เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:27:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 688352 ครั้ง)
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #285 เมื่อ: กันยายน 11, 2008, 12:37:57 PM »

แรง(โม้)ม้าที่บริษัทรถโฆษณา
ถ้าวัดแรงม้าจริงที่ล้อ  มันจะลดลงประมาณ  กี่เปอร์เซ็นต์ครับ

กําลังของเครื่องยนต์มีหลายหน่วยวัดครับ....

เช่น DIN KW. ของญี่ปุ่นเมื่อก่อนไม่แน่ใจว่าเป็นJISหรือไม่.....

แต่เท่าที่ทราบในสมัยก่อน....ตัวเลขจากฝั่งญี่ปุ่นออกมาจากเครื่องยนต์ล้วนๆเลยดูมากกว่าปกติ...เพราะยังไม่มีภาระโหลดใดๆ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #286 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 03:55:30 PM »

แรง(โม้)ม้าที่บริษัทรถโฆษณา
ถ้าวัดแรงม้าจริงที่ล้อ  มันจะลดลงประมาณ  กี่เปอร์เซ็นต์ครับ

แรงม้าที่เป็นในใบโบรชัวร์เกือบทั้งหมดจะเป็นแรงม้าที่วัดที่ฟลายวิลไม่ผ่านโหลดหน่วยแรงม้าที่ฟลายวิลจะเป็นหน่วย BHP (เดี๋ยวนี้แปลงเป็นกิโลวัตต์ตามระบบ Si )แรงม้าที่มาวัดที่ล้อจะมีหน่วยเป็น Ps,HP ตัวเลขจะน้อยกว่าที่วัดที่ฟลายวิลเพราะมีการสูญเสียกำลังไปกับระบบส่งกำลัง แต่ถ้าวัดแรงบิดจะสูงขึ้นเพราะผ่านการทดกำลังมาแล้ว

ส่วนจะเสียแรงม้าไปกี่%ต้องดูที่ระบบส่งกำลังว่าเป็นแบบไหนครับผมมีข้อมูลอยู่แต่วันนี้ไม่ได้ติดตัวมาวันหลังจะเอามาลงให้พวกขับ4จะสูญเสียมากกว่าระบบขับเคลื่อนแบบอื่น   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2008, 05:46:13 PM โดย Hydra » บันทึกการเข้า
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #287 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 04:07:10 PM »

ครับจะรอฟัง ครับ
ทราบแต่แรงม้าที่วัดจากล้อช่วยแรงหรือฟลายวีล
ก็เลยอยากทราบแรงม้าที่ถ่ายทอดลงบนถนนจริง
โดยประมาณครับ  ว่ามันลดลงกี่เปอร์เซ็นต์  ไม่ได้จริงจังอะไร
ไอ้ครั้นจะจับขึ้นแท่น  ไดโน่เทสท์ก็แหม  รถเดิม ๆ แตน ๆ แล้วก็พ้นวัยที่จะจับไปโมฯ
แล้วทั้ง ๆ ที่ได้ยินว่า  เครื่องตระกูล ๔ จี มันเป็นประเภท "ขุนขึ้น"

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #288 เมื่อ: กันยายน 13, 2008, 05:58:12 PM »

ทราบแต่แรงม้าที่วัดจากล้อช่วยแรงหรือฟลายวีล
ก็เลยอยากทราบแรงม้าที่ถ่ายทอดลงบนถนนจริง
โดยประมาณครับ  ว่ามันลดลงกี่เปอร์เซ็นต์  ไม่ได้จริงจังอะไร
ไอ้ครั้นจะจับขึ้นแท่น  ไดโน่เทสท์ก็แหม  รถเดิม ๆ แตน ๆ แล้วก็พ้นวัยที่จะจับไปโมฯ
แล้วทั้ง ๆ ที่ได้ยินว่า  เครื่องตระกูล ๔ จี มันเป็นประเภท "ขุนขึ้น"

ไปดูข้อมูลมาแล้วครับรถขับเคลื่อนล้อหลังจะเหลือม้าลงพื้นประมาณ91.8% จากกลุ่มตัวอย่างประมาณ40-50คัน หลายยี่ห้อหลายรุ่นผมเอามาเฉลี่ยกัน 200SX Silvia RX7
ส่วน4WD จะเหลือม้าลงพื้นประมาณ86.4% กลุ่มตัวอย่างประมาณ30คัน ส่วนใหญ่จะเป็น Im Skyline

ส่วนเครื่อง4Gมันขุนขึ้นจริงครับ เพราะพื้นฐานเดิมมันแข็งแรงพอสมควร ยิ่งถ้าเป็น4G63T ของEVO ทำ350-400แรงม้าแล้วแต่รุ่น โดยท่อนล่างเดิมๆสบายๆ
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #289 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 08:06:20 AM »

มีเรื่องมาถามครับ ถาม ถาม ถาม  พูดเรื่องเครื่องในมาเยอะแล้ว
ขออนุญาตถามเรื่อง ความสวยงามของรถบ้างนะครับ เรื่องการทำความสะอาด ภายใน และ ภายนอก
   ปกติรถกระบะผมเอาไปล้างที่ร้านคาร์แคร์ ร้านประจำก็ไม่เคยสังเกตุอะไร ว่าล้างยังไง
   พอออกคันใหม่ ร้านเจ้าประจำปิดไป เลยไปลองร้านใหม่ ผลปรากฎน้ำตามแทบเล็ด
กลับมาพร้อมรอยถลอก 3 รอย ตรงข้างประตูหน้าขวา หลังขวา และ กระโปรงหลัง
เป็นรอยขีดๆ เริ่มจากลึก และจางๆลงไปตามความยาว  เข้าใจว่าโดนหัวฉีดน้ำซึ่งเป็นโลหะครูดเอา
   ตอนนี้ขัดออกไปพอเห็นจางๆ เลยตั้งใจว่าจะไม่ไปล้างร้านอีก ต้องล้างเอง
คราวนี้เป็นปัญหา ไม่เคยล้างนานแล้ว เลยอยากถามพี่ๆว่า
   ปกติใช้นำยายี่ห้ออะไรกัน ซื้อที่ไหน เช่น
1. แชมพูล้าง
2. ล้างแล้วขัดเงาด้วยน้ำยาอะไรบ้าง
3. คอนโซลข้างในใช้น้ำยาอะไรเช็ด
4. เบาะหนังใช้น้ำยาอะไรเช็ด และเคลือบ
5. ยางใช้น้ำยาอะไรเช็ด

เยอะนะนี่ไม่รู้จะทำเองได้กี่วัน เง้อออ  รบกวนด้วยนะครับ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #290 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 08:14:29 AM »

เบาะหนังไม่ควรลงแว๊กซ์ครับ มันลื่น อาจเป็นอันตรายขณะนั่งขับขี่ได้ ........ ส่วนอื่นๆ PM ขอรับน้า

"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #291 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 08:58:37 AM »

ไปดูข้อมูลมาแล้วครับรถขับเคลื่อนล้อหลังจะเหลือม้าลงพื้นประมาณ91.8% จากกลุ่มตัวอย่างประมาณ40-50คัน หลายยี่ห้อหลายรุ่นผมเอามาเฉลี่ยกัน 200SX Silvia RX7
ส่วน4WD จะเหลือม้าลงพื้นประมาณ86.4% กลุ่มตัวอย่างประมาณ30คัน ส่วนใหญ่จะเป็น Im Skyline

ส่วนเครื่อง4Gมันขุนขึ้นจริงครับ เพราะพื้นฐานเดิมมันแข็งแรงพอสมควร ยิ่งถ้าเป็น4G63T ของEVO ทำ350-400แรงม้าแล้วแต่รุ่น โดยท่อนล่างเดิมๆสบายๆ
        ขอบคุณครับ
        ยังไงก็ยังขับกินลมชมวิวเหมือนเดิม  ถ้าโมฯนี่คงต้องไปเหนื่อยกับช่วงล่าง-ระบบเบรคพอสมควร
ไม่งั้นเดี๋ยวมีหลังคาวิ่งแทนล้อหรือลงไปดริฟต์ข้างถนน

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #292 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 09:14:03 AM »

ขอบคุณครับลุงปู

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #293 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 10:30:04 AM »

เบาะหนังไม่ควรลงแว๊กซ์ครับ มันลื่น อาจเป็นอันตรายขณะนั่งขับขี่ได้ ........ ส่วนอื่นๆ PM ขอรับน้า
ขอกั๋นต่ะ...ลุง
ขอบคุณครับ

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #294 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 05:33:05 PM »

พี่คมขวานใช้ 4G รุ่นไหนอยู่เหรอครับ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #295 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 03:20:04 PM »

..วันก่อนไปดู Honda City โฉมใหม่ ภายนอกก็สวยดี แต่เห็นห้องเครื่องมีที่ว่างมาก ๆ ขนาดเอาลงไปแกว่งได้สบาย ใต้ท้องห้องเครื่องที่ว่าง มีแผ่นพลาสติกปิดไว้..
เกิดความไม่สบายใจ เช่น กลัวลูกหมา แมวมุดเข้าไปเล่นในห้องเครื่อง..หากขับรถด้วยความเร็วจะมีปัญหาเรื่องการทรงตัวหรือไม่...
..อยากจะขอความเห็นในเรื่องนี้หน่อยครับ..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #296 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 04:07:34 PM »

..วันก่อนไปดู Honda City โฉมใหม่ ภายนอกก็สวยดี แต่เห็นห้องเครื่องมีที่ว่างมาก ๆ ขนาดเอาลงไปแกว่งได้สบาย ใต้ท้องห้องเครื่องที่ว่าง มีแผ่นพลาสติกปิดไว้..
เกิดความไม่สบายใจ เช่น กลัวลูกหมา แมวมุดเข้าไปเล่นในห้องเครื่อง..หากขับรถด้วยความเร็วจะมีปัญหาเรื่องการทรงตัวหรือไม่...
..อยากจะขอความเห็นในเรื่องนี้หน่อยครับ..

พลาสติคปิดใต้ห้องเครื่องมีมาให้ก็ดีแล้วครับ มันช่วยป้องกันเครื่องในโดนกระแทกได้บ้าง ลดกระแสลมที่จะเข้ามาตีในห้องเครื่องให้เสียงดังได้  ลูกหมาลูกแมวอันนี้คงต้องดูกันเอาเองล่ะครับ    ส่วนช่วงล่างก็ระดับรถคอมแพ็คธรรมดาครับไว้ใจได้ในระดับหนึ่ง ระดับ120-140 พอไหวอยู่
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #297 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 07:49:16 AM »

เรียนถามท่าน Hydra รถฟอร์จูนเนอร์ เครื่องดีเซล 3000 สามารถเติมน้ำมันดีเซลประเภทB ได้มั้ยครับ เพราะบางปั๊มไม่ค่อยจะลงน้ำมันดีเซลแล้ว ขอบคุณครับ ไหว้

m620- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 67

« ตอบ #298 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 08:54:29 AM »

เรียนถามท่าน Hydra รถฟอร์จูนเนอร์ เครื่องดีเซล 3000 สามารถเติมน้ำมันดีเซลประเภทB ได้มั้ยครับ เพราะบางปั๊มไม่ค่อยจะลงน้ำมันดีเซลแล้ว ขอบคุณครับ ไหว้
ในรุ่นไมเนอร์เชนจ์แล้วโตโยต้ารับรองว่าใช้ B5 ได้ครับ
ของผมรุ่นปี 2006 3.0V วิ่งไป 3 หมื่นโล ก็เติม B5 บ้าง B2 บ้าง ยังพบปัญหาอะไรครับ
ส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะใช้ได้ครับ เพราะต่างจากดีเซลธรรมดา B2 แค่ 3 เปอร์เซนต์เท่านั้นเอง ( 70 สตางค์ด้วยครับ )
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #299 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 09:35:37 AM »

ในรุ่นไมเนอร์เชนจ์แล้วโตโยต้ารับรองว่าใช้ B5 ได้ครับ
ของผมรุ่นปี 2006 3.0V วิ่งไป 3 หมื่นโล ก็เติม B5 บ้าง B2 บ้าง ยังพบปัญหาอะไรครับ
ส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะใช้ได้ครับ เพราะต่างจากดีเซลธรรมดา B2 แค่ 3 เปอร์เซนต์เท่านั้นเอง ( 70 สตางค์ด้วยครับ )
แล้วจะใช้ได้มั้ยเนี๊ย Grin

หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23 ... 227
  พิมพ์