที่โครงเล็กที่สุด โม่บรรจุลูกปืน ๖ นัด ผลิตออกมาเพียงรุ่นเดียวคือ เลดี้ สมิธ (Lady Smith)

ขอบพระคุณครับ ผมได้ความรู้เพิ่มอีกครับ ผมจำได้แค่นั้นจริงๆ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 10:50:29 PM »

โครงที่ใหญ่ที่สุดของ สมิท ปัจจุบันเป็น โครง X ............. ในรุ่น .500 S&W magnum

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2008, 11:01:12 PM »

โครงที่ใหญ่ที่สุดของ สมิท ปัจจุบันเป็น โครง X ............. ในรุ่น .500 S&W magnum

ใช่ครับ
นอกจากขนาดกระสุน .500 แล้ว ยังทำขนาด .460 ด้วย

ตี๋
แม่กลอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

G26 ,S&W M60

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 05:45:40 AM »

Undecidedผมคิดว่าไช่แค่บางส่วนนะครับ........(ในบ้านเราส่วนใหญ่จะเรียกโครง J)
               โครง เจ,โครง เค,โครง แอล,โครง เอ็นและโครง เอ็กช์......เป็นระหัสแยกขนาดโครงปืนของผู้ใช้โดยทั่วไปทั้งปืนเหล็กลมดำ
               และผลิตด้วยสเตนเลส.......แต่โรงงานสมิธ  จะใช้รหัสดังกล่าวในการแยกขนาดของโครงปืนที่ผลิตด้วยเหล็กคาร์บ้อนเท่านั้น
              แต่ปืนที่ผลิตด้วยสเตนเลส   โรงงานจะใช้รหัสที่ต่างกันออกไปครับ    เช่น
                                                                      โครงเหล็กคาร์บ้อน                           โครงสเตนเลส   
                                                                            J  - Frame                 =                  E - Frame           
                                                                            K  - Frame                 =                  F - Frame
                                                                            L  - Frame                 =                  H - Frame
                                                                            N - Frame                 =                  G - Frame
                                                                                                                                     X - Frame
              เพราะฉนั้นถ้าเรียกตามที่โรงงานกำหนดมาจะต้องเรียก  โครง E ตามโรงงานกำหนดจึงจะถูกต้องครับ(อ้างอิงจากหนังสือของ  อ.วิทยา)

โอ้ เกษตรของเราแต่ก่อนเป็นป่าดงดอนไร้ความงามตา
เหล่าพี่ชายของเราสร้างมาฝ่าฟันพงพี
ปลิดทิ้งซึ่งความปราชัย หากใครเข้ามาย่ำยีก่อกรรมมากมี ทุกคนพลีชีพตน
เกษตรครั้งก่อนยากแค้นตอบแทนแก่เราหมองหม่น
ตรากตรำ ลำเค็ญ ยากเข็ญ จำทน
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 09:31:54 AM »

โครง  I  ปืนสมิททำเป็นลูกโม่ขนาด .22  รุ่นเก่าครับ.....รึผมจะจำผิดรึปล่าว.... Huh Huh Huh
หน้า: [1] 2
  พิมพ์