เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:32:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงหมดแมกสไลด์ค้างแล้ว เราใส่แมกกาซีนใหม่แล้ว ควรกดคันค้างสไลด์  (อ่าน 9352 ครั้ง)
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 12:07:20 PM »

ยิงหมดแมกสไลด์ค้างแล้ว  เราใส่แมกกาซีนใหม่แล้ว ควรกดคันค้างสไลด์หรือควรดึงสไลด์เพื่อให้ปืนป้อนกระสุนเข้ารังเพลิงดีค่ะ วิธีไหนดีกว่ากันค่ะ
ความเสียหายที่ผมบอกท่านเจ้าของกระทู้ หมายถึง การสึกหรอ เสียดสี บริเวณจุดสัมผัส ระหว่าง คันล็อค กับ บ่าล็อค ที่อยู่ที่รางสไลด์ครับ เวลากด มันเสียดสี ถ้าใช้ดึง มันไม่เสียดสี
แต่เมื่อไม่ว่าจะปลดด้วยวิธีใด จะกดคันล็อค  หรือจะดึงสไลด์   ภายหลังการปลดแล้ว การปล่อยสไลด์ ให้วิ่งไปข้างหน้า เพื่อให้สไลด์ดันกระสุนเข้าไปในรังเพลิงนั้น ผมเห็นด้วยครับว่าต้องปล่อยแรงๆ ครับ ยิ่งเวลายิง ก็มีสปริงเด้ง ส่งผลักแรงกว่า ตอนเอามือกดคันล็อคลงอีก อันนี้ เห็นด้วยครับผม

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 01:20:25 PM »

ขอร่วมคิดด้วยคนครับ
สำหรับผมถ้าปืนเปล่าๆไม่มีลูกจะใช้มือดึงสไลด์แล้วค่อยๆปล่อยครับ เพราะว่านกกับเซียร์มันจะกระแทกกันเนื่องจากสไลด์ที่ไม่ป้อนลูกจะไม่เกิดการหน่วงครับ มันกระแทกแตกต่างกว่าการที่มีลูกป้อนเข้ารังเพลิงครับ ซึ่งผมกลัวมันเจ็บ...กลัวเสียแล้วต้องเสียเงินครับ
ส่วนเวลาที่จะป้อนลูกเข้ารังเพลิง ผมจะปลดคันค้างสไลด์ครับ เพราะผมมีลูกช่วยหน่วงครับปืนมันจะกระแทกแตกต่างกัน ลองฟังเสียงดูครับ แบบนี้ปืนผมไม่เจ็บ นกกะเซียร์ก็ไม่สึกหรอเร็วเนื่องจากลูกที่กำลังป้อนเข้าไปมันจะลดแรงกระแทกแบบตัวเปล่าๆครับ
คันค้างของนักกีฬา IP ส่วนน้อยครับที่ต่อเพราะมันเกะกะมากกว่าช่วยครับ...อย่างน้อยของผมคนหนึ่งที่ไม่ต่อยาวครับ

แต่ใช้ไปตามต้องการครับ ปืนไม่พังง่ายๆหรอกครับ ถ้าดูแลรักษามันดีๆ

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 01:27:26 PM »

The reason for soldiers and cops   pulledl the slide back to chambers to round because of in the fire flights a person can get so scare he or she can lose the fine motors skill  but the gross motors skill will still be good .
Imagine you are so scare or so pump up with adrenaline rushing thru your body , your hand is shaking, your heart is pounding. You are breathing so hard . Do you think your fingers will work? Do you think you can activate the slide release?
Sure I believed there are some people that can do it but Are you one of them. I am not.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2008, 01:34:25 PM โดย USP40 » บันทึกการเข้า
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 02:31:50 PM »

Cheesy Cheesy Cheesy

... ผม ... ฝึกใช้ทั้งสองแบบครับ ... เหตุผลคือ

... ต้องการความชำนาญ ... และ ... ความคุ้นเคยกับกลไกของปืน ... เมื่อเวลาได้ใช้งานจริง ... จะได้ไม่ติดขัด ... หรือ ... ขลุกขลัก ...

... เหตุผลอีกหนึ่งประการ ... คือ ... ไม่ได้คิดจะขายต่อให้ใครแล้ว ... ต้องการเอาไว้ใช้เองจริง ๆ ...

... แต่ถ้าหากมีสะสมเอาไว้ ... หลายกระบอก ... มีราคาแพง ... หรือ ... มีไว้ ... เพื่อจุดประสงค์อื่นใด ... ผมก็คงไตร่ตรองบ้างเหมือนกันครับ ...  Cheesy Cheesy Cheesy

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 04:45:50 PM »

The reason for soldiers and cops   pulledl the slide back to chambers to round because of in the fire flights a person can get so scare he or she can lose the fine motors skill  but the gross motors skill will still be good .
Imagine you are so scare or so pump up with adrenaline rushing thru your body , your hand is shaking, your heart is pounding. You are breathing so hard . Do you think your fingers will work? Do you think you can activate the slide release?
Sure I believed there are some people that can do it but Are you one of them. I am not.

อะเดรนาลีนหลั่งนี่ ต้องเจอเองครับ จะเข้าใจว่า สถานะการณ์จริงๆ มันเป็นยังไง

ส่วนผม ถ้าอยากรักษาปืนก็ค่อยๆดึงถนอมๆหน่อย

แต่ถ้าต้องใช้งานเร่งรีบ เร่งด่วน ก็ปลดเลย.

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 05:32:40 PM »

หลงรัก
ครับ
ดึงครับ
 หลงรัก

kclog
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 07:19:45 PM »

ผมเองตอนได้ กล๊อก 26 มาใหม่ๆ (กระบอกแรกในชีวิต) ผมจะปลดล็อกสไลด์ได้ยากมากๆ  และเจ็บนิ้วโป้งมากครับ

แต่ผมก็ทนเจ็บ ฝึกปลดล็อกจนหัวนิ้วแม่มือด้าน    ก็เพราะต้องการให้คล่องแคล่วปลดสไลด์ได้อย่างรวดเร็วในบางสถานการณ์

ส่วนในสนามซ้อมผมใช้ทั้งสองวิธีครับ แล้วแต่อารมณ์ ถ้ามีสมาชิกมาซ้อมกันหลายคน ผมก็ดึงสไลด์ถอยแล้วปล่อยเบาๆ

แต่ถ้ากำลังมันก็กดปลดล็อกเชะ เชะ เลยครับ 

ผมคิดว่าถ้า จขกท.ปลดล็อกสไลด์ได้อย่างคล่องแคล่วแน่นอนแล้ว จะใช้วิธีไหนก็ได้ ตามที่พี่ๆเพื่อนๆได้แนะนำไว้แล้ว

แต่ถ้ายังใช้นิ้วปลดล็อกไม่ถนัด ควรฝึกให้ชำนาญก่อนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2008, 07:42:17 PM โดย kclog » บันทึกการเข้า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 07:37:32 PM »

ผมเห็นด้วยกับเสธฯมะขิ่น.   ไม่ต้องไปกลัวปืนพัง. 
มันเป็นรอบของการทำงาน .. วัสดุที่ถูกนำมาใช้ ได้ถูกเจาะจงให้รับกับแรง Action = Reaction 
นี้อยู่แล้ว.  

อาวุธปืน ก็แค่สิ่งของเครื่่องใช้เป็นทาส ไม่ใช่เพื่อให้มาเป็นนาย
เลือกใช้ ดูแลกันตามสภาพ ตามวัถตุประสงค์ั้ถูกสร้่างมา
เสีย ก็ซ่อม ไม่ดี ก็อย่าไปใช้.. ขายมันทิ้งไป .. หาเอาใหม่ที่ดีกว่า ครับ.

อะไรก็ตามที่เป็นวัสดุเพิ่มเติมมาในภายหลัง  ..
อุปกรณ์เติมนั้น เป็นแค่ทางเลือก.. ที่ีพ่อค้า พ่อมด ในตลาดปืนหยิบยื่นให้
เป็นทางเลือก..  เลือกใช้ เลือกเสียเงิน .. เ่ท่านั้น  Smiley[/color]

ผมชอบคำนี้ของพี่โร้ดครับ .................. ไหว้

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 07:50:15 PM »

Adrenaline หรือไม่ ไม่ทราบ แต่เมื่อสํญญานกันขโมยดัง ผมคว้า m36 ห้านัด วิ่งลงบันได หัวใจผมเต้นเหมือนเครื่องมอเตอร์ไซค์เลยครับ false alarm ไม่มีร่องรอย break-in อีก 2-3 วัน จึงเห็นครัวนอกบ้านโดนรื้อ ถ้วยชามออกมากองข้างนอก ผมเชื่อว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ในบ้านเตือนผม
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 08:54:11 AM »

ผมฝึกมาทั้งสองแบบ จะใช้แบบไหนแล้วแต่ ชนิดของปืน ตำแหน่งมือ ความถนัด ไม่มีกฎตายตัวและไม่มีรูปแบบขอให้ยิงได้ราบลื่นก็พอครับ

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
Kris
Jr. Member
**

คะแนน 0

"มิตรภาพ อยู่เหนือเหตุผล"

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 09:33:21 AM »

สำหรับ จขกท. ควรทำตามนี้ครับ (เพื่อนสมาชิกท่านอื่นก็ตามสะดวกครับ)
* ควรกดคันค้างสไลด์หรือควรดึงสไลด์ // ควรกดคันค้างสไลด์
* วิธีไหนดีกว่ากันค่ะ // วิธีกดคันค้างสไลด์ดีกว่าครับ
_RANGER_
ENGINEER FIRST NCO.7/46
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สงครามมีวันจบ สหายร่วมรบคงอยู่ตลอดไป

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 10:22:10 AM »

ผมก็คนหนึ่งที่ใช้คันปลดล็อก เพราะสามารถเปลี่ยนซองกระสุนได้เร็วกว่า จะกลัวมันพังไปทำไมครับซื้อมาใช้ ใช้เข้าไป ขำก๊าก ขำก๊าก

ต้นไม้แห่งเสรีภาพ ต้องรดด้วยเลือดของทรราช และผู้รักชาติเป็นครั้งคราว
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 10:34:13 AM »

ส่วนตัวแล้วแต่สะดวกทำทั้งสองอย่าง

แต่ก็เคยเวลาใช้มือดึงสไลด์ส่งลูกเข้าแล้วบางครั้งแล้วสไลด์เข้าไม่สุด Grin Grin Grin ผมแนะนำเพื่อนปล่อยแรงๆมากกว่า ชัวร์
ปืนทั่วไปคงไม่บอบบางขนาดนั้น

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 10:36:49 AM »

ไม่ต้องแต่ถ้าเป็น HK P7 ไม่ต้องดึงสไลด์......... ไม่ต้องกดคันค้างอะไรทั้งนั้น............บีบด้ามสไลด์ก็วิ่ง

ออกแบบได้ยอด Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 10:42:16 AM »

ผมกดคันค้างสไลด์ครับ ปืนทุกกระบอกที่มีคันค้างสไลด์ผมกดหมด ยกเว้นพวกที่ไม่่มีคันค้างก็ดึงถอยหลังครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์