เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:23:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 23 24 25 [26] 27 28 29 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 687912 ครั้ง)
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #375 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2008, 10:46:29 AM »

Coolยกมาครับ...ตกไปไกลหาอ่านยากครับ... Cool

...ขอคำแนะนำครับ....

...ลูกสาวจะเรียนจบพยาบาล...เมษา 52...

...อยากได้รถใหม่...สนใจ ฮอนด้าชิตี้...ขอคำวิจารณ์...ด้วยครับ....

...หรือมีตัวเลือกอี่นที่น่าสนใจ...ก็ได้ครับ...

...(เด็กสมัยนี้...ไม่เหมือนสมัยก่อน...พอเรียนจบ..บอกว่าหนูเรียนให้พ่อ - แม่ ...จบแล้ว...

...ขอรางวัลเป็นรถยนต์...ไอ้เราก็คิดว่าท่ให้เขาเรียนจนจบ...มันก็เป็นรางวัลอยู่แล้ว...)

มองรถใหม่หรือ มือ 2ครับ แล้วพอจะมีตัวเลือกอื่นอยู่ในใจมั้ยครับ Grin Grin

...ลูกชายที่เรียน...จ่าอากาศ...บอกว่าในกองร้อย(ดอนเมือง)...ใช้แต่มาสด้า 3 ...

...เห็นเขาว่าเติมนำมัน...เครื่องบินได้...ฮ่วย...

...ไอ้ผมก็ชอบไปทาง...โตโยต้า...แต่ลูกสาวเขาเล็ง...ฮอนด้า ซิตี้...ครับ...

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #376 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2008, 11:32:06 AM »

Coolยกมาครับ...ตกไปไกลหาอ่านยากครับ... Cool

...ลูกสาวจะเรียนจบพยาบาล...เมษา 52...

...อยากได้รถใหม่...สนใจ ฮอนด้าชิตี้...ขอคำวิจารณ์...ด้วยครับ....

...หรือมีตัวเลือกอี่นที่น่าสนใจ...ก็ได้ครับ...

...(เด็กสมัยนี้...ไม่เหมือนสมัยก่อน...พอเรียนจบ..บอกว่าหนูเรียนให้พ่อ - แม่ ...จบแล้ว...

...ขอรางวัลเป็นรถยนต์...ไอ้เราก็คิดว่าท่ให้เขาเรียนจนจบ...มันก็เป็นรางวัลอยู่แล้ว...)

มองรถใหม่หรือ มือ 2ครับ แล้วพอจะมีตัวเลือกอื่นอยู่ในใจมั้ยครับ Grin Grin

...ลูกชายที่เรียน...จ่าอากาศ...บอกว่าในกองร้อย(ดอนเมือง)...ใช้แต่มาสด้า 3 ...

...เห็นเขาว่าเติมนำมัน...เครื่องบินได้...ฮ่วย...

...ไอ้ผมก็ชอบไปทาง...โตโยต้า...แต่ลูกสาวเขาเล็ง...ฮอนด้า ซิตี้...ครับ...

ถ้าตัวเลือก3ตัวนี้ ผมอยากให้ลอง MAZDA3 ครับถ้ารถระดับเดียวกัน ช่วงล่างระบบเบรค Mazda3 กินขาด ตัวรถก็ไม่ได้ใหญ่เทอะทะมากมาย ส่วนCity ใหม่ผมเองยังไม่มีโอกาสได้ลองขับเลย ยังไม่รู้ข้อมูลอะไรมานัก  ไหว้
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #377 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2008, 02:56:24 PM »

City ใหม่ผมว่าดูแมนไปครับ ... แต่เครื่องน่าจะโอเค เพราะเป็น i-VTEC ประหยัดน้ำมันดีครับ

ผมยังไม่เคยขับ City ครับ แต่เมียใช้ Civic 2006 อยู่ เป็นเครื่อง i-VTEC เหมือนกันครับ ....

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #378 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 02:22:17 PM »

วันนี้เอาเรื่องล้อแม็กอลูมิเนียมมาฝากครับ
ชนิดของการผลิตล้อแม็ก 
1. Gravity Die Casting หล่อแบบตักเท
   ล้อที่ผลิตแบบนี้ราคาไม่แพงผลิตง่ายไม่ต้องใช้เครื่องจักรที่ซับซ้อน  การผลิตใช้วิธีตักอลูมิเนี่ยมเหลวเทลงในแบบพอแข็งตัวก็ถอดออกมาเจาะรูและตบแต่ง ล้อแบบนี้จึงมี  คุณภาพต่ำที่สุด  ราคาถูก  เนื้อของล้อไม่แน่นและอาจมีโพรงฟองอากาศแทรกตัวอยู่ ทำให้ล้อขาดความแข็งแรงตดและแตกได้ง่าย  ล้อแม็กปลอมและเลียนแบบ  ในบ้านเราจะใช้วิธีหล่อแบบนี้

2. Low Pressure  Die Casting หล่อแบบแรงดันต่ำ
   ล้อแบบนี้มีคุณภาพดี  ต้นทุนสูงกว่าแบบแรกมีความทนทานพอสมควร การผลิตจะใช้วิธีฉีดอลูมิเนียมเหลวเข้าไปในแบบโดยใช้แรงดันไล่ฟองอากาศทิ้งไป  พอเย็นตัวก็นำออกจากแบบ ล้อแม็กจะมีความแข็งแรงพอสมควร ราคาไม่แพงมาก ล้อที่มียี่ห้อในบ้านเราจะใช้วิธีหล่อแบบนี้

3. High Pressure  Die Casting หล่อแบบแรงดันสูง
   ล้อแบบนี้จะมีคุณภาพดีมาก ต้นทุนสูง ต้องใช้เครื่องจักรที่มีความซับซ้อน  วิธีการผลิตจะฉีดอลูมิเนียมเข้าแบบด้วยความดันสูงพร้อมกับบีบอัดด้วยแรงดัน  เนื่อโลหะจังมีความแข็งแรงสูง  น้ำหนักเบา ล้อแม็กยี่ห้อดังราคาแพงจากต่างประเทศจะผลิตด้วยกรรมวิธีแบบนี้  ล้อที่ผลิตด้วยวิธีจะเรียกอีกชื่อว่า Forged

ค่าOffset คือตำแหน่งของหน้าแปลนดุมล้อเมื่อวัดจากจุดกึ่งกลาง ถ้าอยู่เลยกึ่งกลางออกมาด้านนอกค่า Offset จะเป็นบวก หากอยู่กึ่งกลางพอดี  Offsetจะเป็นศูนย์  ถ้าอยู่ลึกเกินกึ่งกลางเข้าไปด้านใน Offset จะเป็นลบ

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #379 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 03:25:42 PM »

ถ้าตัวเลือก3ตัวนี้ ผมอยากให้ลอง MAZDA3 ครับถ้ารถระดับเดียวกัน ช่วงล่างระบบเบรค Mazda3 กินขาด ตัวรถก็ไม่ได้ใหญ่เทอะทะมากมาย ส่วนCity ใหม่ผมเองยังไม่มีโอกาสได้ลองขับเลย ยังไม่รู้ข้อมูลอะไรมานัก  ไหว้
มาสด้า ๓ อีกเสียงครับ
และขอบคุณ คุณ Hydra ในความรู้เรื่องล้อแม๊ก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #380 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 04:03:37 PM »

แล้วแบบว่า "หนูสอบเข้าเรียนได้แล้ว ขอรถยนต์นะคุณพ่อ" ละครับ อิ อิ

ถ้าชอบแนวซาลูนคันไม่ใหญ่ ผมว่าฮอนด้าซิตี้ก็ดีครับ ภายในกว้างกว่าวีออสครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #381 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 04:39:00 PM »

แล้วแบบว่า "หนูสอบเข้าเรียนได้แล้ว ขอรถยนต์นะคุณพ่อ" ละครับ อิ อิ

ถ้าชอบแนวซาลูนคันไม่ใหญ่ ผมว่าฮอนด้าซิตี้ก็ดีครับ ภายในกว้างกว่าวีออสครับ

ตอนผมสอบเข้ามหาลัยได้...

แรงจูงใจก็มาจากรถสินบนนี่ล่ะครับ...คิก คิก

ส่วนเรื่องลูกสาวคุณ SDH2th ผมแนะนำให้เลือก CITY หรือ JAZZ ครับ...

ส่วนตัวชอบ JAZZ มากกว่าและเข้าใจว่าสาวๆน่าจะชอบมากกว่า CITY ด้วย...Cheesy
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #382 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 04:41:10 PM »

ฮ่า ฮ่า เหมือนกันครับพี่รุต ผมแถลงว่าไม่ต้องบนศาลที่ไหนหรอก บนคนสอบนี่แหละครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #383 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 09:47:54 PM »

ตอนผมสอบเข้ามหาลัยได้...

แรงจูงใจก็มาจากรถสินบนนี่ล่ะครับ...คิก คิก

ส่วนเรื่องลูกสาวคุณ SDH2th ผมแนะนำให้เลือก CITY หรือ JAZZ ครับ...

ส่วนตัวชอบ JAZZ มากกว่าและเข้าใจว่าสาวๆน่าจะชอบมากกว่า CITY ด้วย...Cheesy

...ขอบคุณ...ครับคุณหมอ...

...และสวัสดีปีใหม่...คุณหมอด้วยครับ...

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #384 เมื่อ: มกราคม 05, 2009, 10:01:15 PM »

ขอถามครับ Toyota Fortuner 2.7 VVti ของผม เมื่อเหยียบคันเร่งจนถึงความเร็ว ที่ 160 กม./ชั่วโมง ไม่สามารถเร่งความเร็วให้เกินจากนี้ได้
เมื่อรถวิ่งอยู่ที่ความเร็ว160 กม./ชั่วโมง จะมีอาการเครื่องยนต์สะดุดและความเร็วจะลดลงมาแบบหนืดๆที่ประมาณ 158 กม./ชั่วโมง (ไม่ได้ผ่อนคันเร่ง) ประมาณ 2 วินาที แล้วเครื่องยนต์ก็จะเร่งมาอยู่ที่ 160 กม./ชั่วโมง เป็นอย่างนี้สลับกันไป
ทำไมจึงไม่สามารถเหยียบคันเร่งให้เกิน 160 กม./ชั่วโมง ได้ เครื่องยนต์ถุกตั้งให้ใช้ความเร็วสูงสุดแค่นี้หรือไม่?
ลองเปลี่ยนน้ำมันจาก แกสโซฮอลล์ เป็น เบนซิน 91 ก็มีอาการเดียวกัน (แสดงว่าแกสโซฮอลล์ ไม่มีความผิด Smiley)

ข้อมูลเพิ่มเติม
เกียร์อยู่ที่ตำแหน่ง D ครับ รอบเครื่องไม่ถึงขีดแดง
เพิ่งซื้อมา 3 เดือน ใช้แกสโซฮอลล์ 95 ตั้งแต่วันแรกที่ซื้อ
 รถมือสองอายุ 3 ปี (2005) ซื้อที่ ประมาณ 124000 กม. ไม่น่าจะเคยเปลี่ยนกรองเบนซิน เพิ่งใช้เดินทางไกล สอง ครั้ง (ใช้ความเร็วบนทางหลวง) เร่งความเร็วได้ไม่เกิน 160 กม./ชม.

ไม่มีอาการอื่นๆ ร่วมด้วยครับ...เช่นสตาร์ทติดยาก...เดินเบาไม่นิ่ง ฯลฯ (ปกติครับ)

ไม่มีปัญหาอะไร นอกจาก เหยียบได้ไม่เกิน 160 กม./ชม.

ขอคำตอบจากผู้รู้ทุกท่านที่เชี่ยวชาญเรื่องรถครับ Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2009, 12:09:34 AM โดย ซิกสุราษฎร์ » บันทึกการเข้า
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #385 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 06:36:46 AM »

ไม่มีตังค์ซื้อเก๋งเลยต้องขับใอ้นี่แทน...http://img115.imageshack.us/my.php?image=dscf3026ol2.jpg
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2009, 06:45:19 AM โดย HUNTER. » บันทึกการเข้า
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #386 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 08:42:40 AM »

ไม่มีตังค์ซื้อเก๋งเลยต้องขับใอ้นี่แทน...http://img115.imageshack.us/my.php?image=dscf3026ol2.jpg
น่าขับกว่ารถเก๋งอีก Grin Grin Grin

Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #387 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 09:24:16 AM »

Honda city ผมใช้อยู่ครับ ผมว่า สวยกว่าวีออส (ผมว่า)  Grin
ใหญ่กว่า  Jazz  เคยขับของเพื่อน เข่าแทบชิดกัน
แต่อย่าลืมว่า City เป็นรถไม่ได้ สมบุกสมบันอะไรครับ บอบบางด้วยซ้ำ
ใช้เบาๆ เหยียบอย่างนิ่มๆ บรรทุกอย่าหนักมาก ขับก็สนุกดีครับ

เปรียบมวยคู่นี้ให้ทีครับ  Isuzu Hilander  กับ   Toyata Prerunner     อยากได้มาใช้งานสงสารคันเล็ก

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #388 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 09:34:37 AM »

ฮ่า ฮ่า เหมือนกันครับพี่รุต ผมแถลงว่าไม่ต้องบนศาลที่ไหนหรอก บนคนสอบนี่แหละครับ
ใช่ ๆ พี่สาว พี่เขย ผม ก็บนหลานสาว(คนโปรด ของผม) ผลัดมา ๕ ปีแล้ว
คงรอ จบปี ๖ ถึงแก้บน  โดยการดาวน์ให้  แล้วเจ้าตัวผ่อนเอาเอง...ฮา

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #389 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 09:35:33 AM »

ขอถามครับ Toyota Fortuner 2.7 VVti ของผม เมื่อเหยียบคันเร่งจนถึงความเร็ว ที่ 160 กม./ชั่วโมง ไม่สามารถเร่งความเร็วให้เกินจากนี้ได้
เมื่อรถวิ่งอยู่ที่ความเร็ว160 กม./ชั่วโมง จะมีอาการเครื่องยนต์สะดุดและความเร็วจะลดลงมาแบบหนืดๆที่ประมาณ 158 กม./ชั่วโมง (ไม่ได้ผ่อนคันเร่ง) ประมาณ 2 วินาที แล้วเครื่องยนต์ก็จะเร่งมาอยู่ที่ 160 กม./ชั่วโมง เป็นอย่างนี้สลับกันไป
ทำไมจึงไม่สามารถเหยียบคันเร่งให้เกิน 160 กม./ชั่วโมง ได้ เครื่องยนต์ถุกตั้งให้ใช้ความเร็วสูงสุดแค่นี้หรือไม่?
ลองเปลี่ยนน้ำมันจาก แกสโซฮอลล์ เป็น เบนซิน 91 ก็มีอาการเดียวกัน (แสดงว่าแกสโซฮอลล์ ไม่มีความผิด Smiley)

ข้อมูลเพิ่มเติม
เกียร์อยู่ที่ตำแหน่ง D ครับ รอบเครื่องไม่ถึงขีดแดง
เพิ่งซื้อมา 3 เดือน ใช้แกสโซฮอลล์ 95 ตั้งแต่วันแรกที่ซื้อ
 รถมือสองอายุ 3 ปี (2005) ซื้อที่ ประมาณ 124000 กม. ไม่น่าจะเคยเปลี่ยนกรองเบนซิน เพิ่งใช้เดินทางไกล สอง ครั้ง (ใช้ความเร็วบนทางหลวง) เร่งความเร็วได้ไม่เกิน 160 กม./ชม.

ไม่มีอาการอื่นๆ ร่วมด้วยครับ...เช่นสตาร์ทติดยาก...เดินเบาไม่นิ่ง ฯลฯ (ปกติครับ)

ไม่มีปัญหาอะไร นอกจาก เหยียบได้ไม่เกิน 160 กม./ชม.

ขอคำตอบจากผู้รู้ทุกท่านที่เชี่ยวชาญเรื่องรถครับ Smiley

ไหว้น่าจะเกิดจากน้ำมันไม่พอกิน ...ลองเปลี่ยนกรองน้ำมันครับ

หน้า: 1 ... 23 24 25 [26] 27 28 29 ... 227
  พิมพ์