เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 11:15:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์ Fwd Mail นี่ให้หน่อยครับ  (อ่าน 6243 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 10:35:18 PM »

กระผมเองมีจุดประสงค์ที่จะแบ่งปันประสบการณ์ผ่านพบมากับตัวเอง
แน่นอนว่า พื้นฐานของแต่ละคน เติบโตมาไม่เหมือนกัน
ผมเองนั้น ทำงานที่บริษัทใหญ่ๆมาแค่สองที่แรกเท่านั้นเองครับ ที่เหลือเป็นบริษัทขนาดกลาง ถึง เล็ก ด้วยซ้ำ
เพราะผมรู้ว่า บริษัทใหญ่ มันเงินเดือนน้อย โตยาก (จากที่กล่าวไปข้างบนแล้ว) ผมรู้สึกว่ามันช้าไม่ทันใจ เลยออกมาเข้าบริษัทเล็กๆดีกว่า

เริ่มตั้งแต่บริษัทที่สาม ที่ทำงานมา ถึงรู้ว่า บริษัทเล็กๆนั้น ส่วนมาก ไม่ค่อยมี HR หรอกครับ คนที่สัมภาษณ์เรา เป็นหัวหน้าเราโดยตรง ไม่ก็เจ้าของบริษัทเลย
ดังนั้น คนเหล่านี้จะไม่เหมือน HR ที่ มานั่งดูว่าคุณเคยทำอะไรมา
แต่คนเหล่านี้จะถามซ้ำไป-ซ้ำมา ว่าคุณทำอะไรได้บ้างนับจากนี้เป็นต้นไป

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 10:36:08 PM »

ถ้าตอบคำถามเหล่านี้ได้ พร้อมกับสร้างความมั่นใจในเชิงบวกได้แล้ว
เงินเดือนที่เราเรียกร้อง ย่อมเป็นไปได้ ตรบเท่าที่ยังอยู่ในจุดคุ้มของบริษัท
ผมย้ำไว้ข้างบนสุด ละ หลายๆที ว่า ต้องพร้อมจริงๆ ถึงจะทำได้

ความพร้อมที่ว่านี้ หมายถึงความพร้อมที่จะรับทั้งผิด และ ชอบ
ต้องยอมรับงานที่หนัก กดดัน เหมือนขึ้นที่สูง และพร้อมยอมรับ ถ้าถูกไล่ออกเมื่อทำไม่ได้ (แน่นอนว่า บริษัทใหญ่ๆ จะใช้ระบบเป็นตัวรับผิดชอบแทน คุณไม่ต้องมารับความเสี่ยงตรงนี้ ดังนั้น การอยู่บริษัทใหญ่ๆจะมั่นคงกว่า )

ใครก็ตามที่คิดจะเลียนแบบวิธีการของผม
ผมกลับคิดว่ามันเป็นประโยชน์ต่อบริษัทที่เค้า/เธอ ทำงานอยู่ ณ. ปัจจุบันนี้ซะอีก
เพราะนั่นหมายความว่า
เขา/เธอ เหล่านั้น จะไม่ทำงานแบบซังกะตายอีกต่อไป
หากแต่จะรีบทำงานที่อยู่ในความรับผิดชอบของตนอย่างรวดเร็ว เพื่อจะได้มีเวลาเหลือสำหรับการของานที่นอกเหนือหน้าที่ตนเองมาทำ เพื่อศึกษา
มันย่อมส่งผลให้ ประสิทธิถาพการทำงานของเขา/เธอ สูงขึ้น

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 10:36:53 PM »

ขณะเดียวกัน หลังเลิกงาน กลับไปที่บ้าน

แทนที่จะไปนั่งดูละคร หรืออะไรก็ตาม ที่มันไร้สาระ
กลับใช้เวลาที่ยังพอมี ก่อนนอน มานั่งศึกษา หาหาความรู้ใส่ตัว
เพื่อทำให้ตัวเองพร้อมมากที่สุด สำหรับตำแหน่ง - เงินเดือน ที่ต้องการ

ในที่ทำงาน

เมื่อเจอเจ้านาย/หัวหน้า/ลูกค้า/เพื่อนร่วมงาน งี่เง่า
เขา/เธอ จะไม่บ่น หรือ อารมย์เสียอีกต่อไป
หากแต่จะคิดทันทีว่า เมื่อใดที่เธอได้ทำงานใน ตำแหน่ง-เงินเดือน (ที่วางเป้าหมายไว้)
เขา/เธอ จะแก้ปัญหาเหล่านั้น ได้อย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2008, 10:39:23 PM โดย PU45 » บันทึกการเข้า

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 10:37:50 PM »

เสต็ปถัดไป
เขา/เธอ เริ่มศึกษาหาโอกาสทันที โดยไม่ต้องรอให้ใครมาสั่ง
เริ่มมาดูโครงสร้างบริษัท
รายได้ รายจ่าย
รายชื่อลูกค้า
กำไรต่อปี
นโยบาย ภาพรวมตลาด

เมื่อ เขา/เธอ พร้อมแล้วที่จะท้าลองก้าวขึ้นสู่ระดับที่สูงขึ้น ความมั่นใจตรงนี้มาจากการทำการบ้านมาดี

ว่าแล้วก็เริ่มคิดแผนการณ์ อัพตัวเองทันที
บ้างก็วางแผนจะเสนอตัวเป็นหัวหน้าแผนกใหม่
บ้างก็เสนอให้บริษัทเจาะตลาดใหม่ๆ โดยให้ เขา/เธอ เป็นหัวหน้าทีมบุกเบิก
บ้างก็รอจังหวะงานเข้ามากๆ แล้วรีบเข้าไปเสนอตัว
บ้างก็เสนอตัวเข้าแก้ปัญหาที่เรื้อรังมานานขององค์กร

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 10:38:45 PM »

เมื่อโอกาสมาถึง + ดวงสักเล็กน้อย ย่อมเป็นไปได้ครับ

ผมไม่เห็นมันจะเสียหายตรงไหน ที่จะเสี่ยง
ถึงแม้มันไม่ได้ตามที่ เขา/เธอ คาดหวัง
แต่อย่างน้อย มันก็ทำให้ เขา/เธอ พร้อมมากขึ้นในการยื่นข้อเสนอครั้งต่อไป

ในเมื่อคนเรามีเวลาจำกัด ทำงานไม่กี่ปีก็แก่
ผมเห็นว่ามันน่าจะเป็นประโยชน์ เลยมาแบ่งปัน

หลายๆคนที ่เข้ามาอ่าน อาจจะพร้อมมากกว่าผมก็ได้ แต่ไม่มีเส้นสาย หรือไม่กล้าเข้าไปคุย ผมก็แนะนำ
หรือบางคนทำงานไปแกนๆ งั้นๆ สิ้นปีก็มานั่งบ่น เงินเดือนน้อย โบนัสน้อย
ผมก็แนะนำ ให้แก้ปัญหาให้ตรงจุด

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 10:40:46 PM »

ได้รับมาแค่นี้ครับ ........ ต้องกราบขออภัยหากเป็นเรื่องไร้สาระ

แต่หากพอรับได้รบกวนช่วยกันวิพากษ์ถึงความเป็นไปได้ด้วย ......... ขอบคุณครับ

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 11:05:01 PM »

กระทู้นี้ยอดเยี่ยมครับพี่ปู  เยี่ยม

ใครอยากก้าวหน้าในสายงานของตัว ต้องมีความพร้อมครับ เมื่อเรียนรู้+ฝึกฝนมาดีพอ จะกลายเป็นความเข้าใจในศักยภาพของตัวเอง

สมัยก่อนแต่งงานผมเคยรับรุ่นน้องในมหาลัยมาทำงานพาร์ทไทม์ในร้านอาหาร ...... ไม่เคยระบุตำแหน่ง

ผมได้เด็ก"จบ"ป.ตรี บธ.คอมพ์มาเป็นเด็กล้างจาน/ขัดส้วม1คน , ได้เด็กป.โท มาเป็นเด็กเสิร์ฟ1คน ....... เค้ามาขอทำหน้าที่นี้ แสดงว่าประเมินตัวเองแล้ว ว่ามีศักยภาพแค่นี้ 

งั้นก็จงขัดส้วม , เสิร์ฟอาหารไป  Undecided
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 08, 2008, 11:05:34 PM »

กล้าได้กล้าเสีย...........

กระตือรือร้น ดีครับ.....
    เยี่ยม

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 12:15:49 AM »

กล้าหาญ ทุ่มเท อดทน กล้าเสี่ยง ดีครับผมชอบ เยี่ยม

big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 04:26:30 AM »

ลองเสี่ยงกับที่ทำงานตัวเองมั่งดีมั้ยครับลุง Undecided

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
Mee noi
HS9UTC
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 170

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 08:47:50 AM »

เยี่ยม เยี่ยม (กล้า) ได้ อาย อด   ใจต้องรัก กล้าถาม กล้าคิด กล้าทำ อดทน ขยัน หาความรู้ใหม่ๆ ไป! รอดแน่ครับ ชีวิตทำงาน  เยี่ยม ไหว้ ไหว้

สิ่งของมีไว้ให้ใช้

และ

คนมีไว้ให้รัก
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 08:58:45 AM »

มองดูจากระยะเวลาคร่าวๆ ประมาณ 3-4 ปี เริ่มจาก 8,000.-บาท จนถึง ระดับแสน ผมว่าเป็นไปได้ยาก ปีหนึ่งขึ้นสองครั้ง บริษัทใหนอยากไปอยู่บ้างลุงปู Grin

papae~
Full Member

คะแนน 44

Once a solider, always a soldier.

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 09:28:22 AM »

ที่มาของเมลล์นี้มาจากกระทู้นี้ครับ
http://www.pantip.com/cafe/silom/topic/B6414229/B6414229.html

กระทู้นี้ผมอ่านตั้งแต่วันแรกที่ จขกท ( Jesus จาก pantip ) มาโพสต์
ทีแรกก็อ่านผ่านๆ
แต่ผ่านไปไม่กี่วัน กลายเป็นกระทู้แนะนำ เลยเข้ามาอ่านละเอียดอีกที
ไม่ได้สนใจว่ามีตัวตนจริง หรือเป็นเรื่องแต่งหรือไม่
เพราะสาวที่ใกล้ชิดผม ^^    อายุจริง + อายุงาน พอๆกับคุณ Jesus แต่เงินเดือนมากกว่าคุณ Jesus เยอะ
แต่ชอบแนวคิดหลายๆอย่างของ คุณ Jesus มาก ผมว่าดีมากๆเลยทีเดียว
ณ ปัจจุบัน มีคนตอบ พันต้นๆละ
เซฟไว้ตั้งนานละ แต่ช่วงหลังๆ ยังอ่านไม่หมดสักที

.... เหล่าชายฉกรรจ์ใฝ่ฝันนักรบ
ครันครบมุ่งเพียรเรียนเรื่อยมา
รักเป็นทหารจึงต้องการศึกษา
ร่วมกันมาไม่ท้อใจ.......
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 09:57:49 AM »

ดีจังพี่ปู บริษัททำได้แต่ราชการคิดไม่ออกว่าจะทำไง ทำก็โดนไม่ทำก็ด่า

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 10:04:55 AM »

เริ่มทำงานอายุ 25 ปี   จบ ป.ตรี ปกติไม่เกิน อายุ23 ปี   Huh หายไปไหนประมาณ 2 ปี
 อีกอย่าง ป.ตรี เริ่มต้น ไม่น่าต่ำกว่า 15000 Huh  สาระ กับ โม้ เข้ากันได้ด้วย Grin Grin ไหว้ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2008, 11:35:35 AM โดย BEAMSOUND » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์