เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:24:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงหมดแมกสไลด์ค้างแล้ว เราใส่แมกกาซีนใหม่แล้ว ควรกดคันค้างสไลด์  (อ่าน 9313 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 10:59:54 PM »

กดคันค้างสไลด์ ก็จะได้รอย แบบนี้ครับ............   หัวเราะร่าน้ำตาริน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 11:00:31 PM »

ผมใช้ Colt S70 มานานมาก ............ ส่วนใหญ่ปลดสไลด์ด้วยคันค้างเสมอๆ ..........

ไม่เห็นจะพังจะสึกจนใช้งานไม่ได้เลย.................คิดมากกันไปหรือเปล่าครับ

การปล่อยสไลด์ปืนเพื่อป้อนกระสุน ต้องเร็วแรง เพื่อให้สไลด์ขัดกลอน และทำการยิง...........และควรทำ ไม่ต้องกลัวปืนพัง โลหะที่ใช้ทำปืนนั้นแข็งแรงพอรับภาระกรรมแบบนี้ได้เป็นหมื่นๆแสนๆครั้ง...............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 11:01:47 PM »

กดคันค้างสไลด์ ก็จะได้รอย แบบนี้ครับ............   หัวเราะร่าน้ำตาริน

รอยนี้ไม่ใช่รอยการกดคันค้างสไลด์เพื่อปล่อยสไลด์ป้อนกระสุนครับ....ยืนยัน

แต่เป็นรอยที่เกิดจากการถอดประกอบปืน ที่ไม่ระวัง เวลาใส่คันค้างสไลด์กลับเข้าที่ของปืน 1911

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 11:16:43 PM »

ขอบคุณครับ พี่มะขิ่น 

ไม่ใช่รอยขีดยาวครับ  อันนั้นผิดพลาด ด้วยตัวเอง

เป็นรอยขาว สั้น ๆ ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 11:23:40 PM »

พี่ๆ พอรู้ไหมครับว่าค่าความแข็งของตัวสไลท์ปืน กี่ HRCหรือ HRB
และส่วนที่เป็นเหล็กเหมือนกันค่าความแข็งเหมือนกันเปล่าครับ

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 11:35:27 PM »

สเป็คของ 1911 slide ประมาณ 40RC
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 09:58:11 AM »

ผมใช้ใช้วิธีกดคันปลดสไลด์ ตามเหตุผลแบบเดียวกับพี่มะขิ่นในเรื่องการใช้งานครับ  Grin
อีกเหตุผลส่วนตัวอีกอย่างหนึ่งคือผู้ประดิษฐ์อาวุธปืนได้คิดค้นเจ้าสิ่งนี้ขึ้นมา เขาก็คงมีวัตถุประสงค์ในการใช้เพื่อการใช้งานครับ  เดี๋ยวผู้ประดิษฐ์น้อยใจเอา คิก คิก
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 10:55:05 AM »

ยิงหมดแมกสไลด์ค้างแล้ว  เราใส่แมกกาซีนใหม่แล้ว ควรกดคันค้างสไลด์หรือควรดึงสไลด์เพื่อให้ปืนป้อนกระสุนเข้ารังเพลิงดีค่ะ วิธีไหนดีกว่ากันค่ะ
คำถามนี้ ชอบจังเลย ขอเล่นด้วยคน เพราะเคยมีประสบการณ์มาบ้าง

การที่สไลด์ค้างเมื่อกระสุนหมดนั้น  เป็นสัญญานแสดงว่า กระสุนหมดในทุกๆ ปืนออโต้ขนาดความแรงกระสุนสูง  ตั้งแต่มันเริ่มกำเนิดมาในโลก

ทีนี้ คนผลิตเขาก็อุตส่าห์ ทำคันค้างสไลด์ไว้ให้ เป็นกลไกชนิดหนึ่ง
ซึ่งไอ้เจ้ากลไกอันเนียะ  มันมีทั้งแบบซุกซ่อน   และไม่ซุกซ่อน
กลไกที่ไม่ซุกซ่อน ที่ดังๆ เด่นๆ เห็นเจ๋งๆ ก็ 1911 นี่แหละที่เป็นผู้นำให้เห็นชัดๆ เอฟเอ็นบราวนิ่ง ไฮพาวเวอร์  ซิกซาวเออร์ สมิธ-ออโต้ ซีแซด

แต่ปืนที่มีกลไกตัวนี้ ซ่อนอยู่ข้างใน ก็มี วอลเธ่อร์ ประเภท ตัวบางๆ ต่างๆ
พวกเรา คนเล่นปืนขึ้นสมอง ส่วนใหญ่ ไม่ค่อยมีปัญหา เรื่องปลดสไลด์นี้ ถือเป็นเรื่องเด็กๆ
แต่สำหรับคนหัดใหม่ๆ หรือเพิ่งเล่นใหม่ๆ เจอปืนมาไม่มาก เคยเล่นแต่ปืนแบบมีที่ปลดโชว์อยู่ด้านข้าง พอมาเจอวอลเธ่อร์ ตัวเล็ก  เกิดอาการ งง  เอ๊ะ เพ่...จะปลดสไลด์ ลงยังไงดีครับ เอาแม็กออกแล้ว ก็ยังหาที่ปลดไม่เจอ

เท่าที่เห็นฝรั่งต่างชาติ ที่เป็นฝรั่งราชการ เขาเข้ามาฝึกในเมืองไทย ร้อยทั้งร้อย เขาใช้ดึงถอยหลังครับ ไม่ว่าเป็นฝรั่งอเมริกา หรือ พวกที่คล้ายๆฝรั่ง  เพราะการฝึกใช้ปืนออโต้ของเขา เป็นปืนใช้งานจริง ไม่ใช้ปืนแบบ ไอพีเอสซี ที่มีก้านยาวเสริมออกมา
-การปลดสไลด์ป้อนลูกเข้ารังเพลิงของเขา   เขาจะปลดสไลด์ป้อนลูกเข้ารังเพลิงก็ต่อเมื่อปืนอยู่ในระดับสายตา ปืนชี้ไปข้างหน้า ตะแคงปืนเล็กน้อย ดังนั้น การที่เขาจะใช้นิ้วปลดคันค้างสไลด์ โดยมองจากทางด้านหลังของปืนนั้น ลำบาก กว่าการจับสไลด์แล้วดึงถอยหลัง พวกเขาจึงใช้วิธีจับสไลด์ดึงถอยหลังเพื่อป้อนลูก

ถามว่า การปลดโดยการกดคันจะสึกหรอหรือไม่ ผมไม่ขอยืนยัน แต่ปืนต้องเกิดร่องรอย
แน่นอน เพราะสปริงโยนลำ มันดันสไลด์ไปข้างหน้าอยู่ตลอดเวลา แล้วอยู่ดีๆ เราไปกดมันลง มันก็ต้องเกิดการเสียดสีอย่างแน่นอน และรุนแรงด้วย

สู้เราดึงสไลด์ถอยหลังดีกว่า เพราะการดึงสไลด์ถอยหลัง นักออกแบบ เขาได้ออกแบบ ให้คันล็อคสไลด์ มันถอยตัวลงมาอย่างเป็นธรรมชาติของมันอยู่แล้ว
ปืนของท่านเจ้าของกระทู้เป็นปืนอะไรล่ะครับ.......ถ้าเป็น 1911 ปืนโบราน เขาใช้ผิวลาดใต้สไลด์ เป็นตัวกดคันฯ ให้มันลดตัวลงอย่างเป็นธรรมชาติ
แต่ถ้าเป็นปืนสมัยใหม่ เช่น บาเร็ตต้า หรือกล็อค  การดึงถอยหลังเพียงแค่ นิดๆๆๆๆ....เดียว เพียงแค่ สไลด์ขยับถอยหลัง เลิกสัมผัสกับผิวของคันฯ  เจ้าคันล็อคฯ มันก็จะมีสปริงบังคับให้ตกลงมาอย่างสบายสบาย โดยปืนไม่ต้องเสียดสีเลยซักนิด ท่านคิดเอา

ปืนของท่าน ไม่ใช่ปืนของผม แต่ผมดันรักปืนของคนอื่น เลยเข้ามาบอกกัน
น้ำหยดลงหิน ทุกวันหินมันยังกร่อน  แต่ถ้าปลดโดยการกดบ่อยๆ เหล็กสีกันบ่อยๆ มันแย่กว่าน้ำหยดลงหินเสียอีก ท่านคิดดู

ฝากให้อีกเรื่องแล้วกัน ฝึกให้เป็นนิสัยโดยการดึงถอยหลัง ถือเป็นกติกา มารยาทสังคม ของคน.....หวงปืน.....อย่างหนึ่งเหมือนกันนะ.........

ที่สนามยิงปืน มักจะมีคนเอาปืนออโตดีๆ ปืนสวยๆ  ปืนแพงๆ มาเล่น มาโชว์กันอยู่บ่อย
เช่น โกล์คัฟ คิมเบอร์ เลสแบร์  หรือบราวนิ่ง กระบอกงามๆ ลายทองอะไรประมาณนี้
นึกดูแล้วกัน  เวลาคนรักปืน ถือปืนราคาแพงในสนามฯ เขาก็ต้องแขวนเลื่อนปืน ตามกฎแห่งความปลอดภัย
พอเดินมาเจอหน้ากัน  เราเกิดชอบ อยากดูปืนเขา ยกมือไหว้เขา เหตุการณ์ก็เกิดขึ้น
- พี่ครับ....ปืนสวยจัง ปืนอะไรครับ
- อ๋อ ปืนโกล์คัฟ นะครับ........
- อ่า.....ผมของชมหน่อยได้ไหมครับ .....Huh? (อยากเล่นมาก)
- อ๋อ...ได้ซิ เอาเลย ...จากนั้น เจ้าของ ก็ยื่นปืนให้คนอยากดู ในสภาพปืนแขวนเลื่อน เพื่อความปลอดภัยของสนามฯ และมารยาทในการส่งปืน ให้แก่กันในสนาม
- คนดู ก็รับมาดูอย่างชื่นใจ ได้จับปืนราคาแพง พลิกไป พลิกมา ดูจนทั่ว
--พี่ครับ พี่ซื้อมาราคาเท่าไหร่ครับเนี่ยะ .......ปากถามพลาง กดคันล๊อคสไลด์ ปลดสไลด์วิ่งไปข้างหน้า เพื่อดูปืนในสภาพที่ไม่ได้ลอยลำเลื่อน ....แชะ.....
... 
ถ้าท่านเจอเจ้าของปืนที่เขาไม่หวงปืน เขาก็เฉยๆ 
แต่ถ้าท่านเจอเจ้าของปืน ที่เขาหวงปืนของเขา   ...... เขาก็จะยิ้ม เฉยๆ  แต่ในใจของเขา นั้น เขาตำหนิเราเข้าให้แล้วแหละครับ ....แล้วเราไม่เห็นความในใจของเขาด้วย ..

แต่ถ้าเราขอดูพลาง ดึงสไลด์ถอยหลัง แล้วปล่อย ....แชะ.......
การที่สไลด์วิ่งไปข้างหน้า ดังแชะ นั้น เป็นเรื่องธรรมชาติ เจ้าของเขาเข้าใจครับ

ที่เขียนมานี้ เขียนมาเล่นๆ ให้อ่านเล่นๆ เท่านั้นเอง จะได้ไม่กำปั้นทุบดินนัก ......
เอาเป็นว่า รักปืน ก็ดึง ไม่รัก ก็กด  .......ด้วยความหวังดี จากเต่า บางเขน
poom
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 10:56:31 AM »

ของผมถ้าพาลูกเข้ารังเพลิง...กดคันล๊อคอย่างเดียวครับ...เห็นด้วยกับพี่มะขิ่น...พาลูกเข้ารังเพลิงต้องรุนแรงและเด็ดขาด...
แต่ถ้าไม่พาลูกเข้ารังเพลิง...ใช้ดึงสไลด์ถอยครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 11:11:18 AM »

หึ หึ ครูปืนสอนฝรั่งมาเอง.............

ปืนผมสมัยใหม่ แพงด้วย...... ผมก็กดคันค้างเหมือนกัน

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 11:22:26 AM »

เป็นการนำกระสุนเข้ารังเพลิง . ใช้ได้ทั้ง ๒ ทางตามถนัด
น่าไม่ใช่เพราะ อะไร ดี ไม่ดีกว่ากัน . อาจดูเป็นแค่เรื่องหยุ๋ม หยิม . เกิน สำหรับผมนะ

แต่ถ้าพบว่า ทางใด มันขัดของ..  ก็อย่าไปกระทำซ้ำอีก
ถ้าใช้ได้ดี ทั้ง ๒ ทาง ก็ว่าไปได้เลยครับ

เป็นอีกหนึ่งของ การปรับตัวเข้ากับปืนที่มีใช้ .  เยี่ยม

poom
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 11:27:13 AM »

ไหว้สวัสดีครับพี่โรด...พี่โรดเข้ามาพอดีเลย...ขออีกรอบครับ (ยังติดใจ)...ปล่อยสไลด์เดินหน้า...สไลด์กระแทกกับโครงด้วยแรงรีคอยล์สปริงแค่นั้น...แล้วเวลาสไลด์ถอยหลังเมื่อเจอแรงรีคอยล์ของกระสุน...แรงกระแทกถอยหลังรุนแรงกว่าหลายเท่าตัวนัก (1911 มีโช๊คบัฟให้แต่ง)...ไม่ยักเห็นมีใครกลัวปืนพัง...ยิงกันที 1 - 2 กล่อง... Huh Huh Huh
M a x O n e
คิดดี ทำดี ได้ดี
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 11:33:31 AM »

ส่วนตัวผม . . .

ฝึกยิงเป้า - ผมดึงสไลด์ ถอยหลัง
ฝึกยิงต่อสู้ - ผมกดคันล็อกสไลด์ ครับ . . .

มั่นยิงเสมอ มือแม่นฉมัง

http://www.1000yards.net
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 11:39:26 AM »

ไหว้สวัสดีครับพี่โรด...พี่โรดเข้ามาพอดีเลย...ขออีกรอบครับ (ยังติดใจ)...ปล่อยสไลด์เดินหน้า...สไลด์กระแทกกับโครงด้วยแรงรีคอยล์สปริงแค่นั้น...แล้วเวลาสไลด์ถอยหลังเมื่อเจอแรงรีคอยล์ของกระสุน...แรงกระแทกถอยหลังรุนแรงกว่าหลายเท่าตัวนัก (1911 มีโช๊คบัฟให้แต่ง)...ไม่ยักเห็นมีใครกลัวปืนพัง...ยิงกันที 1 - 2 กล่อง... Huh Huh Huh

ผมก็ไม่เห็นว่า จะมีเพื่อนสมาชิกว่าปืนจะพังนี่ครับ
อย่างผม ก็บอกว่า ปืนจะมีรอยขาว ๆ ให้เห็น
เวลาปลดสไลด์ ก็ดึงแล้วปล่อย ไปตามแรงสปริง
อยู่ที่ว่า ณ.เวลานั้น  เหตุการณ์จะนำพาไปอย่างไร
สบาย ๆ หรือเร่งด่วน.............

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 11:39:36 AM »

ไหว้สวัสดีครับพี่โรด...พี่โรดเข้ามาพอดีเลย...ขออีกรอบครับ (ยังติดใจ)...ปล่อยสไลด์เดินหน้า...สไลด์กระแทกกับโครงด้วยแรงรีคอยล์สปริงแค่นั้น...
แล้วเวลาสไลด์ถอยหลังเมื่อเจอแรงรีคอยล์ของกระสุน...แรงกระแทกถอยหลังรุนแรงกว่าหลายเท่าตัวนัก (1911 มีโช๊คบัฟให้แต่ง)...ไม่ยักเห็นมีใครกลัวปืนพัง...ยิงกันที 1 - 2 กล่อง... Huh Huh Huh

สวัสดีครับ คุณ poom.  Cheesy

ผมเห็นด้วยกับเสธฯมะขิ่น.   ไม่ต้องไปกลัวปืนพัง. 
มันเป็นรอบของการทำงาน .. วัสดุที่ถูกนำมาใช้ ได้ถูกเจาะจงให้รับกับแรง Action = Reaction 
นี้อยู่แล้ว.   

อาวุธปืน ก็แค่สิ่งของเครื่่องใช้เป็นทาส ไม่ใช่เพื่อให้มาเป็นนาย
เลือกใช้ ดูแลกันตามสภาพ ตามวัถตุประสงค์ั้ถูกสร้่างมา
เสีย ก็ซ่อม ไม่ดี ก็อย่าไปใช้.. ขายมันทิ้งไป .. หาเอาใหม่ที่ดีกว่า ครับ.

อะไรก็ตามที่เป็นวัสดุเพิ่มเติมมาในภายหลัง  ..
อุปกรณ์เติมนั้น เป็นแค่ทางเลือก.. ที่ีพ่อค้า พ่อมด ในตลาดปืนหยิบยื่นให้
เป็นทางเลือก..  เลือกใช้ เลือกเสียเงิน .. เ่ท่านั้น  Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2008, 11:41:51 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์