เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:26:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 688202 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #255 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 11:56:06 AM »

ลงผิดแค่รูปเดียวเองเหรอครับ  พี่วัฒน์

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #256 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 03:31:43 PM »

New City  1.5 i-VTEC 120 แรงม้า                 

S MT
S AT

ภายในสีเบจ
กุญแจรีโมท พร้อมสัญญาณกันขโมย
ระบบกุญแจนิรภัย Immobilizer
ไฟเบรกดวงที่ 3
มาตรวัดอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิง
อุปกรณ์มาตรฐานอื่น ๆ
ฝาครอบล้อ ขนาด 15 นิ้ว
วิทยุ-ซีดี MP3  แบบ 2 DIN
ลำโพงคู่หน้า

V AT (ABS)
V AT (AS)

ภายในสีเบจ
มาตรวัดอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิง
อุปกรณ์มาตรฐานอื่น ๆ
ล้อแมกซ์ ขนาด 15 นิ้ว
เครื่องเสียงแบบ Advanced Audio
ลำโพงคู่หน้า และคู่หลัง
มือจับประตูแบบโครเมี่ยม
เบาะนั่งคนขับปรับระดับสูง-ต่ำ
ที่เก็บของใต้เบาะนั่งด้านหลัง
ระบบเบรก ABS  พร้อม EBD และBA
ถุงลมคู่หน้า Dual SRS*

*เฉพาะรุ่น AS*

SV AT (AS)

ภายในสีดำ
อุปกรณ์มาตรฐานเพิ่มเติมจากรุ่น V
ล้อแมกซ์ ขนาด 16 นิ้ว
ไฟตัดหมอกหน้า-หลัง
ปลอกท่อไอเสียโครเมี่ยม
กระจกมองข้างพับไฟฟ้า
กระจกมองข้างพร้อมไฟเลี้ยว
สวิทซ์ควบคุมเครื่องเสียงที่พวงมาลัย
Paddle Shift
เบาะนั่งด้านหลังปรับ 60 : 40
เบาะนั่งด้านหลังปรับเอนได้
พนักเท้าแขนด้านหน้า
ไฟอ่านแผนที่ด้านหน้า
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #257 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 03:46:35 PM »

ในห้องเครื่องมีเนื้อที่ว่างมากครับ ...... ใครชอบแรงๆสามารถนำ svoc 1.8 i-vtec ของ civic มาลงได้สบายๆ

ขึ้นมาเพราะตัวนี้ใช่ป่าวครับพี่ปู Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #258 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 04:11:40 PM »

แม่นแหล่ววววว .... บริ๊ฟ บริ๊ฟ ...... อิ อิ

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #259 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 01:57:35 PM »

มาดูกัน ปอเช่ โดนฮุนไดซีดานสวน คิก คิก คิก คิก  คลิกที่ลิงค์เลย  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด
http://www.hyundaigenesis.com/#/performance/

คันนี้ของใหม่จากแดนกิมจิ
Hyundai Genesis Coupe 300แรงม้าขับเคลื่อนล้อหลัง น่าซื้อมาขุนจริงๆให้ตายเหอะ น้ำลายหก น้ำลายหก
เครื่องยนต์ มี2ตัว
      2.0 Turbo                           3.8 V6
      Manual  6 Speed           Manual  6 Speed ทั้ง2ตัวมีออฟชั่นเกียร์ ZF 6Speed Shiptronic จากเยอรมัน(เกียร์เบนซ์นั้นแหละ)โอ้วว้าวว น้ำลายหก
      212 hp/6000 95Ron    306 hp/6000 95Ron
      223 hp/6000 100Ron  310 hp/6000 100Ron
      217 lb.ft./2500            263 lb.ft./4700
      86X86                         96X87
CR 9.3:1                           10.4:1
ตัวท๊อปราคาเปิดตัว 19,900 US           อยากรู้รายละเอียดมากกว่านี้ตามลิงค์ปาย  ส่วนผมเดี๋ยวไปหาทิชชู่เช็ดน้ำลายก่อน น้ำลายหก น้ำลายหก
http://www.thegenesiscoupe.com/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2008, 04:20:06 PM โดย Hydra » บันทึกการเข้า
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #260 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 02:18:45 PM »

แม่นแหล่ววววว .... บริ๊ฟ บริ๊ฟ ...... อิ อิ

ลุงปูขายฮอนด้าหรือ ครับ...............................?

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #261 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 04:40:05 PM »

Nissan Altima. Luxury
สเป็คที่เว็บนี้เลย http://www.nissanusa.com/altima/specifications.html

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #262 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 07:41:11 PM »

มาดูกัน ปอเช่ โดนฮุนไดซีดานสวน คิก คิก คิก คิก  คลิกที่ลิงค์เลย  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด
http://www.hyundaigenesis.com/#/performance/

คันนี้ของใหม่จากแดนกิมจิ
Hyundai Genesis Coupe 300แรงม้าขับเคลื่อนล้อหลัง น่าซื้อมาขุนจริงๆให้ตายเหอะ น้ำลายหก น้ำลายหก
เครื่องยนต์ มี2ตัว
      2.0 Turbo                           3.8 V6
      Manual  6 Speed           Manual  6 Speed ทั้ง2ตัวมีออฟชั่นเกียร์ ZF 6Speed Shiptronic จากเยอรมัน(เกียร์เบนซ์นั้นแหละ)โอ้วว้าวว น้ำลายหก
      212 hp/6000 95Ron    306 hp/6000 95Ron
      223 hp/6000 100Ron  310 hp/6000 100Ron
      217 lb.ft./2500            263 lb.ft./4700
      86X86                         96X87
CR 9.3:1                           10.4:1
ตัวท๊อปราคาเปิดตัว 19,900 US           อยากรู้รายละเอียดมากกว่านี้ตามลิงค์ปาย  ส่วนผมเดี๋ยวไปหาทิชชู่เช็ดน้ำลายก่อน น้ำลายหก น้ำลายหก
http://www.thegenesiscoupe.com/

อืม...ไม่ธรรมดา
แต่บ้านเรา  ดันไม่รุ่ง

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #263 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 07:57:26 PM »

ตอนนี้อยากได้ ฟอร์จูนเนอร์  สักคันครับ. Wink

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #264 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 08:31:15 PM »

อืม...ไม่ธรรมดา
แต่บ้านเรา  ดันไม่รุ่ง

ผมว่าบ้านเราเป็นผู้บริโภคแบบ  ยี่ห้อนิยม  ครับกว่ายี่ห้ออื่นจะทำตลาดสู้เบนซ์กับโตโยต้าได้ก็นานพอดูรถบางยี่ห้อสมรรถนะดีราคาสวยก็ไม่นิยม ยกตัวอย่างรถยุโรปก็ Audi ญี่ปุ่นก็Mazda นั้นไง ก็ต้องทำตลาดกันต่อไป  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #265 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 08:44:33 PM »

ใช่ครับ  ผมเคยได้ยินบางคนพูดเรื่องรถยนต์เป็นตุเป็นตะทั้งๆที่ขับไม่เป็น...ฮา
หลาย ๆ เรื่อง พูดต่อ ๆ กันมาจนเป็นตำนาน  ทั้ง ๆ ที่เป็นเรื่องสมัยใหนก็ไม่รู้
ปัจจุบันเขาพัฒนาไปไกลสุดกู่แล้ว  คนก็ยังพูดเรื่องเก่า ๆ ตามความเชื่ออยู่อีก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #266 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 08:57:27 PM »

ใช่ครับ  ผมเคยได้ยินบางคนพูดเรื่องรถยนต์เป็นตุเป็นตะทั้งๆที่ขับไม่เป็น...ฮา
หลาย ๆ เรื่อง พูดต่อ ๆ กันมาจนเป็นตำนาน  ทั้ง ๆ ที่เป็นเรื่องสมัยใหนก็ไม่รู้
ปัจจุบันเขาพัฒนาไปไกลสุดกู่แล้ว  คนก็ยังพูดเรื่องเก่า ๆ ตามความเชื่ออยู่อีก

เชื่อมั้ยครับว่า รถที่ราคาแล้วก็ตลาดเดียวกับเบนซ์ส่วนใหญ่แล้วสมรรถนะจะดีกว่า  BMW  AUDI  OPEL  เป็นตัวอย่าง
Mazda ก็เหมือนกัน ทำไมคนไม่นิยมทั้งๆที่ช่วงล่างถ้าเอามาเทียบกับโตโยต้าแล้วอย่าหาว่าผมอคติกับโตโยต้าเลยนะครับ Mazda ช่วงล่างดีกว่าเป็นไหนๆ ผมกล้าพูดเพราะลองมาแล้ว ไม่ใช่ว่าผมอยากให้เปลี่ยนความเชื่อนะครับ   แค่อยากให้ไปลองหลายๆยี่ห้อ  รถตลาดโตโยต้าไม่นับพวกสปอร์ทนะครับ ที่เคยๆขับมาตัวที่ผมชอบช่วงล่างที่สุดคือ WISH วิ่งทางไกลหนืบดี
jce_kku
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #267 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 11:38:18 PM »

ฮุนได คูเป้ ตัวสีบรอนซ์
คล้ายๆ มีทดสอบในหนังสือนักเลงรถเล่มล่าสุดครับ
ราคา 1 ล้านปลายๆ ครับ
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #268 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 02:00:33 AM »

เชื่อมั้ยครับว่า รถที่ราคาแล้วก็ตลาดเดียวกับเบนซ์ส่วนใหญ่แล้วสมรรถนะจะดีกว่า  BMW  AUDI  OPEL  เป็นตัวอย่าง
Mazda ก็เหมือนกัน ทำไมคนไม่นิยมทั้งๆที่ช่วงล่างถ้าเอามาเทียบกับโตโยต้าแล้วอย่าหาว่าผมอคติกับโตโยต้าเลยนะครับ Mazda ช่วงล่างดีกว่าเป็นไหนๆ ผมกล้าพูดเพราะลองมาแล้ว ไม่ใช่ว่าผมอยากให้เปลี่ยนความเชื่อนะครับ   แค่อยากให้ไปลองหลายๆยี่ห้อ  รถตลาดโตโยต้าไม่นับพวกสปอร์ทนะครับ ที่เคยๆขับมาตัวที่ผมชอบช่วงล่างที่สุดคือ WISH วิ่งทางไกลหนืบดี

...ด้วยความเคารพ ผมเองในฐานะที่ทำงานอยู่ในอุตสาหกรรมยานยนต์โดยตรงและเคยทำงานเกี่ยวข้องกับการทดสอบรถเพื่อให้ข้อมูลผลิตภัณฑ์กับฝ่าย R&D ของบริษัท ผมจึงอยากขออนุญาตแชร์ความเห็นส่วนตัวของผมให้ท่านทราบบ้างดังต่อไปนี้

1.  ถึงแม้ว่ารถยนต์ในแต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อได้ถูกออกแบบมาด้วยปรัชญา แนวคิด กระบวนการผลิต และวัสดุ เทคโนโลยีที่ใช้ ฯลฯ ที่แตกต่างกัน แต่สิ่งหนึ่งที่รถยนต์ทุกคันเหมือนกันไม่ว่าจะเป็นยี่ห้อใด รุ่นใดก็ตาม ก็คือ การเป็นพาหนะที่ถูกใช้ในการเคลื่อนที่ของมนุษย์และหรือสิ่งของ
2. การประเมินว่าสิ่งใดดีกว่าหรือด้อยกว่านั้นมีองค์ประกอบที่หลากหลาย เวลาที่ผมประเมินคุณสมบัติของรถรุ่นต่างๆ นั้น ผมจำเป็นที่จะต้องอาศัย 3 องค์ประกอบหลักเพื่อใช้เป็นหลักเกณฑ์ในการประเมิน ก็คือ ข้อมูลเชิงลึกทางด้านเทคนิค ประสบการณ์ที่สะสมมา และส่วนสุดท้ายก็คือความรู้สึกส่วนตัวว่ารู้สึกอย่างไร แล้วจึงจะสามารถสรุปได้ว่า สิ่งที่ถูกประเมิน (ในสายตาของผู้ประเมินซึ่งในที่นี้ก็คือผม) คิดอย่างไร
3. จากประสบการณ์ของผม ผมมักจะพูดกับทุกคนเสมอว่าจุดเด่น จุดด้อยของรถแต่ละคันคืออะไร แต่ผมมักจะไม่บอกว่าใครดีกว่าใครหากไม่สามารถยืนยันในลักษณะที่สามารถอ้างอิงได้ครับ ผมเชื่อว่ารถยนต์ดีทุกคัน ขึ้นอยู่ว่ารถคันนั้นตอบโจทย์หรือความคาดหวังของเรากับรถคันนั้น รุ่นนั้นได้มากน้อยเพียงไร และที่สำคัญเป็นอย่างยิ่ง จุดหรือองค์ประกอบที่แต่ละบุคคลให้ความสำคัญนั้นอยู่ตรงไหน บางคนต้องการความเร็ว ต้องการแรงม้าสูงๆ แต่ก็อาจจะต้องแลกกับความทนทานของเครื่องยนต์ บางคนอาจจะต้องการรถที่ประหยัดน้ำมัน (เมื่อเทียบกับรถที่มีขนาดความจุกระบอกสูบเท่ากันหรือใกล้เคียงกัน) แต่ไม่ต้องการใช้ความเร็วในการขับขี่สูงๆ เป็นต้น

...ด้วยความเคารพ ผมขออนุญาตยกตัวอย่าง ตัวอย่างนึงที่เห็นได้ชัด เช่น การ set up ของรถที่ใช้ในการแข่งขัน Formula 1 แม้ว่ารถจะเป็นของทีมแข่งเดียวกัน การ set รถให้เข้าหรือเหมาะสมกับนักแข่งเป็นเรื่องที่มีความสำคัญเป็นอย่างยิ่ง เพราะท้ายที่สุดแล้วรถที่ใช้แข่ง แม้จะเหมือนกันทุกประการ แต่ ทักษะ (skill) ประสบการณ์(Experience) และ faith ของนักแข่งแต่ละคน ทำให้ผลการแข่งขันจบลงต่างกัน...

...ผมเคยไปขับทดสอบรถที่ Paul Richard Circuit ที่ทางตอนใต้ของฝรั่งเศสซึ่ง Circuit นี้เป็นหนึ่งในสนามที่ทาง Toyota ใช้เป็นสนามทดสอบรถ Formula 1 ของเค้า โดยคนที่ขับนำหน้าเป็นแชมป์เก่า DTM ตามด้วยผู้สื่อข่าวจากสหรัฐฯ ซึ่งมาจากหนังสือรถดังๆ ทั้งสิ้นไม่ว่าจะเป็น Car & Driver, Automobile, ฯลฯ และมีคนไทยร่วมในการทดสอบครั้งนั้นอยู่สามคน รถถูก set up มาจากโรงงานเหมือนกันหมด การทดสอบจะถูกทดสอบบน Track โดยให้วิ่งรอบ Circuit เป็นระยะทาง 3 รอบก่อนจะเปิดให้วิ่ง free run อีก 3 รอบ เชื่อมั้ยครับว่า รถรุ่นเดียวกัน เมื่อผ่านไป 5 รอบ กลุ่มคนไทยเรา เกือบถูกน็อครอบ แม้ว่าเราทั้งสามคนจะมีประสบการณ์การแข่งขันมาบ้างในเมืองไทย แต่ทักษะการขับขี่สู้ผู้สื่อข่าวจากสหรัฐฯ ไม่ได้เลย...

...หลังจากที่ทดสอบในช่วงแรกเสร็จ พวกเราได้มีโอกาสพูดคุยกับผู้สื่อข่าวจากสหรัฐฯ สิ่งที่เห็นได้ชัดก็คือเค้าพยามหาข้อมูลทางเทคนิคจากเจ้าหน้าที่บริษัทฯ แล้วถึงเปรียบเทียบ เช่น ความถี่ในการจับของคาร์ลิบเปอร์กับจานเบรค ถามข้อมูลเกี่ยวกับระบบการทรงตัว ฯลฯ แล้วตั้งคำถามเช่นว่าต่างกับของคู่แข่งของรถรุ่นนั้นอย่างไร หลังจากนั้นเค้าก็แสดงความคิดเห็นว่าที่เค้าได้ทดสอบมามันต่างกับที่เจ้าหน้าของบริษัทบอกอย่างไร ก่อนที่จะลงไปทดสอบอีกครั้งนึง เค้าลงรายละเอียดมากจริงๆ ครับ เอาประสบการณ์ ข้อมูลมาประกอบกันให้มากที่สุด เพื่อจะได้เขียน article ได้...

...ผมว่าผู้บริโภคจะต้องประเมินให้ดีว่าถ้าต้องการซื้อรถคันนึง เราต้องการอะไรจากรถคันนั้น พฤติกรรมในการใช้ (ขับขี่) รถอย่างไร และท้ายที่สุดเลือกรถให้เหมาะกับความจำเป็นและเหมาะสมกับปัจจัยทางเศรษฐกิจ เท่านั้นท่านก็จะมีความสุข เพราะอะไรหรอครับ "ถ้าท่านคิดว่ารถคันนั้นดีสำหรับท่าน รถคันนั้นก็จะเป็นรถที่ดีที่สุด" ครับ   Grin Grin Grin

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #269 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 07:07:22 AM »

ไหว้.... เยี่ยม

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 ... 227
  พิมพ์