เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 03:54:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนอัดลมสำหรับเด็กหัดยิง  (อ่าน 4771 ครั้ง)
ชายทุ่ง
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย
Full Member

คะแนน 10

« เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 09:20:20 PM »

พอดีมีพรรคพวกเค้าเห็นว่าผมชอบเกี่ยวกับเรื่องปืน (โดยเฉพาะเว็ป อวป.) เค้าก็เลยสนใจแล้วก็มาถามผมว่า
"มีลูกสาวอยู่คนเกือบๆ 10 ขวบแล้ว อยากให้ลูกหัดยิงปืนเผื่อจะได้มีโอกาสเป็นนักเรียนโควตานักกีฬาบ้างควรเริ่มจากปืนอะไร(ปืนอัดลม) ?"
อ้าว...เจอถามแบบนี้ก็งงเลยครับผม ก็ผมรู้จักแต่ปืนดินขับส่วนปืนลมขับยังไม่รู้เรื่องเลย จะแนะนำให้หา 452 ให้หัดไปก่อนก็คงหมดค่ากระสุนไปอีกเยอะ เผลอๆจะซื้อปืนลมได้อีก ก็เลยรับปากว่าจะมาถามผู้เชี่ยวชาญในนี้ให้ ดังนั้นก็ขอคำชี้แนะเลยแล้วกันครับ
- ปืนอัดลมยาว-สั้น ที่เหมาะสำหรับเด็กหญิงอายุประมาณ 10 ขวบ สำหรับฝึกซ้อมเพื่อแข่งกีฬายิงปืน (แบบสากลที่เห็นแข่งกันในกีฬามหาวิทยาลัย กีฬาแห่งชาติ จำพวกนี้) ไม่จำเป็นต้องสำหรับแข่งขันได้เลยนะครับเพราะเกรงว่าราคาน่าจะสูงพอสมควร เน้นครับสำหรับฝึกหัดเบื้องต้นครับ หรือถ้ามีที่ที่สามารถให้คำแนะนำได้(เพื่อนผมอยู่ที่โคราชครับแล้วมันก็ไม่รู้เรื่องปืนเลย)จะให้มันลองไปถามๆเขาดู
ขอความกรุณาครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 11:10:39 PM »

ถ้าจะให้เด็กหัดเล่นปืนลม  คงต้องทำใจไว้ก่อนนะครับ  อย่างแรก  บ้านเรามียี่ห้อให้เลือกไม่มากครับ  ที่เห็นมีมาก  ได้แก่ยี่ห้อ  ไดอาน่า  เป็นของ เยอรมัน  (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) แต่ราคาสูงกว่าปืนลูกกรดครับ  อีกยี่ห้อ  ชื่อ  ฮัทสาท  เป็นของตูระกี   ไม่อย่างนั้นลองโทรไปคุยกับร้านนี้ก่อนแล้วกัน  ชื่อร้านเอนกและบุตร  เบอร์โทร  02-623-7711  02-623-7700  02-623-7676  เห็นมีของ  ไดอาน่าขายอยู่ 
   ถ้าคิดแค่จะให้ลูกหัดยิงเป้า  ก็ใช้เบอร์  1  เพราะราคาลูกปืนจะถูกกว่าเบอร์  2    แต่ถ้าคุณพ่อจะไว้ใช้ล่าสัตว์เอามาทำกับแกล้มตอนเย็นๆ ก็ต้องเล่นเบอร์ 2 เลยครับ   แล้วจะตามหาเบอร์ของร้านอื่นๆ  ไห้ครับ  เพราะตอนนี้มีแค่เบอร์นี้เบอร์เดียวเองครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 11:51:59 PM »

พอดีมีพรรคพวกเค้าเห็นว่าผมชอบเกี่ยวกับเรื่องปืน (โดยเฉพาะเว็ป อวป.) เค้าก็เลยสนใจแล้วก็มาถามผมว่า
"มีลูกสาวอยู่คนเกือบๆ 10 ขวบแล้ว อยากให้ลูกหัดยิงปืนเผื่อจะได้มีโอกาสเป็นนักเรียนโควตานักกีฬาบ้างควรเริ่มจากปืนอะไร(ปืนอัดลม) ?"
อ้าว...เจอถามแบบนี้ก็งงเลยครับผม ก็ผมรู้จักแต่ปืนดินขับส่วนปืนลมขับยังไม่รู้เรื่องเลย จะแนะนำให้หา 452 ให้หัดไปก่อนก็คงหมดค่ากระสุนไปอีกเยอะ เผลอๆจะซื้อปืนลมได้อีก ก็เลยรับปากว่าจะมาถามผู้เชี่ยวชาญในนี้ให้ ดังนั้นก็ขอคำชี้แนะเลยแล้วกันครับ
- ปืนอัดลมยาว-สั้น ที่เหมาะสำหรับเด็กหญิงอายุประมาณ 10 ขวบ สำหรับฝึกซ้อมเพื่อแข่งกีฬายิงปืน (แบบสากลที่เห็นแข่งกันในกีฬามหาวิทยาลัย กีฬาแห่งชาติ จำพวกนี้) ไม่จำเป็นต้องสำหรับแข่งขันได้เลยนะครับเพราะเกรงว่าราคาน่าจะสูงพอสมควร เน้นครับสำหรับฝึกหัดเบื้องต้นครับ หรือถ้ามีที่ที่สามารถให้คำแนะนำได้(เพื่อนผมอยู่ที่โคราชครับแล้วมันก็ไม่รู้เรื่องปืนเลย)จะให้มันลองไปถามๆเขาดู
ขอความกรุณาครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

เด็กหญิงอายุราว๑๐ปี คงยังต้องใช้วิธีพาดยิง จนกว่าวัย-ร่างกายจะพร้อมต่อการคอนปืน
ส่วนการที่พ่อคิดว่า "อยากให้ลูกหัดยิงปืนเผื่อจะได้มีโอกาสเป็นนักเรียนโควตานักกีฬา" ....... ต้องดูว่าเด็กชอบ-รักกีฬานี้หรือไม่
เพราะอาจเป็นการเสียเวลาและเสียโอกาสอย่างอื่นในชีวิตของเด็กไป

ที่ทราบมา...สมาคมกีฬายิงปืนแห่งประเทศไทยในพระบรมราชูปถัมภ์ เปิดสอน-อบรม(ปืนลม)เยาวชนในช่วงปิดภาคฤดูร้อน
ถ้ามีโอกาสลองส่งไปเรียน ทดสอบทักษะและความรักความชอบในกีฬานี้ ก่อนที่จะไปถึงขั้นลงทุนซื้อหามาฝึกซ้อมเป็นส่วนตัวครับ

ขอเล่าประสพการณ์ว่าผมส่งลูกชายคนโตไปเรียน แล้วมาขอให้ซื้อปืนให้ ..... ตอนนี้ปืนนอนนิ่งๆมาเป็นปีๆแล้ว
ผมไม่ว่าเพราะเด็กใช้เวลาอ่านหนังสือเพื่อสอบเอ็นฯ แล้วต่อด้วยการเรียนในมหาวิทยาลัย ซึ่งเขาไปเข้าชมรมยิงปืน แล้วพักไปเพราะเรียนหนัก
ส่วนลูกชายคนเล็ก ผมฝึกการเล็งการลั่นไกทักษะความปลอดภัยให้ แต่หลังจากนั้นก็ไม่จับปืน ทั้งที่พร้อมจัดหาให้
เรื่องนี้บังคับกันไม่ได้ครับ .... แต่ฝึกพื้นฐานให้ไว้บ้าง .... เขาอาจกลับมาเล่นกีฬานี้เมื่อพร้อมและเป็นผู้ใหญ่แล้วครับ.... Wink

ARMSCOR
Sr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2008, 12:02:14 AM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?PHPSESSID=2832d974f344521929755b48fea07331&topic=54173.0
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2008, 04:26:16 PM »

ผมเพิ่งส่งเจ้าลูกชายผมไปอบรม ยิงปืนอัดลม
ที่สมาคมก๊ฬายิงปืนแห่งประเทศไทย หัวหมากมาครับ

เป็นการอบรมรุ่นที่ 1 ของปีนี้
ระหว่างวันที่ 26 มีค.-4 เมย. ครับ

มีอบรมทั้งปืนสั้น และปืนยาว
โดยเด็กที่ตัวเล็กหน่อย ทางผู้ฝึกจะให้พาดยิงครับผม

จุดมุ่งหมายของสมาคมนอกจากให้ความรู้เรื่องการยิงปืนแล้ว
ยังต้องการหา และฝึกนักกีฬาหน้าใหม่เพิ่มเติมอีกด้วยครับ

โทร 02 369 3666-7 ลองโทรไปดูครับ
อาจจะมีเปิดอบรมเพิ่ม

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
MadFroG
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2008, 04:28:29 PM »

เรียนจบได้ใบประกาศเป็นทางการครับ

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
MadFroG
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2008, 04:30:45 PM »

โชคดีครับ ในการสอบได้ที่ 1 ประเภทปืนยาวอัดลมเด็กครับ
ได้รางวัลเป็น เป้า 100 ใบ ลูกปืน 500 นัดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2008, 04:32:41 PM โดย MadFroG » บันทึกการเข้า

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2008, 05:16:47 PM »

โชคดีครับ ในการสอบได้ที่ 1 ประเภทปืนยาวอัดลมเด็กครับ
ได้รางวัลเป็น เป้า 100 ใบ ลูกปืน 500 นัดครับ

ยินดีด้วยครับ...

เป็นก้าวแรกที่ดีมากๆครับ...Cheesy
dmax_boy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2008, 05:27:57 PM »

เยี่ยมมากเลยครับ
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2008, 07:33:39 PM »

เยี่ยม สอบได้ที่1 ไม่เรียกว่าโชคแล้วครับพี่กบ อนาคตไกลแน่ๆ  เยี่ยม เยี่ยม

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2008, 09:32:25 PM »

เรียนที่ไหนครับ เริ่มอายุเท่าไรขึ้นไป ค่าใช้จ่าย ระยะเวลาเรียน
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2008, 11:02:10 PM »

เยี่ยม สอบได้ที่1 ไม่เรียกว่าโชคแล้วครับพี่กบ อนาคตไกลแน่ๆ  เยี่ยม เยี่ยม

โอ้...ขอยินดีกับหลานด้วยครับ คุณพ่อมีสิทธิ์เสียตังค์สนับสนุนแล้วครับ..
ดูๆ ไป มันหล่อกว่าพ่ออีกนะ  คิก คิก ยิ้มีเลศนัย

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
.。.C╠╣ⓔ t.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2008, 11:05:58 PM »

ตาม link ไปเลยครับ http://www.thaishooting.com/index1.html
ผมก็พึ่งส่งลูกไปเรียนมา ดีครับบรยากาศสบายครูฝึกเป็นกันเองดีเด็กๆก็ไม่เครียด สนุกๆแบบมีสาระ Cool
ลูกผมไปฝึกปืนสั้นอัดลมมาครับ ได้แต่ใบประกาศ ไม่ได้รางวัล Grin
ยินดีกับลูกพี่  MadFroG ด้วยครับ  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2008, 06:46:16 PM โดย PriNteR » บันทึกการเข้า

สิ่งที่เราคิดว่าถูก..ในความคิดของผู้อื่นอาจจะไม่ถูกเสมอไป..........
ชายทุ่ง
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 09:34:05 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับ แล้วจะได้ไปบอกต่ออีกที
CZ17
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 09:45:28 AM »

ต้องกับไป เทรนลูกชายบ้างครับ...(น้องเซียนสู้ ๆๆ.)
หน้า: [1] 2
  พิมพ์