เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:23:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์ Fwd Mail นี่ให้หน่อยครับ  (อ่าน 6232 ครั้ง)
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 10:14:45 AM »

เนื้อหาดี มีประโยชน์ครับ ....

ผมว่าไม่ต้องสนใจว่ามันเป็นเรื่องจริงหรือเปล่า เอาแค่ว่ามันช่วยให้คนอ่านสามารถนำไปใช้ได้ดีเพียงไร

fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 01:00:03 PM »

เริ่มทำงานอายุ 25 ปี   จบ ป.ตรี ปกติไม่เกิน อายุ23 ปี   Huh หายไปไหนประมาณ 2 ปี
 อีกอย่าง ป.ตรี เริ่มต้น ไม่น่าต่ำกว่า 15000 Huh  สาระ กับ โม้ เข้ากันได้ด้วย Grin Grin ไหว้ 

เค้าอาจจะเป็นพวกตั้งใจเรียนก็ได้ครับ   แบบวิชาไหนไม่เข้าใจก็ลงซ้ำไปเรื่อยๆ Grin
อ่านเอาที่เป็นสาระก็พอครับ

reddavil77
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 05:19:26 PM »

เด็กพระจอมเหมือนกันเลยครับ

แต่เงินเดือนไม่ถึง1ใน5เลยจ้า

แถมอายุมากว่าด้วยครับ

จากเด็ก  MHT 33
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 05:48:18 PM »

อะไรมันก็เป็นไปได้ขึ้นอยู่กับโอกาศจังหวะและความสามารถ
ม.ปลายสอบตกเทอมละสี่ถึงห้าวิชา Math Physic Eng Chem
ม.6กลางเทอมดันสอบติด BBA แต่ไม่ชอบ(สาวเยอะไป  ขำก๊าก )
เลิกเรียนออกมาอ่านหนังสือเองครึ่งปีไม่ได้อะไรเลยไม่รู้เรื่อง (ขี้เกียจ) ก่อนEntสองเดือนพี่ชายสอน Physic ให้เลยเริ่มเข้าใจ Physic
สรุป Ent ไม่ติดเพราะ ทำได้วิชาเดียวแถมMathห่วยมาก(ย้ายข้างซ้ายไปขวายังทำผิด  ขำก๊าก )
ดันฟลุ้คสอบติดวิศวม.เอกชนได้(ตอนนั้นเห็นเค้าบอกกันว่า สอบ10รับ8  ขำก๊าก ) ชีวิตพึ่งเริ่มต้นเรียนก็ที่นี่เนี่ยหละครับ
จริงๆชอบคอมฯ แต่ตัดสินใจเรียนElectronics เพราะคอมฯเราอ่านเองได้
ผมเริ่มทำงานเล็กๆน้อยๆช่วยพี่ชายตั้งแต่สมัยเรียนปีสอง มีกำไรพี่ชายก็แบ่งให้ จนปีสุดท้ายเริ่มทำparttimeให้บริษัทเพื่อนได้เงินเดือน 3,500
ผ่านไปสองเดือนได้เพิ่มเงินเดือนเป็น 7,500
เรียนจบเรียบร้อยได้เงินเดือน 20,000 อีกปีร่วมหุ้นได้เพิ่มเงินเดือนเป็น 45,000 dividen อีกประมาณเดือนละ 100,000
ผ่านไปแค่อีกปีนึงงานเลี้ยงก็ต้องเลิกลา ตอนนี้กลายเป็นคนว่างงาน  ขำก๊าก

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 12:14:28 AM »

เก่งดีครับ...

ผมทำไม่ได้ครับ...Cheesy
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 09:34:58 AM »

เยี่ยมเคยเจอทีมที่มาดูแลการติดตั้งเครื่องจักร จากUSA มา 6 คน ...หน.ทีมเป็นคนไทย อายุ 40 ปลายๆ...จบจากสถาบันแห่งนี้...เบี้ยเลี้ยง/วัน มากกว่าเงินเดือนผมทั้งเดือน....ไม่กล้าถามเรื่องเงินเดือน... ทีมนี้ มีคนชื่อฝรั่ง แต่หน้าตาแปลกๆ...ผมพยายามสปีคกับเขา...พอเขาตอบกลับ...ฮา ทั้งห้อง....เขาบอกว่า...” เว้าลาวกับผมก่าได้ครับ บ้านเดิมผมอยู่พระตะบอง ตอนเป็นเด็กก่อนไป USA ผมอยู่ศูนย์ฯ หลายปี  ออกมารับจ้างขุดมันบ่อย “.........ฮ่วย ขำก๊าก

cylinder
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 02:50:28 PM »

สาระสำคัญมันอยู่ที่ว่า  คุณเก่งจริง หาเงินได้เยอะจริงเมื่ออายุยังน้อย
แต่ .. ขอถามว่า คุณเก็บเงินไว้ได้มากหรือเปล่า เพราะว่าบางคน
ได้มากก็จ่ายมาก เพราะไม่รู้จักใช้เงิน รู้จักแต่หาอย่างเดียว
ฟอร์เวิร์ดเมล์ นี้  ก็เคยได้เหมือนกันค่ะ  อ่านตอนแรกก็คิดว่า
โม้หรือเปล่า  คิก คิก เมื่อมาอ่านจริงๆ ก็อ๋อ  มันเป็นแบบนี้นี่เอง
ถ้าคุณคิดว่า  ความสามารถคุณถึงก็ทำไป

ดีจังพี่ปู บริษัททำได้แต่ราชการคิดไม่ออกว่าจะทำไง ทำก็โดนไม่ทำก็ด่า

เห็นด้วยกับความเห็นนี้ค่ะ  Grin Grin Grin

..ปัญหาเป็นเครื่องทดสอบความรู้..
..ศัตรูเป็นเครื่องทดสอบกำลัง...
..ผิดหวังเป็นเครื่องทดสอบจิตใจ..
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 03:59:38 PM »

อะไรมันก็เป็นไปได้ขึ้นอยู่กับโอกาศจังหวะและความสามารถ
ม.ปลายสอบตกเทอมละสี่ถึงห้าวิชา Math Physic Eng Chem
ม.6กลางเทอมดันสอบติด BBA แต่ไม่ชอบ(สาวเยอะไป  ขำก๊าก )
เลิกเรียนออกมาอ่านหนังสือเองครึ่งปีไม่ได้อะไรเลยไม่รู้เรื่อง (ขี้เกียจ) ก่อนEntสองเดือนพี่ชายสอน Physic ให้เลยเริ่มเข้าใจ Physic
สรุป Ent ไม่ติดเพราะ ทำได้วิชาเดียวแถมMathห่วยมาก(ย้ายข้างซ้ายไปขวายังทำผิด  ขำก๊าก )
ดันฟลุ้คสอบติดวิศวม.เอกชนได้(ตอนนั้นเห็นเค้าบอกกันว่า สอบ10รับ8  ขำก๊าก ) ชีวิตพึ่งเริ่มต้นเรียนก็ที่นี่เนี่ยหละครับ
จริงๆชอบคอมฯ แต่ตัดสินใจเรียนElectronics เพราะคอมฯเราอ่านเองได้
ผมเริ่มทำงานเล็กๆน้อยๆช่วยพี่ชายตั้งแต่สมัยเรียนปีสอง มีกำไรพี่ชายก็แบ่งให้ จนปีสุดท้ายเริ่มทำparttimeให้บริษัทเพื่อนได้เงินเดือน 3,500
ผ่านไปสองเดือนได้เพิ่มเงินเดือนเป็น 7,500
เรียนจบเรียบร้อยได้เงินเดือน 20,000 อีกปีร่วมหุ้นได้เพิ่มเงินเดือนเป็น 45,000 dividen อีกประมาณเดือนละ 100,000
ผ่านไปแค่อีกปีนึงงานเลี้ยงก็ต้องเลิกลา ตอนนี้กลายเป็นคนว่างงาน  ขำก๊าก

เจอพวกเดียวกัน  ขำก๊าก

ผมจบมัธยมในร.บ.มีติด"ร."18ตัว , "0"4ตัว , "ไม่ผ่านกิจกรรม"2ครั้ง เทอมสุดท้ายเอ็นทฯติดแล้ว ยังต้องเดินสายแก้"ร."อยู่4ตัวอ่ะ

ที่จริงแค่3 แต่ผมเอางานให้เพื่อนที่เอ็นท์ตรงไม่ติดไปส่งอาจารย์ มันจะได้รีบๆขึ้นไปติวเอ็นท์ฯที่กทม.เลยได้เพิ่มมาอีก1 อ๋อย
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 09:58:08 PM »

นอกจากเงินเดือนสูงแล้ว...

ในการทำงานยังมีสิ่งอื่นๆที่ต้องคำนึงถึงอีก...

อาทิ...

ความมั่นคง...

ความสัมพันธ์กับเพื่อนร่วมงาน...

ความสุขกับการทำงาน...

ชีวิตครอบครัว...

สุขภาพ...

ประโยชน์ต่อส่วนรวม...ฯลฯ

ผมเสริมนะครับ มิได้มีความเห็นขัดแย้งกับ Fwd mail นี้ครับ... Cool
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2008, 09:59:56 PM โดย rute » บันทึกการเข้า
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 13, 2008, 12:29:13 AM »

เนื้อหาดี มีประโยชน์ครับ ....

ผมว่าไม่ต้องสนใจว่ามันเป็นเรื่องจริงหรือเปล่า เอาแค่ว่ามันช่วยให้คนอ่านสามารถนำไปใช้ได้ดีเพียงไร

เห็นด้วยครับ

ในการทำงานยังมีสิ่งอื่นๆที่ต้องคำนึงถึงอีก...

อาทิ...

ความสัมพันธ์กับเพื่อนร่วมงาน...

สุขภาพ...

ผมเสริมนะครับ มิได้มีความเห็นขัดแย้งกับ Fwd mail นี้ครับ... Cool

ผมว่าเจ้าของเมล์เขาก็คิด แต่คงลืมเขียน

J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 15, 2008, 01:10:24 AM »

อาทิ...

สุขภาพ...

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ หลายชีวิตที่ผมรู้จักเงินเดือนเกินกว่านี้หลายเท่า  สูงสุดคือ30เท่าแต่ท่านบอกผมว่าไม่ทราบว่าลูกสาวตัวสูงเท่าไหร่ มาหลายเดือนแล้วรู้แต่ว่ายาวเท่าไหร่ Cheesy  เงินเดือนสูงไม่ได้น่าอิจฉาเลยครับ ครอบครัวที่สมบูรณ์สิครับน่าอิจฉา(มากๆๆ) ขอโทษด้วยครับสงสัยจะหลงประเด็น ไหว้

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 15, 2008, 11:40:34 AM »

ถ้ามีครอบครัวแล้ว วิธีคิดเขาจะเปลี่ยนไป

....ตามล่า...อีตอแหล
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 15, 2008, 11:42:09 AM »

ถ้าให้วิเคราะห์  มันเป็นความคิดของคนที่ยังไม่คิดจะสร้างครอบครัว

....ตามล่า...อีตอแหล
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 15, 2008, 12:25:00 PM »

อิอิ.......ชีวิตเป็นเรื่อตลก สอบตกเป็นเรื่องธรรมาชาติคราบบบบบบบบ.......อิอิ

ผมเรียนจะจบ ม.3 อยู่แล้วเพิ่งจะรู้ตัวว่าต้องเรียนต่อ ตอนมีวิชาแนะแนว.........555

พอจบม.3 ก็ย้ายเข้ามาเรียนโรงเรียนช่าง(ปวช.) ของเอกชนที่ต้องสอบเข้า

ทั้งข้อเขียนและปฎิบัติ(วิ่ง800เมตร, ยึดพื้น20 ฯลฯ)........555

เรียนไปเรียนมา จบมาเฉลี่ย3.69....ยังงงๆกับตัวเอง.......555

ตอนจบมีจดหมายมาเรียกให้ไปทำงานจาก บ.ปูนซีเมน ให้เงินเดือน 5,500 บาท มีรถรับส่งด้วย......555

แต่ยังอยากเรียนต่อถึงแม้หัวจะไม่ค่อยไหว.......เลยไปสอบมาหลายที่..........555

แต่ติดที่เดียว.... เรียนไปดื่มไปนอนใจ....โดดวันเว้นวัน.......555

เพราะในห้องเด็กจากต่างจังหวัดทั้งนั้นจบมา3กว่าๆ โควต้าครึ่งห้องได้

เทอมแรกหน้าเสียไม่พ้นโปรซะด้วย....เกือบยกชั้น ดอปกันหลายวิชาเอาให้ผ่านโปรกันก่อน.........555

เกือบไม่จบ แต่ก็รอดตัวมาได้.........555

จากนั้นก็ไปสอบ มศว. เรียนไปขายก๋วยเตี๋ยวไปด้วย ..........555

จบเทอมแรก ยังไม่มีเงินจ่ายค่าเทอม เกิดเหตุนิดหน่อยเลยไม่ไปเรียนอีกเลย..........555

จากนั้นก็ทำใจ หางานทำ ไปสมัครมาหลายที่ เรียกไปสอบ ก็หลายที่ก็อยากได้งานดีๆ..........555

สุดท้ายเงียบหมดเลยไปสมัครศูนย์บริการรถยนต์ ได้เงินเดือย 5,500 บาท..........555(ได้เท่ากับตอนตูจบปวช.เลย)

ทำไปทำมาเดือนที่สองปรับให้เป็น6,000 +ค่ารับรถ(เปิดจ๊อป)คันละ10บาท

พาช่าง พาเซลกินเหล้าข้างบ. ทุกวันจนผู้จัดการแซว........555

จากนั้น4เดือน บ.ที่เคยไปสอบไว้เรียกตัวให้ไปตรวจร่างกาย ก็เลยต้องย้ายมาทำงานที่ชลบุรี........555

หลังจากทำมา10ปี ก็ลาออกมาขายกาแฟที่ตลาดนัด...........555

บอกแล้วชีวิตเป็นเรื่องตลกคราบบบบบบบบบบบ

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 15, 2008, 12:48:37 PM »

"งาน" ทำจนตาย ไม่มีวันหมด

ชีวิต สั้นนิดเดียว ได้ทำอะไรบ้าง?

ผมเองก็ยังไม่รู้ตัวเองเลย คริๆ แบบว่าจำๆเขาเอามาพูดด้วย ครับ ด้วยความเคารพ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์