เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 01:22:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงหมดแมกสไลด์ค้างแล้ว เราใส่แมกกาซีนใหม่แล้ว ควรกดคันค้างสไลด์  (อ่าน 9294 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 11:08:07 AM »

ยกเว้นพวกที่ไม่่มีคันค้างก็ดึงถอยหลังครับ

ถ้าไม่ใช่ปืนลูกโม่นี่มียี่ห้อไหนบ้างครับ

นี่พูดถึงปืนเซมิออโต้ที่ไม่มีคันค้างสไลด์ คงหมายถึงปุ่นปลดสไลด์ด้วยใช่ไหมครับ  ขอความรู้หน่อย ไม่เคยเห็น Grin Grin Grin ขอบคุณ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 11:54:50 AM »

ยกเว้นพวกที่ไม่่มีคันค้างก็ดึงถอยหลังครับ

ถ้าไม่ใช่ปืนลูกโม่นี่มียี่ห้อไหนบ้างครับ

นี่พูดถึงปืนเซมิออโต้ที่ไม่มีคันค้างสไลด์ คงหมายถึงปุ่นปลดสไลด์ด้วยใช่ไหมครับ  ขอความรู้หน่อย ไม่เคยเห็น Grin Grin Grin ขอบคุณ
ถ้าไม่ใช่ปืนลูกโม่ ก็มีปืนไฮไซไงล่ะจ๊ะ   วอลเธอร์ตระกูลแบนๆ พวก พีพีเค อะไรเทือกนั้นน่ะ พอสไลด์ค้างแล้ว จะเอาสไลด์ลง หาปุ่มกดไม่เจอ งง กันเป็นแถบๆ มองไปมองมาเจอแต่ปุ่มปลดแม็กกาซีน  ต้องเอาแม็กกาซีนออก แล้วดึงถอยหลังเจ้าค่ะ จึงจะเอาสไลด์วิ่งไปข้างหน้าได้ 

คันค้างสไลด์ของปืนพีพีเค นะ มันมีอยู่แหละ แต่มันซุกซ่อนอยู่ข้างใน จะเอาสไลด์ลง จึงต้องดึงแบบที่ผมบอกไง คนเคยแต่ปลดสไลด์ด้วยคันค้างฯ ด้านนอกอยู่บ่อยๆ มาเจอ พีพีเค ก็ออกอาการ งง เล็กๆ (พอจับทางได้ ก็แก้ปัญหาได้)

พวกปืนเซมิ จิ๋วๆ ก็ไม่ค้างเลยนะ พวก .22 ต่างๆ นานา บาเร็ตต้า 21 เอ ก็ไม่ค้าง .22 ออโต้ หลายๆ ยี่ห้อ ก็ไม่ค้าง จำไม่ค่อยได้ แล้ว 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2008, 11:58:33 AM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 02:01:33 PM »

ปืนพกที่มีคันล็อคสไลด์ให้ค้างเมื่อยิงกระสุนนัดสุดท้ายหมด.............แต่ไม่มีคันปลดสไลด์นอกตัวปืน..............มีอยู่พอสมควรครับ เช่น

HK P7 ......... PARABELLUM P 08 ..........SIG 230 232 ...........Walther PPK ........

ที่ไม่มีคันค้างสไลด์และปุ่มปลดเลย...........ยิงนัดสุดท้าย สไลด์ก็ไม่ค้าง มี CZ 92  ATC Browning Baby เป็นต้น

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 02:41:32 PM »

อย่างที่พี่ๆ ข้างบนได้ตอบไว้ครับ  ไหว้

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 02:48:30 PM »

ขอบคุณคุณtao พี่มะขิ่นมากครับ สำหรับคำตอบคันค้างสไลด์ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ลุงตุ้ย
รู้จักพอ ก่อสุขทุกสถาน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

มีสติ ก็มีสตังค์ พอมีสตังค์ก็กินให้หมดสติ

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 03:24:47 PM »

Cheesyความรู้เพียบ ผมนิสัยเสียครับ ปลดคันล็อกเพราะลูกซ้อม ไม่ใช้วิธีนี้ลูกชอบจะเข้าไม่สุดครับ Grin แต่ตอนนี้ลื่นแล้วครับ ถ้าไม่มีลูกจะดึงเบาๆครับ

ชมรมคนรักJeep ภาค7  (นกกระปูด7)hs7azi
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 03:28:26 PM »

Grin..... Grin........ เยี่ยม

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 05:13:34 PM »

กดไปเลยครับ........แค่นี้ปืนไม่พังหรอกครับ อย่าไปคิดว่ามันจะพัง หรือปืนเป็นรอย ของใช้งานมันเป็นธรรมดาที่อาจจะเกิดริ้วรอยบ้าง อย่าไปกังวลเลยครับ จิ๊บๆครับ ปืนถลอกก็เอาไปรมหรือขัดเงาใหม่ อะไรมันเสียก็เปลี่ยน

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 06:27:34 PM »

ลองกดคันค้างสไลด์บ้างก็ดีนะครับ ถ้านกตาม แสดงว่าปืนเราผิดปกติ ต้องแก้ไข  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
mongkol
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 08:32:56 PM »

เท่าที่เคยเจอมา ตอนแรกก็หวงปืน(อย่างว่า..กว่าจะได้มามันยากกกกกกกกกกก)ก็เลยดึงสไลด์แล้วปล่อยแบบประคอง ปรากฏว่าลูกเลื่อนเข้าไม่สนิทสับไกไม่ได้ ต้องดึงสไลด์ถอยออกมาเล็กน้อยแล้วปล่อยให้กระแทกกลับเข้าไปจึงจะยิงได้ตามปกติ  ตั้งแต่นั้นมาก็เลยใช้วิธีกดคันล็อคฯ ตลอด เอาแบบแน่นอนดีกว่าเพราะบางครั้งเวลาแค่เสี้ยววินาทีหมายถึงชีวิต
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 09:05:54 PM »

อันนี้ มันก็ผิด ตั้งแต่ ปล่อยประคองแล้วนี่
แรงของสไลด์ ที่ถอย เพราะดินขับ
มันมากกว่า ที่เรา จะปล่อยด้วยแรงสปริง ซะด้วยซ้ำ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 09:30:15 PM »

ได้ความรู้หลายหลายครับ ...... สำหรับปืนที่มีคันล๊อคสไลด์หลังจากยิงนัดสุดท้ายแล้วไม่ค้าง แสดงว่าปืนชำรุด .... อิอิ

GmK
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 06:12:20 AM »

ผมใช้วิธีกดคันค้างสไลด์ เพราะพ่อตาที่เป็นนายตำรวจสอนเป็นคนแรกนะครับ.....
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 08:55:16 AM »

ผมใช้ทั้งสองแบบครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 09:54:39 AM »

กระทู้นี้ยาว......ขอเล่าบ้าง
ว่าผมมีปืนที่บรรจุกระสุนแบบแมกกาซีนอยู่ไม่กี่แบบ และล้วนแต่เป็นแบบที่ปุ่มล็อคสไลด์เล็กๆทั้งสิ้น

ผมเลยใช้คำว่า....ปุ่มล็อคสไลด์...ไม่เรียก...ปุ่มปลดสไลด์ เพราะปืนผมเป็นอย่างนี้
ส่วนที่เคยเห็นบางปืนบางรุ่นโดยเฉพาะปืนแต่งแข่งต่างๆ ... นั่นดูใหญ่ถนัดถนี่ดี...คงเรียก..ปุ่มปลดสไลด์ได้
ของผมเองปุ่มเล็กๆ แรงนิ้วก็น้อยๆ ผมไม่ใช้ปุ่มนี้เวลาปลด .....แต่อาจเขี่ยๆมาล็อค...เวลาจะค้างสไลด์

ในการยิงจริง....ผมดึงสไลด์...แต่ไม่ได้ดึงจากทางด้านท้าย..
..ผมยิงมือขวา-ผมใช้มือซ้ายกำไปบนสไลด์ทั้งอัน..ดันแล้วก็ปล่อย...โช๊ะ....ดันนิดเดียวมันก็ปลดตัวแล้ว. ......ง่ายและชัวร์  ยิ้มีเลศนัย

ส่วนใครทักษะดี....ปลดเก่ง.. หลงรัก..ปลด-กดที่ปุ่มคล่องกว่า....ก็ไม่ว่ากันครับ

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์