เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:22:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 687044 ครั้ง)
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #360 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2008, 11:18:53 AM »

ว่าแต่ทำไมรถท่าน Zeus  ถึงใช้ความหนืด40-50 แล้วละครับ
ผมเคยอ่านเจอ ปกติใช้ที่ 30เองครับ
  แหะ แหะ ผมว่าทิ้งไปเถอะครับ ถ้าผลออกมาไม่ดี มันเสียหายกว่าเยอะเลย

เป็นลิงค์จาก Acc club ครับ http://www.accordclubthailand.com/webboard/index.php?topic=54145.0
เกี่ยวกับน้ำมันเครื่อง
]

พี่เขาใช้ 20w40 คงไม่ใช่รถใหม่แล้วมั้งครับพี่
โซลูนา ปี 2003  วิ่งได้ 11x,xxx โล ครับ
ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับที่ให้ความรู้ ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #361 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2008, 04:40:24 PM »

ว่าแต่ทำไมรถท่าน Zeus  ถึงใช้ความหนืด40-50 แล้วละครับ
ผมเคยอ่านเจอ ปกติใช้ที่ 30เองครับ
  แหะ แหะ ผมว่าทิ้งไปเถอะครับ ถ้าผลออกมาไม่ดี มันเสียหายกว่าเยอะเลย

เป็นลิงค์จาก Acc club ครับ http://www.accordclubthailand.com/webboard/index.php?topic=54145.0

รถใหม่ ๆ ใช้น้ำมันเครื่องได้ค่อนข้างกว้างครับ ... ภรรยาผมมี Honda Civic FD '06 .. ผม (คนขับ) เช็คในคู่มือแล้ว ว่าใช้ได้ตั้งแต่ w30 - w50 ครับ ... แต่เห็นมีคนรายงานว่า เติมที่หนืดมาก แล้วเครื่องหน่วงหน่อย ๆ .... คันนี้เวลาเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ผมให้ศูนย์จัดให้ครับ ได้ 10w30 มาทุกครั้ง

ส่่วน w123 ของพ่อผม ก็ใช้ทั้ง w40 และ w50 ... ไม่ได้เอามาผสมกันครับ แต่ขึ้นกับว่าเวลาเปลี่ยนหาน้ำมันไปเองหรือเปล่า ... ผมให้น้องซื้อจะได้ w40 (หาง่ายกว่า) แต่ถ้าเป็นอู่ประจำจะได้ w50 ....  คันนี้ใช้ ๕ ลิตร มักไม่ค่อยเหลือเศษ (๑ แกลลอน กับ ๑ กระป๋อง)

ผมก็มีเศษค้างแกลลอนบ้างครับ มักจะมาจากรถน้อง (AE110) ก็เอาเติมรถมันไป ... รถใช้กาซธรรมชาติอัด เครื่องฟังดูหลวม ๆ และกินน้ำมันเครื่องบ้าง  Grin Grin Grin

ท่านเลขาฯมีปัญหาน้ำมันเหลือ แสดงว่ารถเครื่องยังดี ไม่กินน้ำมันเครื่องครับ  เยี่ยม เยี่ยม

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #362 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2008, 12:56:01 PM »

]

พี่เขาใช้ 20w40 คงไม่ใช่รถใหม่แล้วมั้งครับพี่
โซลูนา ปี 2003  วิ่งได้ 11x,xxx โล ครับ
ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับที่ให้ความรู้ ไหว้

รถใช้งานมาเยอะแล้วก็ต้องดูแลกันดีๆหน่อยนะครับจะได้อยู่รับใช้ไปนานๆ  น้ำมันเครื่องใช้ Semi หรือ Full Synthetic  ครับพี่
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #363 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 08:32:07 PM »

Cool...ได้ความรู้อีกมากมายครับ...

...อย่างว่าครับ...วิทยาการยานยนต์...ก้าวหน้าไปทุกวัน...

...ผมใช้ วีโก้...เดครื่อง 3000 อยู่ครับ...จะขอเรียนรู้ไปเรื่อย ๆ ครับ...

...ใช้กระบะมา...เป็นคันท่ 4 แล้วครับ...คันต่อไปจะขอเป็น รถ SUV...บ้าง...

...จึงเก็บเกี่ยวความรู้...ไว้บ้างครับ...

...ว่าแต่ วีโก้ ประมาณ 8 หมื่นกิโล...มีข้อแนะนำในการดูแลอย่างไรบ้างไหมครับ...

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #364 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 09:52:06 PM »

Cool...ได้ความรู้อีกมากมายครับ...

...อย่างว่าครับ...วิทยาการยานยนต์...ก้าวหน้าไปทุกวัน...

...ผมใช้ วีโก้...เดครื่อง 3000 อยู่ครับ...จะขอเรียนรู้ไปเรื่อย ๆ ครับ...

...ใช้กระบะมา...เป็นคันท่ 4 แล้วครับ...คันต่อไปจะขอเป็น รถ SUV...บ้าง...

...จึงเก็บเกี่ยวความรู้...ไว้บ้างครับ...

...ว่าแต่ วีโก้ ประมาณ 8 หมื่นกิโล...มีข้อแนะนำในการดูแลอย่างไรบ้างไหมครับ...

ดูแลตามปกติครับเช็คตามวงรอบ ที่ต้องดูแลเป็นพิเศษ คือน้ำมันหล่อลื่นทั้งหลาย เลือกใช้เบอร์ให้ถูกต้อง   ยางกับเบรคก็ห้ามชะล่าใจใช้ของถูกเด็ดขาดครับ
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #365 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2008, 08:25:50 PM »

ดูแลตามปกติครับเช็คตามวงรอบ ที่ต้องดูแลเป็นพิเศษ คือน้ำมันหล่อลื่นทั้งหลาย เลือกใช้เบอร์ให้ถูกต้อง   ยางกับเบรคก็ห้ามชะล่าใจใช้ของถูกเด็ดขาดครับ

...เชคที่ 8 หมื่น...ปาเขาไป..75 ร้อยครับ...

...ยางก็คงไม้พ้นปีใหม่ครับ...คงต้องเปลี่ยน...

...ขอคำแนะนำด้วยครับ...ติดมากับรถ เป็นมิชลิน...

...แต่คันของเพื่อน..รุ่นเดียวกันเป็น บริชสโตน...

...กูดเยียร์กับ...แมกชิส...ราคาถูกพอกัน...ถูกกว่า 2ยี่ห้อ...วงละเป็นพัน...ครับ...

เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #366 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2008, 08:36:39 PM »

มิชลิน กับ บริชสโตน  คุณภาพเท่า ๆ กันครับ เลือกอย่างไหนก็ได้   Grin (ถูกแล้วดีไม่มีในโลก)

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #367 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2008, 08:37:37 PM »

ดูแลตามปกติครับเช็คตามวงรอบ ที่ต้องดูแลเป็นพิเศษ คือน้ำมันหล่อลื่นทั้งหลาย เลือกใช้เบอร์ให้ถูกต้อง   ยางกับเบรคก็ห้ามชะล่าใจใช้ของถูกเด็ดขาดครับ

...เชคที่ 8 หมื่น...ปาเขาไป..75 ร้อยครับ...

...ยางก็คงไม้พ้นปีใหม่ครับ...คงต้องเปลี่ยน...

...ขอคำแนะนำด้วยครับ...ติดมากับรถ เป็นมิชลิน...

...แต่คันของเพื่อน..รุ่นเดียวกันเป็น บริชสโตน...

...กูดเยียร์กับ...แมกชิส...ราคาถูกพอกัน...ถูกกว่า 2ยี่ห้อ...วงละเป็นพัน...ครับ...

ยางอย่าพยายามหาของถูกมาใส่ครับ  ใช้มิชลินดีแล้วครับ  ถ้าเปลี่ยนลองใช้ตระกูล Pilot ดู คุณภาพดีราคาก็ไม่ได้โหดมากนัก  ถ้าหากไม่รู้ว่ายางยี่ห้อไหนคุณภาพดีลองไปดูยางที่พวกรถสปอร์ทราคาแพงๆใส่ว่าเป็นยี่ห้ออะไร ตระกูลอะไร ยางยี้ห้อนั้นคุณภาพดีแน่ครับ เพราะรถราคาแพงๆพวกนั้นจะพิถีพิถันกับเรื่องยางเป็นพิเศษ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2008, 08:42:19 PM โดย Hydra » บันทึกการเข้า
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #368 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2008, 10:50:15 PM »

ยางบ้านเรา ผมติดใจบริจสโตนครับ ... มิชลินได้ยินกิตติศัพท์ว่าบางเส้นบวมเร็ว เสื่อมสภาพเร็วเนื้อยางกระด้าง เลี้ยวทีลั่นเอี๊ยดอ๊าดแม้ความเร็วต่ำและศูนย์ดี
ชอบใจ บริจสโตนตระกูล Potenza ... เกาะถนนดีมาก ไม่เหินน้ำ (ผมขับรถค่อนข้างเร็ว) ใช้ติดต่อกันมา 4 ชุดกับรถสองคัน  แต่ปัจจุบันเลิกผลิตแล้ว

ปีหน้าต้องเปลี่ยนยาง  อาจลองใส่ Dunlop Sport LM703  มีใครใช้อยู่บ้าง ขอความเห็นหน่อยนะครับ...

ส่วนผ้าเบรคก็ติดใจ Ferodo มาตลอด ส่วนตัวผมคิดว่าไว้ใจได้ในความเร็วสูง  สิบกว่าปีที่แล้วเคยลองเปลี่ยนมาใช้ Bendix Metal King ยุคนั้น  เจอเบรคหนักๆ 2-3 ทีติดๆกันที่ความเร็วสูง ออกอาการเฟด ผมถอดทิ้งเลย กลับมาใช้ Ferodo ตามเดิม จนบัดนี้ยังไม่ได้กลับไปลอง Bendix อีกเลย ... ตอนนี้เป็นเจ้าตลาดแล้ว คิดว่าน่าจะดีขึ้นแล้วนะครับ

ปัจจุบันหาร้านที่มี Ferodo ยาก เปลี่ยนเบรคหลังครั้งที่แล้วเลยทดลอง Lucus ... ยังให้ฟิลลิ่งการเบรคดีเหมือนเดิม
แต่ถ้าให้เลือกได้ คงใช้ Ferodo ตามเดิมครับ

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #369 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 04:02:12 PM »

ยางบ้านเรา ผมติดใจบริจสโตนครับ ... มิชลินได้ยินกิตติศัพท์ว่าบางเส้นบวมเร็ว เสื่อมสภาพเร็วเนื้อยางกระด้าง เลี้ยวทีลั่นเอี๊ยดอ๊าดแม้ความเร็วต่ำและศูนย์ดี
ชอบใจ บริจสโตนตระกูล Potenza ... เกาะถนนดีมาก ไม่เหินน้ำ (ผมขับรถค่อนข้างเร็ว) ใช้ติดต่อกันมา 4 ชุดกับรถสองคัน  แต่ปัจจุบันเลิกผลิตแล้ว

ปีหน้าต้องเปลี่ยนยาง  อาจลองใส่ Dunlop Sport LM703  มีใครใช้อยู่บ้าง ขอความเห็นหน่อยนะครับ...

ส่วนผ้าเบรคก็ติดใจ Ferodo มาตลอด ส่วนตัวผมคิดว่าไว้ใจได้ในความเร็วสูง  สิบกว่าปีที่แล้วเคยลองเปลี่ยนมาใช้ Bendix Metal King ยุคนั้น  เจอเบรคหนักๆ 2-3 ทีติดๆกันที่ความเร็วสูง ออกอาการเฟด ผมถอดทิ้งเลย กลับมาใช้ Ferodo ตามเดิม จนบัดนี้ยังไม่ได้กลับไปลอง Bendix อีกเลย ... ตอนนี้เป็นเจ้าตลาดแล้ว คิดว่าน่าจะดีขึ้นแล้วนะครับ

ปัจจุบันหาร้านที่มี Ferodo ยาก เปลี่ยนเบรคหลังครั้งที่แล้วเลยทดลอง Lucus ... ยังให้ฟิลลิ่งการเบรคดีเหมือนเดิม
แต่ถ้าให้เลือกได้ คงใช้ Ferodo ตามเดิมครับ

ถ้าชอบPotenza ลองดูตระกูล RE ครับเสียงดังหน่อยแต่เกาะถนนดี  Dunlop Sport LM703 ถ้าชอบก็เปลี่ยนเลยครับคุณภาพดี

Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #370 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 05:01:11 PM »

ครับ... Potenza ตัวที่ผมใช้ต่อเนื่องคือ RE711 และ G3 ... ซึ่งเลิกผลิตไปแล้ว

ตอนนี้ตัวที่มาทดแทนคือ Adrenalin ที่มีราคาสูงขึ้น และไม่แน่ใจว่าจะมีขนาดที่ผมต้องการหรือเปล่า เพราะ Adrenalin เน้นยางสปอร์ตแก้มเตี้ย ในขณะที่ผมยังใช้ขนาดยางมาตรฐานอยู่

จริงๆผมยังชอบยาง One-way Rotation  ซึ่งตระกูล RE ตัวใหม่ๆไม่ใช่  ดอกยางและร่องรีดน้ำก็ยังดูเล็กไปหน่อย  เลยหันมามอง Dunlop LM703  ซึ่งโหงวเฮ้งดอกยางดูดี เนื้อยางนิ่มใช้ได้  แต่ไม่รู้จะคงสภาพได้นานแค่ไหนนั่นแหละครับ...

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #371 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 06:24:21 PM »

ครับ... Potenza ตัวที่ผมใช้ต่อเนื่องคือ RE711 และ G3 ... ซึ่งเลิกผลิตไปแล้ว

ตอนนี้ตัวที่มาทดแทนคือ Adrenalin ที่มีราคาสูงขึ้น และไม่แน่ใจว่าจะมีขนาดที่ผมต้องการหรือเปล่า เพราะ Adrenalin เน้นยางสปอร์ตแก้มเตี้ย ในขณะที่ผมยังใช้ขนาดยางมาตรฐานอยู่

จริงๆผมยังชอบยาง One-way Rotation  ซึ่งตระกูล RE ตัวใหม่ๆไม่ใช่  ดอกยางและร่องรีดน้ำก็ยังดูเล็กไปหน่อย  เลยหันมามอง Dunlop LM703  ซึ่งโหงวเฮ้งดอกยางดูดี เนื้อยางนิ่มใช้ได้  แต่ไม่รู้จะคงสภาพได้นานแค่ไหนนั่นแหละครับ...

ยางเกาะถนนดีเนื้อยางต้องนิ่มครับ  จะให้แข็งเหมื่อนยางที่เน้นความทนทานไม่ได้  แต่ก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับรถยนต์ต้องเน้นยางที่เกาะถนนมากๆไว้ก่อนมันไม่คุ้มถ้าเกิดอุบัติเหตุ
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #372 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 10:22:21 PM »

Coolยกมาครับ...ตกไปไกลหาอ่านยากครับ... Cool

...ขอคำแนะนำครับ....

...ลูกสาวจะเรียนจบพยาบาล...เมษา 52...

...อยากได้รถใหม่...สนใจ ฮอนด้าชิตี้...ขอคำวิจารณ์...ด้วยครับ....

...หรือมีตัวเลือกอี่นที่น่าสนใจ...ก็ได้ครับ...

...(เด็กสมัยนี้...ไม่เหมือนสมัยก่อน...พอเรียนจบ..บอกว่าหนูเรียนให้พ่อ - แม่ ...จบแล้ว...

...ขอรางวัลเป็นรถยนต์...ไอ้เราก็คิดว่าท่ให้เขาเรียนจนจบ...มันก็เป็นรางวัลอยู่แล้ว...)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2008, 10:26:49 PM โดย SDH2th » บันทึกการเข้า

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #373 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 10:54:00 PM »

Coolยกมาครับ...ตกไปไกลหาอ่านยากครับ... Cool

...ขอคำแนะนำครับ....

...ลูกสาวจะเรียนจบพยาบาล...เมษา 52...

...อยากได้รถใหม่...สนใจ ฮอนด้าชิตี้...ขอคำวิจารณ์...ด้วยครับ....

...หรือมีตัวเลือกอี่นที่น่าสนใจ...ก็ได้ครับ...

...(เด็กสมัยนี้...ไม่เหมือนสมัยก่อน...พอเรียนจบ..บอกว่าหนูเรียนให้พ่อ - แม่ ...จบแล้ว...

...ขอรางวัลเป็นรถยนต์...ไอ้เราก็คิดว่าท่ให้เขาเรียนจนจบ...มันก็เป็นรางวัลอยู่แล้ว...)

มองรถใหม่หรือ มือ 2ครับ แล้วพอจะมีตัวเลือกอื่นอยู่ในใจมั้ยครับ Grin Grin
E21ZUC + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #374 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 11:20:11 PM »

Cheesy  ผมเชียร์ masda 3 ครับ ส่วนลดเยอะ ช่วงล่างดี 

D-MAX   สีดำ  ขึ้นลำ   ลดนก
หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 227
  พิมพ์