เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:22:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 687855 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #120 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 10:35:31 AM »

ทายว่า โฟล์ค เอ้า...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #121 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 10:49:30 AM »

เมื่อวาน เอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เช็ค 90000 โล ช่างมันบอกผ้าเบรกรถพี่ บางแล้วน๊ะจะเปลี่ยน ผมบอกยังไม่เปลี่ยน ใส่อันเดิมนั้นกลับเข้าไปเหอะ

เพราะคิดอยู่ว่า จะมาถามพี่ๆที่นี่ว่า หากเราจะเปลี่ยนผ้าเบรค(หน้า ดีส)

พอจะบอกได้เปล่าครับว่า ควรน่าจะใช้ แบบใหนดี ยีห้อรุ่น ประมาณนี้ (รถFord Escape 3ลิตร)

กำลังใช้ความอดทนกะมัน(รถ)อยู่ กับการบริโภค และราคาน้ำมัน ที่ควบคู่กันขึ้นไป ยังเสาะหาอาหารลมมาใส่ให้มันไม่ได้ เพราะรู้สึกว่า จะหาอุปกรณ์ที่เหมาะสมให้มันยากหน่อย

แต่ก็ไม่อยากขายทิ้ง เพราะรู้สึกรัก ในการใช้งานมันอยู่ ผ้าเบรคที่ติดรถมา รู้สึกจะเนื้อนิ่ม(จะมีฝุ่นเบรคออกมาเลอะ กะทะล้อมาก) แต่เบรคได้มั่นใจมาก เหมือนกับว่าเราสั่งรถได้คือ

หยุด เมื่อเท้าเหยียบแป้นเบรคลงไป รถมันก็จะหยุด ดังใจเราต้องการ ยังไม่มีอาการดื้อ

ไป เมื่อความรู้สึกเราว่าอยากไป เมื่อเท้ากดคันเร่ง (เวลาแซง หรือหลบหลีก หรือปีนทางชัน อะไรประมาณนี้)

พูดเสียยาว ถามเรื่องผ้าเบรค อย่างเดียวก่อนครับ อิๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2008, 10:51:36 AM โดย udomkd » บันทึกการเข้า

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #122 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 11:16:34 AM »

รถบรรทุก แบบหัวลาก    ล้ำน่าดู  เลยเอามาฝากครับผม

สวย ๆ ทั้งนั้น

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #123 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 12:37:38 PM »

ชอบก้านปัดน้ำฝนครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #124 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 02:01:30 PM »

Smiley เรียนถามเพื่อนสมาชิกครับ
มาสด้า 3 เป็นอย่างไรบ้างครับ เห็นโฆษณาว่าเหลือเจ็ดแสนกว่า ดอกเบี้ย 1 กว่าๆ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #125 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 02:57:47 PM »

Smiley เรียนถามเพื่อนสมาชิกครับ
มาสด้า 3 เป็นอย่างไรบ้างครับ เห็นโฆษณาว่าเหลือเจ็ดแสนกว่า ดอกเบี้ย 1 กว่าๆ

ตรูดใหญ่ดีครับ..... Grin
korpat
คนน่ารัก มักใจร้าย
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #126 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 03:16:32 PM »

ขอความรู้หน่อยนะครับ รถยนต์เบนซินนี่จะใช้น้ำมันผสมแอลกอฮอร์เกิน 20เปอร์เซนต์ได้รึเปล่าครับ  ในเมื่อเราสามารถปลูกอ้อย ปลูกมันมาทำแอบกอฮอร์ได้  น่าจะผลิตเครื่องยนต์ที่ใช้แอลกอฮอร์  เป็นเชื้อเพลิงแทนน้ำมันครับ

ผ่านมากี่ฝนยังทนไม่ได้  ไม่รู้ทำไมใจต้องหวั่นไหว
แค่เพียงความเหงาที่เข้ามากับฝน  แต่ว่ามันซึมไปถึงหัวใจ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #127 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 05:16:26 PM »

น่าสนใจดีครับ...

ทำใจเรื่องราคาขายต่อด้วย...

อีกอย่างคือไม่ค่อยประหยัดน้ำมันเท่าไรครับ...Cheesy
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #128 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 07:44:53 PM »

เมื่อวาน เอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เช็ค 90000 โล ช่างมันบอกผ้าเบรกรถพี่ บางแล้วน๊ะจะเปลี่ยน ผมบอกยังไม่เปลี่ยน ใส่อันเดิมนั้นกลับเข้าไปเหอะ

เพราะคิดอยู่ว่า จะมาถามพี่ๆที่นี่ว่า หากเราจะเปลี่ยนผ้าเบรค(หน้า ดีส)

พอจะบอกได้เปล่าครับว่า ควรน่าจะใช้ แบบใหนดี ยีห้อรุ่น ประมาณนี้ (รถFord Escape 3ลิตร)

กำลังใช้ความอดทนกะมัน(รถ)อยู่ กับการบริโภค และราคาน้ำมัน ที่ควบคู่กันขึ้นไป ยังเสาะหาอาหารลมมาใส่ให้มันไม่ได้ เพราะรู้สึกว่า จะหาอุปกรณ์ที่เหมาะสมให้มันยากหน่อย

แต่ก็ไม่อยากขายทิ้ง เพราะรู้สึกรัก ในการใช้งานมันอยู่ ผ้าเบรคที่ติดรถมา รู้สึกจะเนื้อนิ่ม(จะมีฝุ่นเบรคออกมาเลอะ กะทะล้อมาก) แต่เบรคได้มั่นใจมาก เหมือนกับว่าเราสั่งรถได้คือ

หยุด เมื่อเท้าเหยียบแป้นเบรคลงไป รถมันก็จะหยุด ดังใจเราต้องการ ยังไม่มีอาการดื้อ

ไป เมื่อความรู้สึกเราว่าอยากไป เมื่อเท้ากดคันเร่ง (เวลาแซง หรือหลบหลีก หรือปีนทางชัน อะไรประมาณนี้)

พูดเสียยาว ถามเรื่องผ้าเบรค อย่างเดียวก่อนครับ อิๆ

ผมแนะนำ BENDIX ครับ  ผ้าเบรครุ่น 4WD/Metal King Gold/Metal King Titanium  ราคาไม่แพงมากนักคุณภาพดีทีเดียว  เยี่ยม เยี่ยม
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #129 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 07:55:06 PM »

ถ้าเป็นคนขับรถค่อนข้างเร็วหรือเดินทางไกลบ่อย ผมแนะนำ 3 เป็นตัวเลือกแรกครับ ในรถระดับเดียวกันช่วงล่างจัดว่าดีมาก แต่ถ้าขับในเมืองอาจจะเจออาการกระด้างบ้างก็ต้องทำใจนะครับแต่ก็ปรับปรุงดีขึ้นกว่า Protege มากแล้ว Grin Grin
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #130 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 08:05:24 PM »

ขอความรู้หน่อยนะครับ รถยนต์เบนซินนี่จะใช้น้ำมันผสมแอลกอฮอร์เกิน 20เปอร์เซนต์ได้รึเปล่าครับ  ในเมื่อเราสามารถปลูกอ้อย ปลูกมันมาทำแอบกอฮอร์ได้  น่าจะผลิตเครื่องยนต์ที่ใช้แอลกอฮอร์  เป็นเชื้อเพลิงแทนน้ำมันครับ

รถปัจจุบันยังไม่ได้ครับ พวกท่อทางเดินเชื้อเพลิงไม่ได้ออกแบบมาให้รับกับน้ำมันที่เกิน E20 แต่อีกไม่นานก็จะต้องทำให้รับได้เกินนั้น
เรื่องเชื้อเพลิง แอลกอฮอล์ ไม่ต้องห่วงครับมาแน่ๆ ระดับ E80-E85 อีกไม่นาน

กระทรวงพลังงานหารือค่ายรถยนต์ วางแผนเข็นแก๊สโซฮอล์ อี 85 ออกจำหน่าย เป็นทางเลือก ยันไม่มีการบังคับให้ใช้ เผยเอกชนเสนอให้มีมาตรการจูงใจ เพื่อกระตุ้นความต้องการให้มากพอและคุ้มค่ากับการผลิต

นายเมตตา บันเทิงสุข อธิบดีกรมธุรกิจพลังงาน เปิดเผยว่า เมื่อเร็วๆ นี้ กระทรวงพลังงานได้ประชุมร่วมกับค่ายรถยนต์ ผู้ผลิตน้ำมัน และผู้ผลิตเอทานอล เพื่อหาแนวทางส่งเสริมแก๊สโซฮอล์ อี 85 เป็นครั้งแรก โดยแต่ละฝ่ายจะกลับไปรวบรวมข้อมูลเพื่อนำเสนอในการประชุมครั้งต่อไป โดยเฉพาะค่ายรถยนต์จะต้องไปหารือกับบริษัทแม่ในต่างประเทศด้วย ส่วนจะเริ่มจำหน่ายแก๊สโซฮอล์ อี 85 ได้เมื่อใดและความต้องการจะเป็นเช่นไรนั้น ขณะนี้ยังตอบไม่ได้

"การใช้แก๊สโซฮอล์ อี 85 ขึ้นอยู่กับความพร้อมหลายๆ ด้าน โดยเฉพาะการผลิตรถยนต์ อี 85 ในประเทศ รวมถึงการตอบรับจากผู้บริโภคว่าจะมีความต้องการซื้อรถ อี 85 เพียงใด ประกอบกับกระทรวงพลังงานได้วาง  อี 85 ไว้เป็นทางเลือกเหมือนกับแก๊สโซฮอล์ อี 20 เท่านั้น โดยไม่มีนโยบายบังคับ แต่จะเน้นส่งเสริมในรูปแบบต่างๆ ซึ่งยังบอกไม่ได้ว่าจะเริ่มมีแก๊สโซฮอล์ อี 85 และรถที่ใช้ อี 85 ออกสู่ตลาดได้เมื่อไร" นายเมตตา กล่าว

ด้านนายปราโมทย์ ญาณทักษะ ผู้อำนวยการสำนักคุณภาพน้ำมันเชื้อเพลิง กรมธุรกิจพลังงาน กล่าวว่า การหารือร่วมกับค่ายรถยนต์นั้น ภาคเอกชนเสนอให้มีมาตรการจูงใจหลายๆ ด้าน ที่จะทำให้ประชาชนสนใจรถ อี 85 เพื่อกระตุ้นตลาดในประเทศให้มีความต้องการมากพอจนคุ้มค่าต่อการตั้งสายการผลิตรถ อี 85 ในประเทศของผู้ประกอบการที่ต้องลงทุนใหม่ ขณะที่ผู้ประกอบการต้องการเห็นความชัดเจนมาตรการส่งเสริมของภาครัฐ

ขณะที่นางวัฒนา ฉันทนารมย์ รองประธานฝ่ายการตลาด บริษัท วอลโว่ คาร์ (ประเทศไทย) จำกัด กล่าวถึงแนวโน้มที่กระทรวงพลังงานจะผลักดันพลังงานทางเลือกตัวใหม่ อี 85 หรือเอทานอลที่มีส่วนผสมของน้ำมันเบนซิน 15% ว่า กระแสเรื่องอี 85 ใกล้เป็นความจริงมากขึ้น ภายหลังจากที่ราคาน้ำมันในตลาดโลกมีการปรับตัวเพิ่มสูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง ซึ่งวอลโว่มีความมั่นใจว่าภาครัฐจะให้ความสนใจกับ อี 85 อย่างจริงจัง เนื่องจากมีประโยชน์ต่อประเทศชาติอย่างมาก

Grin Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2008, 08:11:30 PM โดย Hydra » บันทึกการเข้า
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #131 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 08:09:12 PM »

ทายมั่งเดามั่ง  HONDA CITY 2008  ครับ Grin

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #132 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 08:11:05 PM »

ผมแนะนำ BENDIX ครับ  ผ้าเบรครุ่น 4WD/Metal King Gold/Metal King Titanium  ราคาไม่แพงมากนักคุณภาพดีทีเดียว

...ขอบคุณในคำแนะนำครับ เคยได้ยินชื่ออยู่เหมือนกันครับ ขอบคุณครับ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
korpat
คนน่ารัก มักใจร้าย
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #133 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2008, 01:20:46 AM »

รถปัจจุบันยังไม่ได้ครับ พวกท่อทางเดินเชื้อเพลิงไม่ได้ออกแบบมาให้รับกับน้ำมันที่เกิน E20 แต่อีกไม่นานก็จะต้องทำให้รับได้เกินนั้น
เรื่องเชื้อเพลิง แอลกอฮอล์ ไม่ต้องห่วงครับมาแน่ๆ ระดับ E80-E85 อีกไม่นาน

กระทรวงพลังงานหารือค่ายรถยนต์ วางแผนเข็นแก๊สโซฮอล์ อี 85 ออกจำหน่าย เป็นทางเลือก ยันไม่มีการบังคับให้ใช้ เผยเอกชนเสนอให้มีมาตรการจูงใจ เพื่อกระตุ้นความต้องการให้มากพอและคุ้มค่ากับการผลิต

นายเมตตา บันเทิงสุข อธิบดีกรมธุรกิจพลังงาน เปิดเผยว่า เมื่อเร็วๆ นี้ กระทรวงพลังงานได้ประชุมร่วมกับค่ายรถยนต์ ผู้ผลิตน้ำมัน และผู้ผลิตเอทานอล เพื่อหาแนวทางส่งเสริมแก๊สโซฮอล์ อี 85 เป็นครั้งแรก โดยแต่ละฝ่ายจะกลับไปรวบรวมข้อมูลเพื่อนำเสนอในการประชุมครั้งต่อไป โดยเฉพาะค่ายรถยนต์จะต้องไปหารือกับบริษัทแม่ในต่างประเทศด้วย ส่วนจะเริ่มจำหน่ายแก๊สโซฮอล์ อี 85 ได้เมื่อใดและความต้องการจะเป็นเช่นไรนั้น ขณะนี้ยังตอบไม่ได้

"การใช้แก๊สโซฮอล์ อี 85 ขึ้นอยู่กับความพร้อมหลายๆ ด้าน โดยเฉพาะการผลิตรถยนต์ อี 85 ในประเทศ รวมถึงการตอบรับจากผู้บริโภคว่าจะมีความต้องการซื้อรถ อี 85 เพียงใด ประกอบกับกระทรวงพลังงานได้วาง  อี 85 ไว้เป็นทางเลือกเหมือนกับแก๊สโซฮอล์ อี 20 เท่านั้น โดยไม่มีนโยบายบังคับ แต่จะเน้นส่งเสริมในรูปแบบต่างๆ ซึ่งยังบอกไม่ได้ว่าจะเริ่มมีแก๊สโซฮอล์ อี 85 และรถที่ใช้ อี 85 ออกสู่ตลาดได้เมื่อไร" นายเมตตา กล่าว

ด้านนายปราโมทย์ ญาณทักษะ ผู้อำนวยการสำนักคุณภาพน้ำมันเชื้อเพลิง กรมธุรกิจพลังงาน กล่าวว่า การหารือร่วมกับค่ายรถยนต์นั้น ภาคเอกชนเสนอให้มีมาตรการจูงใจหลายๆ ด้าน ที่จะทำให้ประชาชนสนใจรถ อี 85 เพื่อกระตุ้นตลาดในประเทศให้มีความต้องการมากพอจนคุ้มค่าต่อการตั้งสายการผลิตรถ อี 85 ในประเทศของผู้ประกอบการที่ต้องลงทุนใหม่ ขณะที่ผู้ประกอบการต้องการเห็นความชัดเจนมาตรการส่งเสริมของภาครัฐ

ขณะที่นางวัฒนา ฉันทนารมย์ รองประธานฝ่ายการตลาด บริษัท วอลโว่ คาร์ (ประเทศไทย) จำกัด กล่าวถึงแนวโน้มที่กระทรวงพลังงานจะผลักดันพลังงานทางเลือกตัวใหม่ อี 85 หรือเอทานอลที่มีส่วนผสมของน้ำมันเบนซิน 15% ว่า กระแสเรื่องอี 85 ใกล้เป็นความจริงมากขึ้น ภายหลังจากที่ราคาน้ำมันในตลาดโลกมีการปรับตัวเพิ่มสูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง ซึ่งวอลโว่มีความมั่นใจว่าภาครัฐจะให้ความสนใจกับ อี 85 อย่างจริงจัง เนื่องจากมีประโยชน์ต่อประเทศชาติอย่างมาก

Grin Grin Grin Grin
ขอบคุณมากครับ

ผ่านมากี่ฝนยังทนไม่ได้  ไม่รู้ทำไมใจต้องหวั่นไหว
แค่เพียงความเหงาที่เข้ามากับฝน  แต่ว่ามันซึมไปถึงหัวใจ
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #134 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2008, 09:24:02 AM »

ทายมั่งเดามั่ง  HONDA CITY 2008  ครับ Grin

โห proportion สวยขึ้นมากครับ ไม่อ้วนกลมเหมือนเดิมละ  เห็นทีแรกนึกว่าซีวิค Grin

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 227
  พิมพ์