เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 11:30:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กฎระเบียบในการตัดโอนปืนของจังหวัดนนทบุรี  (อ่าน 4956 ครั้ง)
Orathai
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 03:48:12 PM »

ไม่ทราบว่าที่อื่นจะเหมือนที่จังหวัดนนทบุรีหรือเปล่า ว่าต้องให้เจ้าของปืน (ผู้ขาย) และผู้ซื้อ จะต้องไปเซ็นชื่อต่อหน้าเจ้าหน้าที่
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 04:30:34 PM »

เจอเข้าแล้วใช่ไหมครับ..............แต่ก่อนอยู่ที่ธัญญฯ ก็งี่เง่าแบบนี้แหละครับ

ขนาดไปคุย รับปากกันเรียบร้อย พอลับหลังก็ไม่สน

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
phi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 11:20:34 PM »

อำเภอไหนครับ ผมเพิ่งไปตัดโอนมาเมื่อวันพฤหัสบดีที่ผ่านมาก็ไม่เห็นต้องจำเป็นนี่ครับ ใช้เวลาแป็บเดียวเอง Smiley
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2008, 01:35:22 AM »

เป็นระเบียบของกระทรวงมหาดไทยครับ  ไม่ใช่ของจังหวัด
และระเบียบนี้ ก็สอดคล้องกับกฎหมาย   เพราะตราบใดที่ผู้ซื้อยังไม่ได้รับใบอนุญาต  ก็ไม่มีสิทธิที่จะนำอาวุธปืนที่ซื้อไปไหนมาไหน รวมทั้งเอาไปที่สำนักงานทะเบียนอาวุธปืนด้วย
ที่ผ่าน ๆ มา  เป็นการผ่อนปรน อนุโลมให้เท่านั้นเอง
sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2008, 06:15:37 AM »

เป็นระเบียบของกระทรวงมหาดไทยครับ  ไม่ใช่ของจังหวัด
และระเบียบนี้ ก็สอดคล้องกับกฎหมาย   เพราะตราบใดที่ผู้ซื้อยังไม่ได้รับใบอนุญาต  ก็ไม่มีสิทธิที่จะนำอาวุธปืนที่ซื้อไปไหนมาไหน รวมทั้งเอาไปที่สำนักงานทะเบียนอาวุธปืนด้วย
ที่ผ่าน ๆ มา  เป็นการผ่อนปรน อนุโลมให้เท่านั้นเอง
บางทีเจอยิ่งกว่านี้ครับ  บางท้องที่เวลายื่นขอ ป.3 ต่างท้องที่
จะให้เราแนบใบตรวจปืนด้วย  หลักฐาน ป.4 ตัวจริงด้วย(กลัวปลอม)
แต่พอแนบซองขาว  เงียบเลยผ่านฉลุยเดี๋ยวป้าดูให้น่ะ
Orathai
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2008, 03:04:44 PM »

ไปตัดอำเภอนนทบุรีเลยค่ะ เมื่อวันที่ 3 เมษา ที่ผ่านมาน่ะค่ะ เป็นการซื้อมาเป็นทอด ๆ เลยต้องไปหาเจ้าของปืน หรือไม่้ก็ต้องยืนซองขาวเหมือนกันค่ะ (น่าจะเป็นวิธีง่านไปกว่า)
tavin
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 07:25:36 PM »

ใบ ป. 3 ที่นนทบุรีขอยากไหม
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 08:45:37 PM »

และระเบียบนี้ ก็สอดคล้องกับกฎหมาย   เพราะตราบใดที่ผู้ซื้อยังไม่ได้รับใบอนุญาต  ก็ไม่มีสิทธิที่จะนำอาวุธปืนที่ซื้อไปไหนมาไหน รวมทั้งเอาไปที่สำนักงานทะเบียนอาวุธปืนด้วย
บางทีเจอยิ่งกว่านี้ครับ  บางท้องที่เวลายื่นขอ ป.3 ต่างท้องที่
จะให้เราแนบใบตรวจปืนด้วย  หลักฐาน ป.4 ตัวจริงด้วย(กลัวปลอม)
แต่พอแนบซองขาว  เงียบเลยผ่านฉลุยเดี๋ยวป้าดูให้น่ะ
ซองที่บรรจุกระดาษซึ่งสามารถชำระหนี้ได้ตามกฏหมายใช่ไหมครับพี่ (หรือว่าซองกฐิน)
ฟงหวิน
Jr. Member
**

คะแนน 2

เรารบเพื่อเกียรติศักดิ์ไทย

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 12:18:33 PM »

เคยไปขอ ป.3   เพื่อซื้อปืนจากร้านปืนในกรุงเทพ  จนท.ให้ระบุใน ป.1ว่าซื้อจากร้านไหน หมายเลขปืนหมายเลขอะไร
และเคยรับมอบอำนาจยื่น ป.1 แทนญาติ  จนท.บอกไม่ได้ การขอ ป.3 เป็นสิทธิ์เฉพาะตัว มอบอำนาจไม่ได้  ผมจึงชี้แจงว่าผมไม่ได้ขอแทนญาติ   เพราะญาติเขียน ป.1เอง เพียงแต่ผมรับมอบอำนาจนำมายื่นแทนเท่านั้น  ยังไม่จบครับ    ยังมีถามมาอีก   แล้วเวลามารับ ป.3 คนขอไม่ได้มายื่นเอง   แล้วจะรู้ได้ยังไงว่าเป็นคนที่ขอ ป.3    (ใน ป.1ก็มีรายละเอียดของผู้ขอทั้งบัตรประชาชน +ทะเบียบ้าน)  มอบอำนาจแจ้งความร้องทุกข์ เขายังมอบอำนาจกันได้เลย กลุ้มครับ   

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 12:33:34 PM »

เคยไปขอ ป.3   เพื่อซื้อปืนจากร้านปืนในกรุงเทพ  จนท.ให้ระบุใน ป.1ว่าซื้อจากร้านไหน หมายเลขปืนหมายเลขอะไร
และเคยรับมอบอำนาจยื่น ป.1 แทนญาติ  จนท.บอกไม่ได้ การขอ ป.3 เป็นสิทธิ์เฉพาะตัว มอบอำนาจไม่ได้  ผมจึงชี้แจงว่าผมไม่ได้ขอแทนญาติ   เพราะญาติเขียน ป.1เอง เพียงแต่ผมรับมอบอำนาจนำมายื่นแทนเท่านั้น  ยังไม่จบครับ    ยังมีถามมาอีก   แล้วเวลามารับ ป.3 คนขอไม่ได้มายื่นเอง   แล้วจะรู้ได้ยังไงว่าเป็นคนที่ขอ ป.3    (ใน ป.1ก็มีรายละเอียดของผู้ขอทั้งบัตรประชาชน +ทะเบียบ้าน)  มอบอำนาจแจ้งความร้องทุกข์ เขายังมอบอำนาจกันได้เลย กลุ้มครับ  

เขาให้ระบุว่า ร้านปืนกรุงเทพมหานคร....

อันนี้พี่แกให้ระบุอะไรประสาทจริงๆ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
หน้า: [1]
  พิมพ์