เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:28:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 687403 ครั้ง)
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #150 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 07:20:38 PM »

รบกวนสอบถามระบบคลัชหน่อยครับ ผมใช้ ViGO 4wd เครื่อง3000 ตอนครึ่ง
วิ่งไปได้ 82000 กิโลเมตร ปรากฎวันก่อน พอเข้าเกียร์ 4wd ขึ้นเนิน แล้ว คลัชเผา เหม็นทั้งป่า
    แต่ก็ยังวิ่งกลับบ้านได้ 200 กว่าโล เอามาเข้าศูนย์  ปรากฎเปลี่ยน
   - ผ้าคลัช
   - หวีคลัช
   - ลูกปืน
 รวมทั้งหมด 9808 บาท  ผมดูของที่เปลี่ยนไป ผ้าคลัชหมด จนถึงเนื้อโลหะ เนื้อโลหะตัวนี้ก็ไปครูดกับหวีคลัช
ทำให้หวีคลัชพังไปอีกตัว
     ผมถามช่างว่ามีวิธีตรวจสอบ เปลี่ยนคลัชซะ ก่อนที่คลัชจะหมดมั๊ย ละได้ไม่ต้องเปลี่ยนหวีคลัช
ช่างบอกว่าไม่มี ปกติต้องเปลี่ยนยกชุดแบบนี้อยู่แล้ว

ช่างโกหกผมหรือเปล่าครับ?

แล้วคลัชหมดขนาดหนัก ถึงเนื้อเหล็กทำไมไม่มีอาการบอกเลย มารู้ว่ารถไม่มีแรงหลังจากคลัชเผาไปแล้ว หรือว่าผมไม่ได้สังเกตุเอง?  ต่อไปจะสังเกตุอย่างไรครับ วิ่ง 82000กิโล เปลี่ยนคลัชยกชุด ปกติหรือเปล่า?

แล้วการทรงตัวของกระบะโตโยต้า แย่ที่สุดในกลุ่มรถกระบะเลยใช่มั๊ยครับ? ผมเคยวิ่งประมาณ 120กิโล/ช.
 บนถนนลาดยางที่กำลังซ่อม จากที่ลาดยางใหม่สูงกว่า ลงไปบนทางเก่าที่ระดับต่ำกว่า ปรากฎรถเสียหลัก
 เกือบคุมไม่อยู่ ผู้หญิงกรี๊ดกันทั้งรถ

ไม่มีใครพูดถึงกระบะเชฟโคโลราโดเลยครับ เป็นอย่างไรบ้าง

ปลายปีนี้ว่าจะซื้อกระบะใหม่อีกคัน แต่อยากได้มาติดแก๊ส NGV  เพราะใกล้เมืองจะมีปั๊ม NGV ใหม่
จะมีรถกระบะแบบที่เอามาติดแก๊สได้มั๊ยครับ ?

ถามเยอะมาก เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องรถเลยครับ ขับอย่างเดียว

รบกวนด้วยครับ  ไหว้

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #151 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 07:22:23 PM »

สอบถาม ท่านHydra  อีกเรื่อง เห็นเขาพูดกันว่า ฟอร์จูนเนอร์ ห้ามเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามปั๊ม เป็นความจริงมั้ยครับ Grin

มันก็ต้องได้ซิครับ แค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องผมเคยทำเองด้วยซ้ำ (แต่รถเก๋งนะ) เรื่องแบบนี้ศูนย์เอาไว้หลอกคนที่ไม่มีความรู้ครับ
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #152 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 07:37:40 PM »

ผมถามช่างว่ามีวิธีตรวจสอบ เปลี่ยนคลัชซะ ก่อนที่คลัชจะหมดมั๊ย ละได้ไม่ต้องเปลี่ยนหวีคลัช
ช่างบอกว่าไม่มี ปกติต้องเปลี่ยนยกชุดแบบนี้อยู่แล้ว

มีครับ เอาวิธีง่ายๆนะ ลองดูว่าความเร็วรถมันเพิ่มขึ้นตามน้ำหนักเท้ามั้ย ถ้ารอบเครื่องขึ้นเอาๆ แต่รถไม่วิ่งความเร็วไม่ตามก็ใช่แน่นอนแล้วครับว่าผ้าคลัชอาจจะหมดรึไม่ก็หวีคลัชไม่มีแรงกดแล้ว แต่อย่าพึ่งใจร้อนหาผ้าคลัชทองแดงมาใช้นะครับ

ไม่มีใครพูดถึงกระบะเชฟโคโลราโดเลยครับ เป็นอย่างไรบ้าง
โคโลราโด คือโคลนนิ่งของอีซูซุครับ

แล้วการทรงตัวของกระบะโตโยต้า แย่ที่สุดในกลุ่มรถกระบะเลยใช่มั๊ยครับ? ผมเคยวิ่งประมาณ 120กิโล/ช.
 บนถนนลาดยางที่กำลังซ่อม จากที่ลาดยางใหม่สูงกว่า ลงไปบนทางเก่าที่ระดับต่ำกว่า ปรากฎรถเสียหลัก
 เกือบคุมไม่อยู่ ผู้หญิงกรี๊ดกันทั้งรถ

ลองกลับไปดูหน้านี้ครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=55368.45
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2008, 07:51:33 PM โดย Hydra » บันทึกการเข้า
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #153 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 11:28:00 AM »

วันก่อน อ่านหนังสือพิมพ์ผ่านๆ เหมือนจะเห็น เฟียต500 ตัวนี้ ลงโฆษณาอยู่ แต่ไม่ทราบรายละเอียด

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #154 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 11:29:51 AM »

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

m620- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 67

« ตอบ #155 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 12:02:59 PM »

ได้ข่าวว่าคันละเกือบ 2 ล้านบาทครับ เพราะนำเข้ามาขายทั้งคันจากยุโรป
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #156 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 12:04:22 PM »

เจี๊ยก..ก...ก......

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #157 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 12:27:03 PM »

มีครับ เอาวิธีง่ายๆนะ ลองดูว่าความเร็วรถมันเพิ่มขึ้นตามน้ำหนักเท้ามั้ย ถ้ารอบเครื่องขึ้นเอาๆ แต่รถไม่วิ่งความเร็วไม่ตามก็ใช่แน่นอนแล้วครับว่าผ้าคลัชอาจจะหมดรึไม่ก็หวีคลัชไม่มีแรงกดแล้ว แต่อย่าพึ่งใจร้อนหาผ้าคลัชทองแดงมาใช้นะครับ

โคโลราโด คือโคลนนิ่งของอีซูซุครับ

ลองกลับไปดูหน้านี้ครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=55368.45

ขอบคุณ คุณ Hydra ครับผม

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #158 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 05:01:48 PM »

เอามาฝากตามคำขอ

Engines & Performance   
Top speed (mph)  99 
Acceleration 0-62mph (sec)  12.9 
Emission levels  EURO4 
Fuel consumption combined (mpg)  55.4 
Fuel consumption extraurban (mpg)  65.7 
Fuel consumption urban (mpg)  44.1 
C02 emissions  119 
Max power (bhp)  69 
Power (@rpm)  5500 
Torque (@rpm)  3000 
Torque (Nm)  102 

Dimensions & Weights   
Length (mm)  3546 
Height (mm)  1488 
Width (mm)  1627 
Wheelbase (mm)  2300 
Front tracking (mm)  1414 
Rear tracking (mm)  1408 
No. of doors  3 
No. of seats  4 
Kerb weight (kg)  865 
Braked towing weight (kg)  800 
Non-braked towing weight (kg)  400 

Power Unit   
Engine capacity (cc)  1242 
Bore and stroke (mm)  70.8 X 78.9 
Compression ratio  11.1:1 
No. of cylinders  4 
Number of valves per cylinder  4 
Fuel type  Petrol 
Gearbox  Manual 
Number of gears  5 

Mechanical   
Front brakes  Disc 
Rear brakes  Drum 
Front tyres  185/55 R 15 
Rear tyres  185/55 R 15 
Wheel type  15" alloy 
Front suspension  Independent McPherson 
Rear suspension  Torsion beam 
Fuel tank capacity (l)  35 
Steering  Dualdrive™ electronic powersteering 
Turning circle (m)  9.2 

ราคา 9,300 pound   คิดเป็นเงินไทยประมาณ 615,000 บาท ไม่รวมภาษี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2008, 05:07:14 PM โดย Hydra » บันทึกการเข้า
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #159 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 05:41:18 PM »

ผมบอกลายี่ห้อนี้แบบลาขาดสาปส่งไปเมื่อกลางปีที่แล้วครับ กลางปีที่แล้วที่บ้านหลงเชื่อโฆษณาจองCaptivaไว้คันนึง

มัดจำไว้เรียบร้อย นัด1เดือนรับรถ ... พอถึงเวลา จองตั๋วเครื่องบินไว้เรียบร้อย ติดต่อสอบถามกันเป็นระยะๆก็ได้รับคำยืนยันว่า"พร้อม"

พอถึงวันที่กำหนด9โมงโทรถามคำตอบคือ"พร้อม" ถึง11โมงก่อนออกเดินทางก็โทรเช็คกับฝ่ายขายซะหน่อยทางโน้นดันอึกอักขอ"เลื่อนไปอีก1สัปดาห์.....เหตุผลคือรถมาแล้ว แต่ยังไม่ได้พ่นกันสนิมให้

สัปดาห์ต่อมาก็อีหรอบเดิม ทีนี้ขอเลื่อนอีก2สัปดาห์.....เหตุผลคือรถมาผิดสีที่สั่ง

รอบที่3....ขอเลื่อนด้วยเหตุผลที่ว่า รถเสร็จจากโรงงานแล้ว แต่ยังไม่ได้บรรทุกมาส่งศูนย์ที่กรุงเทพฯ

ทุกครั้งทางศูนย์จะยืนยันว่า"พร้อม"จนครึ่งชั่วโมงสุดท้าย......

รอบที่4 มาขอเลื่อนเอาตอนที่พ่อไปถึงศูนย์แล้ว เลยบอกยกเลิกการจองเอาเดี๋ยวนั้น ทางศูนย์ทำท่ายึกยักจนต้องโทรตามทนาย+อัยการมาอย่างละคน ถึงได้ยอมคืนมัดจำให้ส่วนหนึ่ง.....ประมาณ30%ของยอดเงินที่วางจองไว้

ส่วนที่2เจอยึกยักมาอีก2เดือน เซลล์ถึงได้ยอมโอนมาให้....ระหว่างนั้นโกหกมาสารพัด ว่าส่งเช็คมาให้แล้วทางems(โกหกไม่เนียน) พอถามถึงเลขที่emsก็อึกอักว่าเลขที่ส่งอยู่ที่ผจก. พอถามเบอร์ผจก.บอกเดี๋ยวโทรไปคุยเอง ก็อึกอัก บอกว่าขอกลับไปถามจนท.อีกฝ่ายนึงก่อนเผื่อเค้าลืมส่ง....ให้เวลาอีกเกือบสัปดาห์จนต้องบอก งั้นเดี๋ยวส่งเรื่องให้ทนายตามเก็บให้ละกัน เงินส่วนนี้ถึงหลุดออกมาได้

ส่วนสุดท้าย5,000บาท รออีก1เดือนโทรไปถาม ว่าจะเอาไง(ฟะ?) เจอยึกยัก อึกๆอักๆจนต้องโทรไปฝากให้เชฟโรเลตประเทศไทยทวงให้.....

ขนาดจะซื้อรถจ่ายเงินสด1.8ล้านยังปัญญาอ่อนขนาดนี้ ผมไม่กล้าหวังอาศัยการซ่อมบำรุงกับมันละครับ  Tongue
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #160 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 05:46:04 PM »

ผมบอกลายี่ห้อนี้แบบลาขาดสาปส่งไปเมื่อกลางปีที่แล้วครับ กลางปีที่แล้วที่บ้านหลงเชื่อโฆษณาจองCaptivaไว้คันนึง

มัดจำไว้เรียบร้อย นัด1เดือนรับรถ ... พอถึงเวลา จองตั๋วเครื่องบินไว้เรียบร้อย ติดต่อสอบถามกันเป็นระยะๆก็ได้รับคำยืนยันว่า"พร้อม"

พอถึงวันที่กำหนด9โมงโทรถามคำตอบคือ"พร้อม" ถึง11โมงก่อนออกเดินทางก็โทรเช็คกับฝ่ายขายซะหน่อยทางโน้นดันอึกอักขอ"เลื่อนไปอีก1สัปดาห์.....เหตุผลคือรถมาแล้ว แต่ยังไม่ได้พ่นกันสนิมให้

สัปดาห์ต่อมาก็อีหรอบเดิม ทีนี้ขอเลื่อนอีก2สัปดาห์.....เหตุผลคือรถมาผิดสีที่สั่ง

รอบที่3....ขอเลื่อนด้วยเหตุผลที่ว่า รถเสร็จจากโรงงานแล้ว แต่ยังไม่ได้บรรทุกมาส่งศูนย์ที่กรุงเทพฯ

ทุกครั้งทางศูนย์จะยืนยันว่า"พร้อม"จนครึ่งชั่วโมงสุดท้าย......

รอบที่4 มาขอเลื่อนเอาตอนที่พ่อไปถึงศูนย์แล้ว เลยบอกยกเลิกการจองเอาเดี๋ยวนั้น ทางศูนย์ทำท่ายึกยักจนต้องโทรตามทนาย+อัยการมาอย่างละคน ถึงได้ยอมคืนมัดจำให้ส่วนหนึ่ง.....ประมาณ30%ของยอดเงินที่วางจองไว้

ส่วนที่2เจอยึกยักมาอีก2เดือน เซลล์ถึงได้ยอมโอนมาให้....ระหว่างนั้นโกหกมาสารพัด ว่าส่งเช็คมาให้แล้วทางems(โกหกไม่เนียน) พอถามถึงเลขที่emsก็อึกอักว่าเลขที่ส่งอยู่ที่ผจก. พอถามเบอร์ผจก.บอกเดี๋ยวโทรไปคุยเอง ก็อึกอัก บอกว่าขอกลับไปถามจนท.อีกฝ่ายนึงก่อนเผื่อเค้าลืมส่ง....ให้เวลาอีกเกือบสัปดาห์จนต้องบอก งั้นเดี๋ยวส่งเรื่องให้ทนายตามเก็บให้ละกัน เงินส่วนนี้ถึงหลุดออกมาได้

ส่วนสุดท้าย5,000บาท รออีก1เดือนโทรไปถาม ว่าจะเอาไง(ฟะ?) เจอยึกยัก อึกๆอักๆจนต้องโทรไปฝากให้เชฟโรเลตประเทศไทยทวงให้.....

ขนาดจะซื้อรถจ่ายเงินสด1.8ล้านยังปัญญาอ่อนขนาดนี้ ผมไม่กล้าหวังอาศัยการซ่อมบำรุงกับมันละครับ  Tongue

หุหุ สงสารคนใช้นะครับ เจอแบบนี้เข้า สิ้นศรัทธา

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #161 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 05:49:57 PM »

บ้านผมก็เคยเจออาการคล้ายๆแบบนี้ครับ  ตอนนั้น ทิบูรอน เพิ่งเข้าแล้วพอดีคุณพ่อเห็นแล้วชอบ ก็เลยไปจองไว้ ศูนย์โทรมาบอกว่ารถมาแล้วนะ พ่อกับผมก็เลยจะไปรับรถพร้อมจ่ายเงินสด พอไปถึง ดูรถเรียบร้อยจะจ่ายเงิน พนักงานบอกว่าเงินไม่ครบนะ เราก็งงเลย ก็ไหนตกลงว่าราคานี้ไง พนักงานบอก...ราคาที่แจ้งยังไม่รวมค่าสีกับค่าเครื่องปรับอากาศ เท่านั้นแหละครับ พ่อผมดึงเงินกลับ พร้อมกับเงินจอง แถมออกอาการไม่ค่อยอยากคืน พ่อผมก็เลยถามว่าทำแบบนี้ไปคุยกันที่โรงพักดีกว่ามั้ย พวกถึงได้ยอมคืน  ยี๊ ยี๊
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #162 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 07:14:38 PM »

รบกวนสอบถามระบบคลัชหน่อยครับ ผมใช้ ViGO 4wd เครื่อง3000 ตอนครึ่ง
วิ่งไปได้ 82000 กิโลเมตร ปรากฎวันก่อน พอเข้าเกียร์ 4wd ขึ้นเนิน แล้ว คลัชเผา เหม็นทั้งป่า
    แต่ก็ยังวิ่งกลับบ้านได้ 200 กว่าโล เอามาเข้าศูนย์  ปรากฎเปลี่ยน
   - ผ้าคลัช
   - หวีคลัช
   - ลูกปืน
 รวมทั้งหมด 9808 บาท  ผมดูของที่เปลี่ยนไป ผ้าคลัชหมด จนถึงเนื้อโลหะ เนื้อโลหะตัวนี้ก็ไปครูดกับหวีคลัช
ทำให้หวีคลัชพังไปอีกตัว

ช่างโกหกผมหรือเปล่าครับ?

To check you clutch.

1.  Start engin, let it idle for a while.
2. Engage Gear no 2
3. While engine idling, let clutch go smoothly without stepping on the accelator

If you car can go, engine won't knock out, it is a time to replace the clutch disc. If engine knock out then it is still ok.

แล้วคลัชหมดขนาดหนัก ถึงเนื้อเหล็กทำไมไม่มีอาการบอกเลย มารู้ว่ารถไม่มีแรงหลังจากคลัชเผาไปแล้ว หรือว่าผมไม่ได้สังเกตุเอง?  ต่อไปจะสังเกตุอย่างไรครับ วิ่ง 82000กิโล เปลี่ยนคลัชยกชุด ปกติหรือเปล่า?

ปลายปีนี้ว่าจะซื้อกระบะใหม่อีกคัน แต่อยากได้มาติดแก๊ส NGV  เพราะใกล้เมืองจะมีปั๊ม NGV ใหม่
จะมีรถกระบะแบบที่เอามาติดแก๊สได้มั๊ยครับ ?

ถามเยอะมาก เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องรถเลยครับ ขับอย่างเดียว

รบกวนด้วยครับ  ไหว้

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #163 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 01:27:37 PM »

พี่ครับการะบูร(เขียนอย่างนี้มั้ย..?)กับน้ำหอมนี้ห้ามใส่รถหรือครับ เพื่อนผมบอกว่า
มันจะไปทำให้แอร์ตันน่ะครับ...?

FW.Mail ครับ เชื่อมากไปก็ไม่ดี.... Grin
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #164 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 04:28:26 PM »

มีปัญหาเรื่องแบตเตอรีรถมาถามครับพี่  คือรถผมจอดไว้แค่ข้ามคืนเท่านั้น เสียบกุญแจสตาร์ทเครื่องไม่ติดเลยครับ  คือดังชึกๆๆๆๆๆๆๆๆชิ้วววววว   แต่พอลองเข็นกระตุกดูนิดเดียวเครื่องติดเลย ลองทิ้งไว้ 20 วิแล้วดับเครื่องสตาร์ทใหม่ติดทันทีอย่างกับแบตใหม่เลย งงมาก  กลายเป็นว่าเดี๋ยวนี้ต้องสตาร์ทเช้า-เย็นเลยกลัวฉุกเฉินแล้วสตาร์ทไม่ติด ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน

รถกระบะ อีสุสุ ดีแมกส์ 2006 ออก20 ธ.ค.51 ครับ แบต จีเอส แบบน้ำ  รุ่นเดียวกันออกก่อนผมตั้งนานแบตไม่เห็นมีปัญหาเลยครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2008, 04:31:14 PM โดย soveat » บันทึกการเข้า

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 227
  พิมพ์