เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 12:36:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลอกดีดเข้าหน้า...ครับ  (อ่าน 6742 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 04:55:36 PM »

ปัญหาปลอกกระสุนดีดเข้าหน้าของชูตเตอร์  เท่าที่พบมารวมทั้งกระบอกของผมด้วย   จะมาจากโรงงานทำบ่อหน้าลูกเลื่อนไว้พอดีกับจานท้ายกระสุน  ค่อนข้างฟิตไปหน่อย   เวลาเจอจานท้ายใหญ่ไปบ้าง ก็จะออกมาต่ำ กระทบกับปากช่องคายปลอก ดีดเข้าตัว
แต่การแก้ไข เปิดให้กว้างขึ้นก็จะทำให้ปืนเสียความแม่นยำ   ก็ใช้วิธีดัดขอรั้ง ฯ ให้อ่อนลงนิดหน่อย   กับขัดทั้งปากขอรั้ง ฯ และหน้าลูกเลื่อนให้เรียบ  แล้วก็เปิดช่องคายปลอกลงมา  ก็แก้ปัญหาได้
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 01:29:04 AM »

รอฟังครับ ช่วยเชียร์ครับ

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 08:34:21 AM »

ขอรั้งปลอก..ปืนแข่งเขาแต่งกันแบบนี้ครับ..

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 10:50:45 AM »

เข้ามาใส่ตัวสะกดที่ถูกต้องว่า "ปลอกดีดเข้าหน้า" เอาไว้เผื่อวันข้างหน้ามีใคร Search จะได้เจอกระทู้นี้ครับ...
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 11:09:24 AM »

เป็น Shooter 1911 ครับ เวลาคัดปลอกมันแทนที่จะออกข้าง แต่ดันกลับมาดีดออกมาทางด้านหลังโดนหน้าครับ อ๋อย ดีที่ใส่แว่น โดนหน้าเกือบทุกนัดเลยไม่ใช้นัดเดียวนะครับ ตกใจ หรือต้องรันอินไปก่อนครับ ยิงไปแค่กล่องเดียว หรือจะแก้ไขเองได้มั๊ยครับ ปาดสไลด์ หรือ อะไรช่วยแนะนำหน่อยน๊ะครับ...ขอบคุณครับ...
อุ้มน้องคนสวยเขาไปหา ครูสังเวียนซีครับ
ครูท่านเข้าใจอาการนี้ ของเอ็ม 1911 เป็นอย่างดี
เหลียมมันผิดนิด เหล็กมันแข็งหน่อย  ครูท่านจัดให้ ครับ
ไปคุยกับครูก่อนได้...........เรื่องจะปาดสไลด์นั้น เอาไว้เป็นเรื่องสุดท้ายแล้วกัน
ลุงตุ้ย
รู้จักพอ ก่อสุขทุกสถาน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

มีสติ ก็มีสตังค์ พอมีสตังค์ก็กินให้หมดสติ

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 11:18:27 AM »

คอมมานเดอร์ของผมก็ให้ครูสังเวียนแก้ใข ตามที่พี่ๆในเวปแนะนำครับ ลื่นเลยครับ

ชมรมคนรักJeep ภาค7  (นกกระปูด7)hs7azi
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 05:33:40 PM »

ขอรั้งปลอก..ปืนแข่งเขาแต่งกันแบบนี้ครับ..

ไม่ใช่แต่ปืนแข่งหรอกครับ  เป็นฟอร์มมาตรฐานของ 1911
เพียงแต่ปืนรุ่นใหม่  ไม่ได้ทำมาเท่านั้นเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 11:07:55 PM »

ไม่ใช่แต่ปืนแข่งหรอกครับ  เป็นฟอร์มมาตรฐานของ 1911
เพียงแต่ปืนรุ่นใหม่  ไม่ได้ทำมาเท่านั้นเอง

ขอบคุณครับผู้การ
ก่อนนั้นขอรั้งใหม่ๆ ผมมาจัดการแบบนี้..

ปัจจุบันใช้แบบนี้แล้วครับ ชัวร์ป๊าบ..
70 กว่าเหรียญ แพงแต่ใช้จนลืม คิก คิก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2008, 11:10:25 PM โดย N a J a » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 11:16:16 PM »

เรื่องดีดปลอกเข้าหน้านี่ผมก็เซงๆเหมือนกันครับ เพราะ Eclipse Ultra II ที่ผมใช้อยู่ บางครั้งตอนเอาไปยิงที่สนามมันก็ดีดปลอกใส่หน้า บางครั้งก็ไม่เป็น พอเอาไปให้ช่างดู เค้าตรวจแล้วบอกว่าทุกอย่างปกติ ผมล่ะพูดไม่ออก

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 12:20:24 AM »

ก่อนนั้นขอรั้งใหม่ๆ ผมมาจัดการแบบนี้..

ปัจจุบันใช้แบบนี้แล้วครับ ชัวร์ป๊าบ..
70 กว่าเหรียญ แพงแต่ใช้จนลืม คิก คิก

ของ aftec ใช่ไหมครับ   ปืน 1911 ที่หน่วยเดลต้าก็ใช้แบบนี้อยู่พักหนึ่ง   มาเปลี่ยนอีตอนเข้าไปทำงานที่อิรัค  เพราะแพ้ทราย  ทราบว่าเปลี่ยนเป็นขอรั้งแบบเก่าของวิลสัน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 07:05:15 AM »

ของ aftec ใช่ไหมครับ   ปืน 1911 ที่หน่วยเดลต้าก็ใช้แบบนี้อยู่พักหนึ่ง   มาเปลี่ยนอีตอนเข้าไปทำงานที่อิรัค  เพราะแพ้ทราย  ทราบว่าเปลี่ยนเป็นขอรั้งแบบเก่าของวิลสัน

ใช่ของ Aftec ครับ Cheesy
ไม่ถูกกับทรายด้วยเหรอครับ...ขอบคุณครับผู้การ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2008, 07:09:00 AM โดย N a J a » บันทึกการเข้า

santi.p
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 10:52:18 AM »

เพิ่งรับ shooter มา  และยิงไปได้ประมาณ 2 กล่อง   ถอดล้างทำความสะอาดลำกล้อง เข็มแทงชนวน   แต่ถอดขอรั้งปลอกไม่ออก ไม่กล้าตอกกลัวแตก  ขอถามท่านผู้รู้ว่าจำเป็นต้องถอดทำความสะอาดขอรั้งปลอกไหม   ถ้าไม่จำเป็นไม่ถอด
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 11:12:12 AM »

นายสมชายถอดขอรั้งปลอกทุกครั้งครับ... 1911 ถอดขอรั้งไม่ยาก แต่ถอดต้องระวังสปริงสมอล็อกเข็มไม่ให้กระเด็นหาย และไม่ลืมใส่กลับให้ถูกต้อง เดี๋ยวยิงไม่ออกครับ...

วิธีถอดไม่ต้องตอกออก เอาเล็บแคะแป้นท้ายเข็มให้ร่วงลงมา(หลังจากเอาไม้เสียบลูกชิ้นยันท้ายเข็มให้จมพ้นแป้นฯ)... แล้วเอาไม้เสียบลูกชิ้นแยง+ยันขอรั้งปลอกออกจากหน้าลูกเลือนให้ถอยออกด้านหลังลำเลื่อนครับ ตัวนี้ไม่แน่นถึงขั้นต้องตอก เพราะเป็นแค่เหล็กสปริงโก่งตัวดันกับผนังอุโมงค์เท่านั้นเอง...

ถอดเอาออกมาแล้วเอาสำลีพันปลายไม้เสียบลูกชิ้นชุบน้ำมันก๊าดแหย่เข้าไปล้างอุโมงค์ขอรั้งปลอก แล้วจะเห็นเองครับว่าทำไมนายสมชายถึงต้องถอดล้างทุกทีครับ... คือมันดำปี๋แบบเอาสำลีมาแช่ในอ่างน้ำมันก๊าดได้น้ำมันดำปี๋ทั้งอ่างเลยครับ... ฮา
santi.p
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 12:06:52 PM »

ขอถามพี่ๆเกี่ยวกับ shooter ทูโทนครับ   คืออยากทราบว่าส่วนที่เป็นสีขาวเป็นเหล็กขาว หรือเป็นเหล็กชุบครับ   ถ้าตะไบสีขาวจะเป็นสนิมหรือไม่ อยากตะไบบางส่วนออก
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 12:19:18 PM »

ของโคลท์สเตนเลส มีขอรั้งปลอกเป็นเหล็กคาร์บอนชุบขาวครับ รวมทั้งแป้นท้ายเข็มแทงชนวนด้วย... ใช้ไปสักพักที่ชุบเอาไว้มันก็จะลอกเป็นแผ่นๆ...
ดังนั้นไม่ต้องกังวลเรื่องสนิมขึ้นครับ ชิ้นส่วนพวกนี้เช็ดเอาผ้าชุบน้ำมันปืนให้แห้งหมาดแล้วประกอบกลับ คือมันไม่โดนอะไรที่เค็มๆ สนิมจะขึ้นช้ามาก ช้ากว่าวงรอบที่เราเอามายิงแล้วล้างใหม่อีกทีครับ...

ไม่เหมือนที่ผิวด้านนอกปืน เช่นด้ามจับ หรือผิวลำเลื่อนที่มีโอกาสโดนเหงื่อคนจับเล่นครับ...
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์