เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 07:22:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประโยคที่ว่า "ชักปืนแล้วต้องยิง" มันมีความหมาย-และเหตุการณ์แบบไหนครับ ไม่เข้าใจ.  (อ่าน 7537 ครั้ง)
charkkrit
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 11:27:48 PM »

ประโยคที่ว่า "ชักปืนแล้วต้องยิง" มันมีความหมาย-และเหตุการณ์แบบไหนครับ -ไม่เข้าใจ-และถ้าไม่ยิงมันจะเกิดอะไรขึ้นหละครับ..หรือ ชักแล้วก็ยิงไปที่อื่น หรือมันเป็นคำพูดติดปากรึเปล่าครับ..งงงง

แล้วประโยคนี้ ต้นตอมันมาจากไหนเนี้ยยยยยย...........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2008, 12:44:43 AM โดย charkkrit » บันทึกการเข้า

ปืน..หนะยิงไม่ค่อยแม่นหรอกครับ แต่กล้าที่จะลั่นไกและ ชินกับมันก็พอ..
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 11:36:25 PM »

พกปืนมาก็หลายปี ไม่เคยคิดว่า ชักแล้วต้องยิง  และคิดไว้เสมอว่าขอให้ไม่ต้องชักออกมา 
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 11:40:53 PM »

พกปืนมาก็หลายปี ไม่เคยคิดว่า ชักแล้วต้องยิง  และคิดไว้เสมอว่าขอให้ไม่ต้องชักออกมา 

เยี่ยม
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 11:45:23 PM »

"ชักแล้วต้องยิง" ผมว่าเป็นประโยคโบราณครับ... ที่ไม่น่าจะนำมาใช้ในชิวิตจริง... แต่ก็อาจจะเป็นการสอนลูกๆ หลานๆ โดยใช้กลอุบายครับ... ประมาณว่าอย่าชักปืนออกมาข่มขู่คนอื่นโดยไม่มีเหตุจำเป็น... หรือไม่ก็... รอให้ถึงเวลาจริงๆ แล้วค่อยชักออกมาแล้วยิงอย่างรวดเร็วก่อนจะโดนสวนครับ...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 11:57:33 PM »

ประโยคที่ว่า "ชักปืนแล้วต้องยิง" มันมีความหมาย-และเหตุการณ์แบบไหนครับ -ไม่เข้าใจ-และถ้าไม่ยิงมันจะเกิดอะไรขึ้นหละครับ..หรือ ชักแล้วก็ยิงไปที่อื่น หรือมันเป็นคำพูดติดปากรึเปล่าครับ..งงงง

ผมคิดว่ามันเป็นคำเตือน (สำหรับใครๆที่ไม่ได้เป็นเจ้าหน้าที่) ไม่ให้ชักปืนหรือแสดงอาวุธ
ใครชักปืนมาคุกคามผม ผมได้สิทธิตอบโต้เพื่อป้องกันชีวิต ไม่อาจทราบได้ว่าอีกฝ่ายเพียงต้องการแค่ขู่ ไม่กล้ายิงจริง
คนชักปืนแล้วไม่กล้ายิง ตายมานักต่อนักแล้ว

และถ้าเกิดยิงขู่ ถ้าคู่กรณีไม่ใช่คนร้าย ไม่มีอาวุธ ก็ต้องเจอข้อหาพยายามฆ่าไว้ก่อน ต้องพิสูจน์ได้ว่ายิงขู่ ไม่ใช่ยิงไม่แม่นเลยไม่โดน

ถ้าคิดว่า ใช้ปืน-ชักปืนเพื่อป้องกันชีวิตเท่านั้น จะไม่มีคำถามว่า...... ทำไมชักแล้วต้องยิง.... Smiley

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 12:06:50 AM »

ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นคำพูดที่เตือนสติคนมีปืน ให้เป็นคนที่มีจิตรใจหนักแน่น ไม่ขี้โม้ ขี้โมโห
มีเหตุผลในการใช้ปืน มีสติให้มาก คนมีปืนโดยมากก็คิดว่าตัวแน่ ชอบอวดชอบโชว์พลัง
มีเรื่องเล็กๆน้อยๆก็ชอบชักปืนออกมาขู่ ชักปืนออกมาโชว์ การชักปืนออกมาควรเป็นเหตุการณ์ที่จำเป็นต่อชีวิตจริงๆ
คนบางคนพกปืนชอบทำยึกยัก แบบว่าทำให้คนอื่นเขารู้ว่าตัวเองมีปืน ผมเคยไปกับเพื่อนบางคนนิ่งมากๆ พกปืนติดตัวตลอด
ผมไปด้วยยังไม่รู้เลยว่าเขามีปืนติดตัวตลอดเวลา กลับถึงบ้านแล้วถึงจะรู้  Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 12:25:34 AM »

ผมเล่นเคนโด้ครับ
ประโยคคล้ายกันนี้เซนเซ จะบอกเสมอแต่ของผมเป็น ถ้าชักดาบแล้วต้องฟัน ถ้าไม่ฟันจงอย่าชัก
ประโยคนี้มีความหมายตรงตัวและโดยนัยครับ
ความหมายตรงตัวคือ อย่าเอาอาวุธออกมา ถ้าเราจะไม่ใช้มัน เพราะมันไม่สุภาพมากๆและในทางปฏิบัติถ้าคู่ต่อสู้เห็นอาวุธของเราก่อนเขาจะได้เปรียบครับ
ความหมายโดยนัยคือ ตัวเราเปรียบเหมือนอาวุธครับเราต้องสงบเยือกเย็นครับ หลีกเลี่ยงการประทะให้มากที่สุด
ใช้ความสามารถของเราในกรณีที่จำเป็นจริงๆเท่านั้นครับ แต่ถ้าจำเป็นจริงๆหลีกเลี่ยงไม่ได้ให้ลงมือ หนักแน่น เด็ดขาด
เพราะในชีวิตจริงเราไม่ได้มี 3 ชีวิต และการนับคะแนนครับ
ด้วยความเคารพ

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 12:36:40 AM »

"ชักปืนแล้วต้องยิง" มันเป็นคำที่ผมได้ยินจากนักเลงปืนรุ่นคุณลุง คุณปู่บ่อยมากครับ

แต่ท่านก็เล่าให้ฟังว่า คนสมัยก่อนตามบ้านๆจะพกปืนกันมากครับ และส่วนใหญ่มักจะมีติดตัวด้วยเสมอ ไม่ว่าไปงานวัดสมัยก่อน หรือไปไหนก็ตาม ปต่ว่าแม้คนสมัยก่อนจะพกปืนกันก็จริง แต่ไม่ได้ชักปืนออกมายิงสุ่มสี่สุ่มห้าเหมือนสมัยนี้ ถ้าไม่มีเหตุการณ์ประจันหน้าคู่อริที่มีปืนเช่นกัน หรือมีเหตุการณ์ร้ายแรง คนสมัยนั้นจะไม่ชักปืนออกจากเอวเด็ดขาด แต่ถ้าชักออกมาเมื่อไหร่ แสดงว่ามีเหตุการณ์ต้องรักษาชีวิตหรือครอบครัว หรือวัวควายของตน เพราะสมัยก่อน วัวควายสำคัญยิ่งกว่าเงินทองเสียอีก ประมาณว่า ถ้าชักปืนออกมาแล้วถ้าเราไม่ยิง เราก็จะโดนอีกฝ่ายยิงตาย........แต่จริงแล้วผมเดาเอาน่ะ น่าจะเป็นหลักการสอนมากกว่า ว่าถ้าไม่ถึงที่สุด ก็อย่าชักปืนออกมา เพราะถ้าชักแล้วไม่ยิง อีกฝ่ายที่เห็นว่าเราชักปืน ต้องยิงเราแน่นอน!!

ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นคำพูดที่เตือนสติคนมีปืน ให้เป็นคนที่มีจิตรใจหนักแน่น ไม่ขี้โม้ ขี้โมโห
มีเหตุผลในการใช้ปืน มีสติให้มาก คนมีปืนโดยมากก็คิดว่าตัวแน่ ชอบอวดชอบโชว์พลัง
มีเรื่องเล็กๆน้อยๆก็ชอบชักปืนออกมาขู่ ชักปืนออกมาโชว์ การชักปืนออกมาควรเป็นเหตุการณ์ที่จำเป็นต่อชีวิตจริงๆ
คนบางคนพกปืนชอบทำยึกยัก แบบว่าทำให้คนอื่นเขารู้ว่าตัวเองมีปืน ผมเคยไปกับเพื่อนบางคนนิ่งมากๆ พกปืนติดตัวตลอด
ผมไปด้วยยังไม่รู้เลยว่าเขามีปืนติดตัวตลอดเวลา กลับถึงบ้านแล้วถึงจะรู้  Grin

เห็นด้วยครับ  Wink Wink

แต่อีกด้านหนึ่ง ความหมายซึ่งมักจะได้ยินจากเด็กวัยรุ่นสมัยนี้  "ชักปืนแล้วต้องยิง" มักจะพูดในเชิงลักษณะดูถูกเหยียบหยามมากกว่า ถ้าชักปืนออกมาแล้วไม่ยิง แสดงว่าใจไม่ถึง ถ้าใจไม่ถึง ก็อย่าชักปืนออกมาดีกว่า เสียเวลา.....

ดูมันคิดสิ  Angry

โดยส่วนตัวครับ ผมทำงานที่มักได้มีโอกาสสนทนากับคนหลากหลายพฤติกรรม ทั้งคนดี และคนไม่ดี เลยได้ความรู้ทั้งด้านบวกและลบบ่อยครับ  Cheesy จึงรู้ว่าส่วนใหญ่เด็กวัยรุ่นสมัยนี้ มันกลับไปตีความหมายคำว่า "ชักปืนแล้วต้องยิง" ผิดไปจากเจตนารมย์ที่เขาสอนไว้ครับ Angry

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2008, 06:12:40 AM โดย SingCring » บันทึกการเข้า
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 12:41:58 AM »

แล้วท่าน จขกท.คิดอย่างไรกับประโยคที่ว่าล่ะครับ...

อยากฟังความเห็นของท่านด้วยน่ะครับ...Cheesy
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 12:42:03 AM »

เยี่ยมทุกท่านเลยครับ  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
charkkrit
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 12:43:58 AM »

[แล้วประโยคนี้ ต้นตอมันมาจากไหนเนี้ยยยยยย...........quote author=เสือใบ(boon) link=topic=55221.msg1330836#msg1330836 date=1207501610]

[/quote]

ปืน..หนะยิงไม่ค่อยแม่นหรอกครับ แต่กล้าที่จะลั่นไกและ ชินกับมันก็พอ..
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 01:08:43 AM »

คำว่า " นักเลง " สมัยนี้ต่างกับ จิ๊กโก๋ อันธพาลอย่างไรครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 01:09:10 AM »

มีเรื่องเล็กๆน้อยๆก็ชอบชักปืนออกมาขู่ ชักปืนออกมาโชว์
การชักปืนออกมาควรเป็นเหตุการณ์ที่จำเป็นต่อชีวิตจริงๆ

พี่ครับ..เหมือนกับว่ามีลูกแก้ววิเศษมองเห็นชัดๆจริงๆเลยครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 01:58:46 AM »

แล้วท่าน จขกท.คิดอย่างไรกับประโยคที่ว่าล่ะครับ...

อยากฟังความเห็นของท่านด้วยน่ะครับ...Cheesy

Cheesy Cheesy

แล้วประโยคนี้ ต้นตอมันมาจากไหนเนี้ยยยยยย...........

คำตอบนี้ คงหาคำตอบยากพอๆกับ ต้นตอของตำนาน ๑๑ มอมอ ยิงต้นกล้วยไม่ทะลุนั้นละครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2008, 02:01:15 AM โดย SingCring » บันทึกการเข้า
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 05:43:32 AM »

เยี่ยม...ชอบครับ..... เยี่ยม.....

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์