เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:21:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงหมดแมกสไลด์ค้างแล้ว เราใส่แมกกาซีนใหม่แล้ว ควรกดคันค้างสไลด์  (อ่าน 9299 ครั้ง)
s007
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 08:43:16 PM »

ยิงหมดแมกสไลด์ค้างแล้ว  เราใส่แมกกาซีนใหม่แล้ว ควรกดคันค้างสไลด์หรือควรดึงสไลด์เพื่อให้ปืนป้อนกระสุนเข้ารังเพลิงดีค่ะ วิธีไหนดีกว่ากันค่ะ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 08:52:26 PM »

ผมชอบดึงสไลด์ถอยหลังนิดนึงครับ เวลาสไลด์ป้อนกระสุนเข้า เสียงมันเพราะดี แกร๊ก... Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 08:55:33 PM »

ผมชอบดึงสไลด์ถอยหลังนิดนึงครับ เวลาสไลด์ป้อนกระสุนเข้า เสียงมันเพราะดี แกร๊ก... Grin

เช่นกันครับ ยกเว้นเวลาเปลี่ยนแม็กเร็วครับ (จำเป็นต่อชีวิต หรือมือไม่ว่างครับ)

ตี๋
แม่กลอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

G26 ,S&W M60

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 09:00:12 PM »

กลอก 26 กดคันค้างสไลด์ แล้วเจ็บนิ้ว
 ถนัด สไลด์ถอยหลัง มากกว่า

โอ้ เกษตรของเราแต่ก่อนเป็นป่าดงดอนไร้ความงามตา
เหล่าพี่ชายของเราสร้างมาฝ่าฟันพงพี
ปลิดทิ้งซึ่งความปราชัย หากใครเข้ามาย่ำยีก่อกรรมมากมี ทุกคนพลีชีพตน
เกษตรครั้งก่อนยากแค้นตอบแทนแก่เราหมองหม่น
ตรากตรำ ลำเค็ญ ยากเข็ญ จำทน
sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 09:09:00 PM »

ดึงถอยเบาแรงกว่า แถมช่วยยืดอายุการใช้งานของส่วนเสียดสี  Smiley
m40
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 09:13:55 PM »

ดึงถอยเบาแรงกว่า แถมช่วยยืดอายุการใช้งานของส่วนเสียดสี  Smiley
แบบนี้เลยครับ Wink
kesi2007
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 09:14:49 PM »

ผมก็ดึงถอยหลังครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 09:22:03 PM »

ยิงหมดแมกสไลด์ค้างแล้ว  เราใส่แมกกาซีนใหม่แล้ว ควรกดคันค้างสไลด์หรือควรดึงสไลด์เพื่อให้ปืนป้อนกระสุนเข้ารังเพลิงดีค่ะ วิธีไหนดีกว่ากันค่ะ

ถ้าไม่คิดอะไร  จะปลดสไลด์ ด้วยคันค้าง ก็ได้ครับ

แต่... จะทำให้ผิวด้านล่างคันค้างสไลด์ เป็นรอยริ้ว ๆ ได้ง่าย แบบเห็น ๆ หลังไว ๆ เลยทีเดียวเชียว

แต่..ถ้าถนอมนิด มีเวลาหน่อย  ก็ดึงสไลดฺถอยหลัง แล้วปล่อย จะดีกว่ามากครับ

สรุปว่า ใช้ได้ทั้งสองวิธี  จะกด ก็ได้ จะดึงก็ได้  แล้วแต่ สถานการณ์ และ เวลา ที่มีครับ ดังที่กล่าวไว้ข้างต้น.....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 09:26:54 PM »

Grin Grinผมตอนแรกที่ยิงปืนใหม่ๆ จะกดตรงคันค้างสไลด์แต่เดี๋ยวนี้ใช้วิธีดึงแล้วครับ(สงสารปืน) Grin Grin

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 09:32:59 PM »

ชอบดึงครับ Grin
ไม่ชอบกด บางทีไปยิงปืนกระบอกอื่นแล้ว เงอะๆงะๆ ครับ
ดึงดีกว่า เหมือนกันทุกกระบอก Grin

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 09:34:41 PM »

ตำรวจ  ทหารในเมกา  จะถูกสอนให้ใช้ เอามือคร่อมสไลด์แล้วดันถอยหลัง  
เมื่อก่อนก็ใช้วิธีปลดคันค้างสไลด์   แต่หลังจากที่มีการศึกษาข้อมูลที่ได้มาจาก  เจ้าหน้าที่ ที่ปฏิบัติงานจริง  จึงได้เปลี่ยนการฝึกสอนเป็น  เอามือคร่อมสไลด์แล้วดันถอยหลังแทน  
ในขณะการฝึกถ้าใครลืมแล้วใช้คันปลดสไลด์แทน  แล้วครูฝึกเห็นก็ซวยไป
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 09:47:10 PM »

ผมใช้วิธีการปลดคันค้างสไลด์ เพราะ.................

ยิงสองมือ .................เมื่อกระสุนหมด สไลด์ค้าง.......ใช้มือขวาปลดแม๊กเปล่าทิ้ง............ใช้มือซ้ายหยิบแม๊กใหม่ ยัดเข้าด้าม...........เมื่อยัดสุดมือซ้ายกลับเข้าไปกริ๊บปืน แล้วใช้นิ้วโป้งมือซ้ายปลดคันค้างสไลด์ .................

ไม่ต้องแต่ถ้าเป็น HK P7 ไม่ต้องดึงสไลด์......... ไม่ต้องกดคันค้างอะไรทั้งนั้น............บีบด้ามสไลด์ก็วิ่ง

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 10:12:32 PM »

แล้วแต่สถานการณ์ครับ แต่ถ้าไปยิงซ้อมที่สนามส่วนมากก็จะกดคันค้างสไลด์ บางครั้งก็ดึงสไลด์เอา ก็คิดคำนึงถึงเหมือนกันว่าหากกดคันค้างบ่อยๆคงทำให้อายุการใช้งานสั้นลง  หลังๆมาใช้วิธีดึงสไลด์ดีกว่า แต่ถ้าปล่อยเบากระสุนก็เข้าไม่สุดเหมือนกัน(ถนอมมากๆ)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 10:43:19 PM »

หัดไว้ทั้งสองวิธีก็ไม่น่าจะเสียหายอะไรนะครับ...

เกิดเรื่องจริงถ้ามืออีกข้างว่างก็ใช้ดึงลำเลื่อนถอยหลัง...

แต่ถ้าหากมือไม่ว่างก็ใช้นิ้วหัวแม่มือกดคันค้างครับ...Cheesy
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 10:47:16 PM »

ผมกดตัวล๊อกสไลท์ลงครับมีผลเสียเปล่าครับ

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์