เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 04:40:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คานเหวี่ยง เฮนรี่ .22 เทียบชั้นกับ มาร์ลิน ,วินเชสเตอร์  (อ่าน 12976 ครั้ง)
nanmaxnum
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 01:50:40 PM »

ขอเรียนถามมิตรชาวปืนและท่านผู้รู้ทุกท่านครับ

ปืนยาวคานเหวี่ยง เฮนรี่ ขนาด .22 ที่เห็นมีโฆษณา ในนิตยสาร เพียงหนึ่งเดียวในปัจจุบัน มีท่านใดได้สัมผัส ทดสอบหรือทราบข้อมูล ปฏิบัติการ ความแม่นยำ ราคา บ้างครับ หากจะเปรียบเทียบกับ มาร์ลินหรือวินเชสเตอร์ เป็นอย่างไรบ้างครับ
                     ผมตั้งใจอยากมีไว้ใช้สักกระบอก ขอรบกวนให้คำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 01:53:36 PM »

คนละอย่าง   เปรียบเทียบกันไม่ได้

เฮนรี่  เหมือนปืนของเล่น   สวยแต่รูปจูปไม่หอม   

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 02:36:36 PM »

เพื่อนผมใช้อยู่ชอบหิ้วเข้าสนามไปยิงกัน.....ก็ใช้ดีนี่ครับสวยดีความแม่นยำก็ดีมากด้วย เยี่ยม

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 07:35:17 PM »

คานเหวี่ยงต้อง วินฯ เท่านั้นครับบบบ  ตามมาด้วยมาร์ลิน  แล้วก็เฮนรี่ครับ(อ้างตามราคาขายต่อแบบ เต้นท์ครับ)
* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 09:04:39 PM »

เฮนรี่ก็ดีครับ   แต่หาซื้อยี่ห้อ  ที่พี่ ๆ เค้าแนะนำก่อนครับ   แล้วถ้าหาไม่ได้  แต่อยากได้คานเหวี่ยงจริง ๆค่อนซื้อเฮนรี่     Smiley

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
sukrom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 09:24:20 AM »

ถ้าหัวข้อคำถามเป็นเรื่องประวัติศาสตร์ Tyler Henry ออกแบบปืนคานเหวี่ยงเป็นคนแรกก่อน Winchester แต่ตอนนั้น Henry ทำงานอยู่กับWinchester รุ่นแรกคือ Yellowboy โครงปืนทองเหลือง แม็กหลอด ผมไม่ได้อ่านนิตยสาร แต่เชื่อว่ารุ่นที่ขายก็คงเป็น Yellowboy เมื่อคิดว่าโครงปืนทำจากทองเหลือง ความแข็งแรงอาจทำให้เจ้าของคนไทยที่ซื้อปืนแล้วอยู่ไปหลายชั่วคน ก็อาจไม่มั่นใจเท่ายี่ห้ออื่นครับ

killerqueen
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 10:11:05 AM »

ไม่มีคานเหวี่ยงของเฮนรี่นะครับ แต่มีไรเฟิล .22 กึ่งออโต้ ของเฮนรี่ ผมว่าศูนย์เปิดแม่นกว่า 10/22 เยอะเลย ในระยะ 30-50 เมตรนะครับ

อยู่ตรงนั้นเธอคิดถึงฉันมากเท่าไหร่...อยู่ตรงนี้ยิ่งเหงาเท่าไหร่ก้อยิ่งรู้ว่าฉันนั้นรักเธอ...ต่อให้เนิ่นนานที่เราไม่เจอะเจอ...ทุกนาทีในชีวิตใจเรานั้น..ไม่เคยจะห่างกัน

nanmaxnum
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 01:14:48 PM »

ขอขอบคุณในทุกความเห็นนะครับ
                                ใจจริงก็อยากจะได้ยี่ห้อเก่าที่คุ้นชื่อมานาน  แต่ร้านก็ไม่เห็นมีโฆษณา  ตลาดมือสองไม่ค่อยมีออกมา ผู้ครอบครองเกาะแน่นปึ๊กไม่ยอมปล่อย  ยี่ห้อใหม่ก็ยังไม่มั่นใจในวัสดุ สมรรถนะ  ยังไงก็ยังรักคานเหวี่ยงอยู่ครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 01:22:32 PM »

ปืนคานเหวี่ยง ถ้าเป็นลูกกรด  มาร์ลิน 39 ดีที่สุดครับ  รองลงมาคือวินเชสเตอร์ 9422 กับ บราวนิงก์ BL22 เกรดพอๆ กัน กระบอกหลังผลิตจากญี่ปุ่น ความเนี้ยบเหนือกว่าทั้งวินฯ และมาร์ลินนะครับ  แต่ช่วงง้างคานขึ้นนกมันสั้น ทำให้กินแรงหน่อย
สำหรับ Henry ที่ผลิตใหม่นี้ ความทนทานยังเป็นรองสามยี่ห้อที่กล่าวถึง

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
nanmaxnum
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 02:09:06 PM »

ขอขอบคุณท่านอาจารย์ ดร.ผณิศวร เป็นอย่างสูงนะครับที่ได้กรุณาให้ความรู้ในเรื่อง ปืน ซึ่งเคยได้อ่านการตอบคำถามของท่าน ใน สนทนาภาษาปืน ในนิตยสารอาวุธปืน วันนี้นับว่าเป็นเกียรติอย่างยิ่งที่ได้รับความรู้เป็นวิทยาทานครับ

ด้วยจิตคารวะ
หน้า: [1]
  พิมพ์