เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:25:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 687223 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #165 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 04:52:35 PM »

Smiley  วิธีทดสอบว่าครัชหมดหรือยังกรณีเป็นเกียร์กระปุก อีกวิธี คือ ให้เข้าเกียร์3 แล้วออกรถ ถ้ารถออกวิ่งได้ไม่ดับ เตรียมเปลี่ยนครัชได้เลยครับ

มีปัญหาเรื่องแบตเตอรีรถมาถามครับพี่  คือรถผมจอดไว้แค่ข้ามคืนเท่านั้น เสียบกุญแจสตาร์ทเครื่องไม่ติดเลยครับ  คือดังชึกๆๆๆๆๆๆๆๆชิ้วววววว   แต่พอลองเข็นกระตุกดูนิดเดียวเครื่องติดเลย ลองทิ้งไว้ 20 วิแล้วดับเครื่องสตาร์ทใหม่ติดทันทีอย่างกับแบตใหม่เลย งงมาก  กลายเป็นว่าเดี๋ยวนี้ต้องสตาร์ทเช้า-เย็นเลยกลัวฉุกเฉินแล้วสตาร์ทไม่ติด ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน

รถกระบะ อีสุสุ ดีแมกส์ 2006 ออก20 ธ.ค.51 ครับ แบต จีเอส แบบน้ำ  รุ่นเดียวกันออกก่อนผมตั้งนานแบตไม่เห็นมีปัญหาเลยครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน

Smiley แบตไม่เก็บไฟแล้วครับ เปลี่ยนไปใช้แบตแห้งดีกว่าครับ ก่อนเปลี่ยนให้ช่างเช็คไดชาร์ทดูด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2008, 04:54:32 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #166 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 04:56:10 PM »

Smiley  วิธีทดสอบว่าครัชหมดหรือยังกรณีเป็นเกียร์กระปุก อีกวิธี คือ ให้เข้าเกียร์3 แล้วออกรถ ถ้ารถออกวิ่งได้ไม่ดับ เตรียมเปลี่ยนครัชได้เลยครับ

มีปัญหาเรื่องแบตเตอรีรถมาถามครับพี่  คือรถผมจอดไว้แค่ข้ามคืนเท่านั้น เสียบกุญแจสตาร์ทเครื่องไม่ติดเลยครับ  คือดังชึกๆๆๆๆๆๆๆๆชิ้วววววว   แต่พอลองเข็นกระตุกดูนิดเดียวเครื่องติดเลย ลองทิ้งไว้ 20 วิแล้วดับเครื่องสตาร์ทใหม่ติดทันทีอย่างกับแบตใหม่เลย งงมาก  กลายเป็นว่าเดี๋ยวนี้ต้องสตาร์ทเช้า-เย็นเลยกลัวฉุกเฉินแล้วสตาร์ทไม่ติด ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน

รถกระบะ อีสุสุ ดีแมกส์ 2006 ออก20 ธ.ค.51 ครับ แบต จีเอส แบบน้ำ  รุ่นเดียวกันออกก่อนผมตั้งนานแบตไม่เห็นมีปัญหาเลยครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน

Smiley แบตไม่เก็บไฟแล้วครับ เปลี่ยนไปใช้แบตแห้งดีกว่าครับ ก่อนเปลี่ยนให้ช่างเช็คไดชาร์ทดูด้วยนะครับ

ขอบคุณครับพี่วัฒน์    สามพันห้า........................... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #167 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 05:05:30 PM »

Smiley แบตเก่าขายได้ 800-1000 นะครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #168 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 05:09:55 PM »

Smiley แบตเก่าขายได้ 800-1000 นะครับ

ร้านมันให้ห้าร้อยเองครับพี่ 

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #169 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 05:14:53 PM »

Smiley ขายร้านรับซื้อของเก่าครับ ได้ราคาดีกว่า รถผมสองปีแรกก็ใช้แบตธรรมดา หลังๆเบื่อต้องคอยมาดูน้ำกลั่น เลยใช้แบตแห้ง ใช้ปีกว่าค่อยให้ช่างดูว่าเป็นอย่างไร

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #170 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 09:19:21 AM »

Smiley ขายร้านรับซื้อของเก่าครับ ได้ราคาดีกว่า รถผมสองปีแรกก็ใช้แบตธรรมดา หลังๆเบื่อต้องคอยมาดูน้ำกลั่น เลยใช้แบตแห้ง ใช้ปีกว่าค่อยให้ช่างดูว่าเป็นอย่างไร

ผีถึงป่าช้าครับ ร้านค้าแบตฯโขกเอาตามใจ

ผมก็โดนมาก่อน ขายไป 400 พอออกพ้นร้าน เจอซาเล้งของเก่า ถามดู..มันบอกขนาดที่ว่า มันให้เจ็ดร้อย..
Pond K.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #171 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 09:31:21 AM »

มาดูครับ
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #172 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 02:17:48 PM »

ขอบคุณครับพี่วัฒน์    สามพันห้า........................... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ดีกว่าของผมครับ ทิ้งรถไว้กทม.ฝากน้องสาวไปรับออกจากอู่ให้ รุ่งขึ้นวันอาทิตย์น้องสาวขับไปดับคาไฟแดงแถวสะพานควาย

ร้านแบตแถวนั้นมันเห็นตั้งแต่ตอนน้องสาววิ่ง200ม.ไปตามจราจรมาช่วยเข็น คิดตังค์มา"4800" แค้น แต่ต้องจ่าย  ยี๊

แย่กว่านั้นคือรุ่นน้องที่อุตส่าห์มาช่วยดูรถให้ มาถึงดันโดนเฉี่ยวจมูกบิ่นเข้าอีกคนV40 T4ซะด้วย.....ให้น้องสาวพาไปเลี้ยงข้างขอบคุณ+ปลอบขวัญ หมอนี่ดันเป็นมังสวิรัตอีก  อ๋อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2008, 02:25:30 PM โดย E_mail » บันทึกการเข้า
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #173 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 08:36:00 PM »

Koenigsegg CCXR  Super Car เพื่อมาตรฐานเชื้อเพลิงใหม่  E85 Bio Fuel

Engine

Type: Koenigsegg V8 cast aluminium, 4 valves per cylinder, double overhead camshafts.
Displacement: 5.000 cm3.
Compression: 9.2:1
Lubrication system: Dry sump with oil spray piston cooling.
Oil cooler.
Weight 178 kg including supercharger and drysumpsystem.
Intake Manifold: Koenigsegg milled aircraft aluminium manifold.
Patented response charge system for optimal engine respons.
Manifold ceramic coated.
Emission levels: Euro IV.
Sequential, multipoint fuel injection.Twin Rotrex centrifugal superchargers with response system 1.6 bar boost pressure.
Hydraulic lifting system: Lifts the front of the car 50mm in 3 seconds, from the press of the button. Automatic drop down safety feature at 50 km/h.
Central electrical system: Digital semiconductors instead of fuses or relays. Can bus operated and fully programmable functionality.
Power output: 1018 Bhp at 7.000 rpm.
Maximum torque: 1060 Nm (740ftlb) at 5.600 rpm.
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #174 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 11:05:59 PM »

ซีวิครถของแม่ผมเคยเจอครับ... แบตฯ หมดเร็วมาก... แล้วจอดอยู่เฉยๆ ก็มีเสียงดัง แต๊กๆ เบาๆ ไปให้ศูนย์ดู... มันบอกให้เปลี่ยนแบตฯ ใหม่อย่างเดียว... แพงแถมยังต้องสั่งอีก... เลยมาเปลี่ยนข้างนอก... ถูกกว่ากันเกือบครึ่ง... เปลี่ยนได้สามวัน... อาการเก่าก็มาอีก... แบตฯ หมดเร็วมาก... เอาแบตฯ ใหม่มาเปลี่ยนอีกก็เป็นเหมือนเดิม... ครั้งล่าสุด... จอดที่บ้านสตาร์ทไม่ติด... เลยไปรับช่างมาพร้อมแบ็ตสำรอง... พอเอาแบตฯ มาพ่วงแค่นั้นแหละ... เสียงดังแต๊กอีก... ช่างก็เลยสงสัยเกี่ยวกับระบบแอร์... เลยไปรื้อดู... เขาลองเปลี่ยนรีเลย์ตัดแอร์... ตัวนึงห้าร้อยกว่าบาท... จากนั้น... ไม่มีปัญหานี้กวนใจอีกเลยครับ...

...ข้อสรุปสำหรับงานนี้ก็คือ... ศูนย์บริการของรถยี่ห้อนี้... ในตัวจังหวัดที่ผมอยู่... เก่งอย่างเดียว... คือหลอกเอาเงินลูกค้าครับ... (ซีลโช๊คแตก... ให้เปลี่ยนโช๊คหน้าทั้งชุด+คอยส์สปริง... ข้อต่อเหล็กกันโครง... สั่งมา ๑ คู่... ดันสั่งมาข้างเดียวกันสองอัน... สั่งใหม่ก็ดันเอารุ่นหลังคากระดาษมาให้... กลอนประตู... สั่งข้างซ้าย... เอาข้างขวามาให้... ฯลฯ ) จากนั้นมา... ไม่เคยเอาไปเข้าศูนย์อีกเลยครับ...
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #175 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 03:53:16 AM »

NEW HYUNDAI SONATA 2.0-2.4

2.0 EL จะได้เป็นภายในสีเทาทูโทน เสริมด้วยชุดแต่งลายสปอร์ต ส่วนตัว 2.4 EXE จะเป็นสีครีมทูโทนเข้ากับลายไม้สีเข้ม
ด้านพื้นที่ห้องโดยสาร ด้วยฐานล้อที่ยาวถึง 2,730 มม. เท่ากับมีพื้นที่ถึง 3 ลบ.ซม. ส่วนคู่แข่งในระดับเดียวกันอยู่ที่ 7-2.9 ลบ.ซม.
เครื่องยนต์ 2 ขนาด ให้ลูกค้าได้เลือกใช้งานตามความต้องการ ขนาด 2.4 ลิตร 4 สูบ DOHC 16 วาล์ว แรงม้าสูงสุด 161 แรงม้า และเครื่องยนต์ขนาด 2.0 ลิตร 4 สูบ DOHC 16 วาล์ว แรงม้าสูงสุด 144 แรงม้า
โดยเครื่องยนต์ทั้ง 2 รุ่น ติดตั้งระบบ CVVT (Continuously Variable Valve Timing)

รายละเอียดทางเทคนิค
เครื่องยนต์
ชนิดเครื่องยนต์ เบนซิน                      2.0 ลิตร (DOHC)           เบนซิน 2.4 ลิตร (DOHC) 
ความจุกระบอกสูบ(ซีซี.)                     1,975                           2,359
ความกว้างกระบอกสูบXระยะชัก(มม.)    82.0X93.5                    88.0X97.0
อัตราส่วนกำลังอัด                             10:1                             10:5
กำลังสูงสุด (แรงม้า/รอบต่อนาที)        144/6,000                    161/6,000
แรงบิดสูงสุด (กก.ม./รอบต่อนาที)             /4,500                          /4,500
ความจุถังน้ำมัน (ลิตร)                        70
ระบบขับเคลื่อน
ระบบเกียร์ ออโตเมติก

อัตราทดเกียร์                                    เกียร์ 1  2.842
                                                       เกียร์ 2  1.529
                                                       เกียร์ 3  1.000
                                                       เกียร์ 4  0.712
                                                       เกียร์ถอยหลัง  2.480
                                                       อัตราทดเฟืองท้าย 3.770
ระบบช่วงล่าง
หน้า อิสระดับเบิ้ลวิชโบน พร้อมเหล็กกันโครง
หลัง  มัลติลิงค์ พร้อมเหล็กกันโครง
ระบบควบคุมการขับขี่แบบ แร็คแอนด์พิเนียน 
ระบบเบรก  2 วงจรไขว้ พร้อมระบบ ABS ระบบกระจายแรงเบรกEBD และวาล์วควบคุมแรงดัน
หน้า/หลัง
 ดิสก์เบรกพร้อมครีบระบายความร้อน/ดิสก์

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #176 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 05:51:28 PM »

รุ่น 2.0 ลิตร EL (Elegance) ราคา 1.075 ล้านบาท
รุ่น 2.0 ลิตร SP (Sport) ราคา 1.095 ล้านบาท
รุ่น 2.4 ลิตร EXE (Executive) ราคา 1.285 ล้านบาท

๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #177 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 12:53:15 PM »

ขออัพหน่อยครับ  เดี๋ยวจะมาถามเรื่องรถหน่อย กระทู้นี้มีประโยชน์

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #178 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 12:56:31 PM »

ขออัพหน่อยครับ  เดี๋ยวจะมาถามเรื่องรถหน่อย กระทู้นี้มีประโยชน์

แล้วหน่อยเค้าใช้รถอะไรอยู่ล่ะน้าวัฒน์ .......... อะฟิ้ววววววววววววววส์ส์ส์ส์

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #179 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 01:05:05 PM »

...ขอก่อนแล้วกัน..
...ท่านใดมีข้อมูล Honda City โฉมใหม่ที่จะออกมาเร็ว ๆ นี้ ขอข้อมูล หรือ รูปภาพหน่อยครับ..
..ขอบคุณครับ..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 227
  พิมพ์